Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tâm sự vào đời] Học thiết kế rồi nhưng khởi nghiệp từ đâu?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi NguyenThong, 6/12/13.

Lượt xem: 12,072

1. ao7892

ao7892 Thành viên cấp 2

bác giống em.. nhưng em có gan thi lại nhưng em có cơ hội vào miền trong nhưng em đã ko bỏ qua cơ hội của mình nhưng em ko từ bỏ nó đâu em vẫn sẽ vào trong đà nawgx học tiếp .... ko bỏ ước mơ đó đâu ạ
    NguyenThong thích bài viết này
  2. GiGi

GiGi Mới đăng kí

Chào bác dưng thấy bài viết này của bác em cũng viết vài dòng Em từng học arena NĐC và hiện đã TN, đúng là thầy cô giáo ở Arena chuyên môn rất tốt nhưng thời gian học cũng ít và mình ko biết làm sao ứng dụng mớ kiến thức đã học sau này đi làm Em khuyên bác là nên chọn sẵn chuyên ngành mình sẽ làm j sau này r xin đi thực tập những môn đó thôi, vô cty chuyên tk in ấn chẳng hạn
  3. Phạm Tú Anh

Phạm Tú Anh Mới đăng kí

Đọc nhiều bài thấy đông người có hoàn cảnh giống nhau nhỉ và mình cũng vậy ;). Hiện mình đang là sinh viên năm cuối sắp tốt nghiệp Bưu chính Viễn thông, cũng thích Đồ họa ghê gớm mà học cái trường chẳng liên quan gì tới sở thích ^:)^.
    Nhiều lúc cũng muốn bỏ trường để theo đuổi mơ ước, gọi điện về nhà cũng tâm sự với gia đình, nghe bạn bè khuyên bảo rốt lại là ráng lấy nốt cái bằng đã (không lẽ tiêu phí 4 năm học Đại học vô ích, tiếc tiền vl).
    Giờ thì chờ tốt nghiệp thôi, đang học cái lớp Nhân vật 3d, về Maya, Photoshop và Mudbox thì mình khá ổn:-w. Ai có kinh nghiệm gì về tìm việc làm (liên quan đến TKDH thì càng tốt) thì chia sẻ với, học xong rồi phải đi làm chớ ở nhà hết nuôi zồi x_x x_x x_x
  4. taekumy

taekumy Mới đăng kí

Tình trạng của bạn bây giờ thực sự giống với mình! :D
    Mình cũng đam mê và vọc vạch từ hồi lớp 9! và mình vừa mới đặt chân ra đất HN này đc mấy tháng nay..
    Mình quyết định theo đuổi đam mê, mình có thi đh-nhưng thực sự chỉ là thi cho gđ vui. dĩ nhiên! mình trượt.:)

Mình sống xa bố mẹ từ nhỏ, và việc sống tự lập là điểu hiển nhiên! Mình quyết định theo đuổi đam mê, bố mẹ mình ko cản, và cũng ủng hộ mình, mặc dù bố mẹ vẫn chưa hiểu thiết kế đồ họa là ntn! :-/

Ngày mình báo tin rớt ĐH cho bố mẹ biết. mẹ SMS cho mình: " Đừng buồn con nhé, Đh giờ cũng khó lắm, bố mẹ không buồn đâu! Con lữa chọn con đường cho riêng mình thì hãy cố gắng lên! ":x
    Mình rớt nước mắt khi đọc sms đó! mình cũng tự nhủ là mình phải làm được, mình có đam mê, mình có gđ ủng hộ! Ngày đó sẽ không xa đâu.:-bd

Mình cũng học gần hết học kỳ rồi.. PTS, AI, ID, Corel mình khá ổn với kết quả ở lớp cung ko tồi! chụp ảnh cũng ko đến nỗi tệ! 1 tuần mình cũng học 3 buổi, cũng có đi học thêm cả tiếng anh! nhưng tigan rảnh khá nhiều, mình cũng đang tìm kiếm 1 công việc j đó! cơ mà cũng chưa biết bắt đầu từ đâu! đọc vài ý kiến của các tiền bối, mình nghĩ mình cũng nên thử!(*)

Có khó khắn mới có thành công được!:like: Cố lên bạn! ;)
  5. lehieuds

lehieuds Thành viên cấp 1

darkghost không tên thật thì biết éo là ai, hay nợ tiền mình nhỉ, inbox tên để còn đòi nợ =))
  6. lehieuds

NguyenThong bí quyết thì mình không có nghĩ ra là cái gì nhưng mình có 2 cái tật mà mình cảm thấy rất là có ích cho công việc thiết kế của mình.
    Thứ nhất là mình rất tò mò, khả năng tìm kiếm trên internet của mình thuộc loại khá khủng, mình mày mò rất nhiều các site liên quan đến thiết kế từ tiếng Anh, Hàn, Nga, Trung bla bla..., đến Deep Web mình cũng tìm hết nhé:D nên có dịp tham khảo rất nhiều phong cách, ý tưởng thiết kế khác nhau trên thế giới.

Thứ 2 là mình có lòng tham không đáy, lòng tham ở đây là cái gì cũng muốn học từ thiết kế đến lập trình và cái gì cũng muốn download :D, ngày trước nhà chưa có mạng, mình phải đi quán net, rồi ăn trực nhà mấy thằng bạn ở trọ có mạng down đủ các thể loại liên quan đến thiết kế mà đặc biệt là các Video tutorial về 3D, VFX...đến mức mà hỏng ổ cứng laptop, may mà còn trong thời gian bảo hành không là toi :D. Sau này mình biết không thể theo hết được nên đã để đống dữ liệu gần 400GB Tuts ra đi và chỉ dữ lại những cái gì cần thiết nhất.

Mình khuyên bạn nên tham khảo các video hướng dẫn của mấy trang chuyên thiết kế như Tuts Plus, Lynda.com, VTC v.v...Các video premium cần tiền để down thì search torrent nhé, đây là kho Tuts vô tận đó :D

Mình thấy bạn có nhiều thời gian thì nên giành nhiều thời gian cho việc thực hành ở nhà. Động lực ở đâu ra ư, