Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tâm sự vào đời] Học thiết kế rồi nhưng khởi nghiệp từ đâu?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi NguyenThong, 6/12/13.

Lượt xem: 12,061

1. King Khủng Designer

King Khủng Designer Thành viên cấp 1

Nếu bạn muốn kiếm tiền bằng nghề nầy thì mình có vài lời thế nầy:
    1. Khả năng tư duy, sáng tạo. Khi cần sáng tạo là sáng tạo chứ ko phải có hứng mới sáng tạo.
    2. Khả năng phát thảo tay: Để phát thảo nhanh ý tưởng cho khách hàng
    3. Kỹ năng Phần mềm: Ai, Ps, Corel, 3d. Biết đủ để tạo ra những gì mình muốn làm.
    4. Hiểu biết về in ấn: Offset...v.v
    5. Kỹ năng chụp hình: Chụp sản phẩm, model
    - Ngoài ra khi đi làm bạn phải dung hòa được Ý tưởng của khách - Ý muốn của Sếp và Cái tôi của mình để tạo ra một sản phẩm. Những thứ học trong trường lớp đôi khi ko thể áp dụng ngoài thực tế.
    - Bạn đừng phải vắt óc suy nghĩ một cái gì đó thật cao siêu. Đôi khi ko cần thiết. Giống như bạn thiết kế một cái poster mà theo bạn là rất sáng tạo, rất ý tưởng. Nhưng cái poster đó dán lên liệu bao nhiu người dân thường hỉu ý nghĩa của nó.
    Cuối cùng: Bạn phải lấy kinh nghiệm bằng cách đi làm thật nhìu. Ở Nhà in, Cty quảng cáo v.v... Khi cty đó ko còn gì cho bạn học hỏi thì hãy nhảy qua một cty khác tiếp tục học hỏi.
    Đi làm 3 năm với khoảng 6 cty là bạn có thể nhận mức lương 8tr rồi đấy. Freelance vô tư.
    taekumy, gummyboy, nguyen_antu4 người khác thích bài viết này.
  2. kotozin

kotozin Thành viên cấp 1

Chào bạn,
    mình hiểu cảm giác của bạn vì mình trong tình trạng như bạn.Vấn đề là bạn ko biết làm j với thời gian của chính mình đơn giản theo mình nghĩ là vị bạn đc học rất nhiều thứ nhưng chưa biết theo hướng nào
    Học ở Arena có rất nhiều cái hay Nhưng bạn nên xác định cụ thể hơn.Cái chúng ta học là Thiết kế đồ họa đa phương tiện,trong đó có rất nhiều ngành
    1. Thiết kế đồ họa 2 D ( VD làm ảnh,làm bộ nhận diện,poster,tờ rơi,banner,... )
    2. Làm giao diện web ( dùng flash, html, css, jv,.... )
    3. 3D ( vẽ nhân vật 3D hay đại loại thế ,.... )
    4. Làm phim - Dựng phim
    - Quay phim
    - Kỹ thuật phim
    - ......................
    5...............
    Theo quan sát của mình nghề 3 và 4 ra nhiều tiền đấy :x nghề 4 thì phải đầu tư nhiều tiền bạc và thời gian.
    Nói chung là nó có những định hướng riêng,nếu bạn biết hết các thứ thì càng tốt,Nhưng bạn nên xác định hướng đi cụ thể để biết mình sẽ tìm hiểu kỹ mảng nào để chuyên sâu,lúc đó bạn sẽ biết làm j với thời gian của mình.Đi đến mấy nơi họ làm xem thử mình thích hợp nghề nào ( cái này tùy địa hình mà tự phiêu lưu thôi )
    Hiện tại mình đang làm ở công ty in và làm freelance nhận diện thương hiệu và in ấn :D Chúc bạn thành công
    taekumyNguyenThong thích bài viết này.
  3. NguyenThong

NguyenThong Thành viên cấp 1

Phạm Văn Vượng: Cảm ơn bạn, về chuyên ngành thì mình đã nghe qua rồi, mình có đam mê về thiết kế 2D, chụp hình, làm phim nhưng thực sự thì mọi thứ quá rộng mà mình lại có tham vọng lớn về cả 3 cái đó nên đến giờ vẫn chưa lựa chọn được chuyên ngành. Nhưng kế hoạch của mình là cứ học xong phần cơ bản ở học kỳ đầu tiên đã rồi những phần kia mình sẽ tính sau.:) về phần ý kiến của bạn "nếu làm sản phẩm qua loa là một điều sỉ nhục với dân designer" mình thấy rất hay và là bài học cho những ai làm thiết kế. Cảm ơn bạn đã góp ý.

Mèo Mun Đi Hia: Mình không rõ ý bạn là sao hết. Về kỹ năng tìm việc thì hồi xửa hồi xưa đi học QTKD, người ta có dạy cho mình rồi. Nhưng mà qua bên lĩnh vực thiết kế này, thật sự nó mới và rộng với mình. Mọi thứ thật sự lạ, nên mình không biết nên tìm ở đâu cả. Bạn biết thì bày mình đi :D

kukumalu_lk: Chào bạn, hồi trước mình cũng định đăng ký học bên FPT ARENA đó, nhưng trời xui đất khiến sao mình lại đăng ký nhầm qua ARENA-MULTIMEDIA. Học được chừng 1 tháng, có thông tin bên này nội bộ lục đục, mấy thầy cô giỏi bỏ đi hết, qua bên MAACVIET ARENA lập trường mới. Mình cảm thấy không ổn, sau đó có tham khảo ý kiến của mấy anh chị khóa trên và chuyến sang MAACVIET luôn. Việc kiến thức trên lớp thì nó khác xa với thực tế ghê gớm lắm. Bất cứ ngành nghề nào cũng vậy chứ không hẳn chỉ riêng Design đâu. Mình cũng bỏ tiền đầu tư mua máy ảnh này nọ với hi vọng kiếm tiền. Nhưng mà đời thì nó không như mơ rồi :)), chưa nên cơm cháo gì.

MrSe7en Vũ: Bạn chịu khó tự học, tự tìm hiểu thì sẽ lên tay nghề rất nhanh bạn àh. Mình tin kà vậy :D Mình cũng có nghe nói đến chuyện làm ở mấy tiệm thiệp cưới. Để mình đi hóng thử xem sao. Bạn có thông tin gì thì giúp mình với nhé. Cảm ơn bạn đã chia sẽ. :)

iammai: bạn có công việc gì hả, như mình nói ngay từ đầu thì mình không chê công việc lương bèo bọt đâu, chỉ cần có môi trường để mình phát huy kỹ năng và có cái để mình học tập thì mình không chê gì cả :D

Nguyễn Lê Anh Nam: từ trong tiêu đề tôi đã viết rõ ràng là Tâm sự rồi đó bạn. Mà bạn có thấy cái tâm sự nào mà nó ngắn không? Mọi người cũng đã vào đọc được và chia sẻ được. Còn việc bạn không đọc được hay không muốn đọc cũng không sao. Cảm ơn vì đã ghé qua.
    Phạm Văn VượngCaoChiNhan thích bài viết này.
  4. Lương Huế

Lương Huế Mới đăng kí

Ngưỡng mộ bạn quá. Hic :'( Mình cũng thích TKĐH lắm mà bme không cho thi, nhưng giờ ra trường, đi làm rồi, dù chẳng thích thú gì với công việc ề hiện tại này, cơ mà cũng không đủ tự tin để rẽ sang hướng khác, theo đuổi đam mê của bản thân.
    NguyenThong thích bài viết này
  5. darkghost

darkghost Thành viên cấp 2

lehieuds: nhìn acc quen quen, hóa ra đúng là quen thật :D. Biết anh là ai ko ;))
    lehieuds thích bài viết này
  6. cuongtrandev

cuongtrandev Mới đăng kí

mình cũng học 4 năm QTKD và giờ cũng đang chập chững học Thiết kế :D
  7. NguyenThong

NguyenThong Thành viên cấp 1

superlouuuu: Xin cảm ơn bạn nhiều về những lời khuyên chần thành và sâu sắc. Mình thật sự không biết nói gì hơn nữa. Bài trả lời của bạn gần 70% là đúng như suy nghĩ của mình và còn lại là bổ sung cho những gì mình đang mong mỏi. Nó chính xác là câu trả lời mà mình cần. Một lần nữa cảm ơn bạn nhiều lắm.
    nguyenhaison_hssuperlouuuu thích bài viết này.
  8. playzone.vn

playzone.vn Thành viên cấp 1

Những bạn định nhảy ngành: tôi nghĩ các bạn hãy học tốt ngành bạn đang học đi, nghề chọn người chứ đâu phải người chọn nghề, hơn nữa sau này nó có thể trở thành cần câu cơm cho bạn khi gặp khó khăn.

Còn về "đam mê" - hãy cứ theo đuổi song song, thực hiện như một niềm vui thích của cuộc sống thôi. trừ khi đam mê của bạn thực sự "kiếm cơm" được thì hãy chuyển ngành.
    Sau này bạn còn gia đình, con cái nữa, phải làm sao cho thật vẹn toàn :)
    Kanzz.Elf thích bài viết này
  9. Austin Gumiho

Austin Gumiho Thành viên cấp 4

Theo suy nghĩ chủ quan của mình sau khi đọc bài tự sự dài lê thê bên trên, bạn đang có 2 problem: Cơm áo gạo tiền và đam mê tham vọng.

Nếu chỉ để giai quyết cơm áo gạo tiền, mình đồng ý kiến với 1 bạn bên trên, đó là bạn tự chủ động đến và đề nghị các cửa hàng in thiệp cưới, làm decor, v.v.. cho bạn làm CTV, hoac gõ cửa các công ty cho bạn làm Intern, lương bổng của viec này quả thật từ 2tr5 đến 4tr là ổn.
    Mạnh dạn hơn, bạn cứ tìm các công việc design trên các website tìm việc, cố tình bỏ qua các yêu cầu về kinh nghiệm, chỉ tập trung vào chức vụ nhân viên, (khoan nhìn đến Junior, Senior v.v..) rồi nộp đơn kiểu "trải thảm". Như bạn nói đó, đói thì gối phải bò thôi.
    lợi thế của bạn ở đây là gì? là bạn đang theo học về chuyên ngành design. Quan trọng hơn cả là bạn có nhiệt huyết.

Còn Nếu bạn có tham vọng với nghề này, bạn hãy cho mọi người biết đến bạn: Tham gia các cuộc thi, tích cực tham gia các cuộc thi, và phải đoạt giải - dù là giải an ủi thôi. Dùng các cuộc thi trong nước làm bàn đạp để ngắm 1 cái đích xa hơn, Yong lion chẳng hạn. Khi đó bạn tự khắc sẽ có Master giỏi tìm đến và vẽ cho bạn 1 hướng đi chinh xác hơn.

Công ty mình vừa tuyển cho mình 1 cậu, học Master design bên UK, mức lương cho vị trí executive đó là 18 triệu, nhưng đã 3 hôm rồi cậu ấy vẫn ngồi ôm máy nhìn mấy cai file ppt như 2 nguòi bạn thân lâu ngày không gặp, chã thấy có tien triển gì. het hôm nay chac phải gởi thư cảm ơn cho cậu ấy quá :-
    Một ví dụ nhỏ cho bạn thấy "tốt gỗ hơn tốt nước sơn", mạnh mẽ lên, mặt dày lên, lật trang quang cáo ra, thấy mẫu nào xấu thi làm lại đep hơn rồi lên cong ty đó mà nộp, có khi duoc mua lại đó

fighting
    superlouuuuNguyenThong thích bài viết này.
  10. Phèo.Design

Phèo.Design Thành viên cấp 2

Mình cũng đồng cảnh ngộ nè :D
    Mình đag học CNTT năm cuối sắp ra trường rồi nhưng mình thích đồ họa hơn nhưng không có điều kiện.
    Cũng muốn học ở những trung tâm lớn và uy tin ( Arena..) nhưng với vài chục củ học phí thì nghe chừng có khá khó.
    Mình nghĩ bạn nên đi học việc thực tế(tiệm in,quảng cáo...) là tốt nhất,mình cũng đã thử và thực sự đem lại cho bản thân nhiều điều mới mẻ,kinh nghiệm thực tế mà không sách vở nào dạy cả ^^!
  11. Hùnglm

Hùnglm Mới đăng kí

Chào bạn ! Mình sinh năm 93 , Hiện đang học kỳ cuối tại FPT-ARENA (học ở đây rất tuyệt)
    mình chọn ngành design khi mới học lớp 12 xong, rồi ra Hà Nội học thiết kế
    Hiện tại mình đã làm ở 3 cty rồi , đi làm từ khá sớm, được hơn 1 năm rồi , đều là làm part time
    Mình thấy ngành này nếu muốn đi làm , hoặc đi làm sớm, thì bạn chăm chỉ làm bài , điểm bảo vệ project hãy cố hơn 85 điểm , Thưởng xuyên cập nhập sản phẩm lên Profile cá nhân , thì kiểu gì cũng có cty gọi đến đi làm , mình toàn được gọi đến , chỉ có cty đầu tiên là phải đi xin việc thôi !
    taekumy, NguyenThong, Kanzz.Elf2 người khác thích bài viết này.
  12. Khát Nắng

Khát Nắng Thành viên cấp 1

B cứ học đi , Nếu gia đình vẫn đủ điều kiện để chu cấp cho mình , Còn nếu ko thì đi làm thêm , mấy việc sinh viên vẫn làm đó PG , phục vụ .... đâu nhất thiết phải làm đúng ngành mình theo học , Nếu đi làm bạn có chắc chắn đủ năng lực và kỹ năng chưa ?
    Mình khuyên thật k nên đi làm nghành của mình vào lúc này , bởi vì , nếu đi làm , tâm lý kiếm được tiền sẽ khiến bạn lơ là học tập , với lại áp lực gia đình kiểu gì cũng khiến mình học ko tốt !
    Còn giờ học ít thì giờ rành cứ lên lớp ngồi vọc , mình ngồi cả ngày trên lớp 8h sasg tới 9h tối , có khi lâu lâu lũ bạn chơi game còn ở lại trường luôn !!!!!
    Cuộc sống vẫn tươi đẹp mà @@@
  13. Crazy Taurus

Crazy Taurus Thành viên cấp 1

Mình cũng học 1 trương kỹ thuật được 2 năm. Còn 3 năm nữa là tốt nghiệp nhưng vẫn quyết định bỏ và đi theo niềm đam mê :D. Lúc đầu mình thi kiến trúc, nhưng không đậu. Nên sau mình quyết định chọn FPT Arena để học. Lúc bỏ đh Thủy Lợi mình cũng không nói với bố mẹ mình vì bố mẹ muốn mình học bên kỹ thuật sau ra trường có người lo việc cho. Lúc đó mình không nghĩ được gì nhiều, chỉ giám cho chị gái biết thôi. Vấn đề mình gặp phải là học phí :(. Khi vào Arena rồi thì chị gái nói với bố mẹ mình, và gia đình mình biết. Bố mẹ cũng có buồn nhưng cũng chẳng làm được gì nữa. Và đồng ý cho mình học, lúc đấy mình mới hết lo chuyện học phí. Cố lên bạn, được học đúng ngành mình thích là vui lắm rồi. Đó cũng là động lực để phấn đấu mà :D
    taekumyNguyenThong thích bài viết này.
  14. Rose.8387

Rose.8387 Thành viên cấp 1

Mình cũng giống chủ thớt, mình đã từng học kế toán, đi làm ngân hàng được 2 năm thì bỏ, ai cũng tiếc nuối thay cho mình vì bao nhiêu người có tiền, muốn vào bank mà không được, khi bỏ việc, mình bị áp lực lắm, đã từng nghĩ không thể bước tiếp, nhưng giờ thì ổn, tạo hóa xoay vần mà!
  15. ggraphic

ggraphic Mới đăng kí

Tình cờ đọc được bài viết này là mình reg cái nick liền để chia sẻ vì hoàn cảnh bạn khá trùng hợp với mình.

Mình cũng mê vọc vạch PTS từ thời phổ thông, cũng tưởng nhầm đồ họa là CNTT và cuối cùng thi vào CNTT (khối D mình cũng chọn QTKD). May mắn đậu vào CNTT và sớm nhận ra là đi lộn ngành, thời gian đầu cũng hoang mang nhưng lỡ phóng lao thì theo luôn, mình học thêm đồ họa ở FPT Arena nhưng vẫn cố gắng bám giảng đường ĐH. Hiện h mình đã ra trường, đang lăn lộn trong nghề thiết kế với một mức lương khá tốt và công việc đúng sở thích.

Trả lời luôn câu hỏi của bạn về công việc làm thêm, đây là cách của mình:

Lúc gần học hết học kỳ đầu ở Arena mình có làm 1 portfolio để show các sản phẩm thiết kế đã làm được ở trường và rải nó vào mail của vài chục công ty thiết kế từ lớn đến bé, có vài công ty hồi âm và cuối cùng mình may mắn xin được 1 vị trí thực tập ở 1 cty lớn chuyên về thiết kế thương hiệu. Mức trợ cấp cho thực tập sinh khá thấp (1 - 2 tr/ tháng) nhưng bù lại bạn được học hỏi rất nhiều kinh nghiệm về công việc thực tế để thuận lợi xin việc sau này.

Bổ sung thêm kinh nghiệm mình rút ra dc là muốn theo ngành này quan trọng nhất vẫn là ở đam mê với khả năng chứ ko phải bằng cấp, chúc bạn thành công nhé, có thắc mắc gì thì cứ pm mình :).
    taekumy, NguyenThongKanzz.Elf thích bài viết này.
  16. chuối_Yellow

chuối_Yellow Thành viên cấp 2

hoàn cảnh của bạn gần giống của mình . mình thì ở nhà tự học và cũng muốn được đi học đồ họa. Muốn được làm đồ họa nhưng cũng k biết bắt đầu từ đâu.
    p/s : mình cũng ghét hóa . Học đc môn lý :P
  17. EryU

EryU Thành viên cấp 1

Mình đã từng như này và giờ vẫn còn bơi trong khó khăn :(
  18. Bác có nghề vậy thì đi làm freelancer đi, lên google search mấy trang freelancer đó nó có nhiều dự án như logo, banner, layout... bèo lắm cũng 30 usd/project có project tới 1000~+, vừa làm vừa luyện nghề, chủ yếu phải lăn lộn mục đích cuối cùng là tìm ra đc bản thân mình thích gì, mình có năng khiếu gì và mình hợp với nghề gì... có thể sau tgian làm bên design bác lại cảm thấy mình cũng ko thích lĩnh vực này thì sao?
  19. Ken Phan

Ken Phan Thành viên cấp 1

Mình thì lại khác.. học design xong h bắn qua làm hậu kỳ phim trường. biên tập phim và kỹ xảo :D.. nói túm lại thì ai cũng có cái đam mê và cách thể hiện cho riêng mình.. đừng từ bỏ nó là đc.. vì bạn từ bỏ thì tất cả những gì bạn làm đều vô nghĩa rồi... Hay cố lên KHÔNG THÀNH CÔNG thì cũng THÀNH NHÂN, không thì thành CÔNG NHÂN cũng có cả hai mà :D:D
    taekumy, NguyenThong, cyelmuot1 người khác thích bài viết này.
  20. mình cũng y chang bạn này nhưng mình khác đôi chút dạo trước mẹ bắt học kế toán do chả hiểu đếch gì tự nộp đơn lên lớp tin nhưng ai ngơ là quản trị mạng ông thầy thì đồ họa chỉ biết photoshop CS2 autocad > 3ds max ... Chán ngấm ngầm loay hoay lên các diễn đàn tìm hiểu về kĩ xảo 3D mới biết nó là dạng tổng quan hay gọi là concept-art-cac-họa-sĩ-mộng-mơ nên tìm hiểu về Ai , AE , PR , LR , PS nói chung là liên quan đến adobe :) dốt nhưng cần cù thì cái gì cũng mò đc thôi có học cho xong 3 năm liên thông rồi zô arena học vị =)) có ông a đi trước rồi nên cũng yên tâm hiện h a mình ra trg và đi làm lương ok đủ giả nợ nần khi vay mượn để theo đuổi ước mơ :P thôi thì bạn có tư duy thì ắt sẽ khám phá ra nhiều thứ hay ho đó là í kiến củ minh =D>

Ủng hộ diễn đàn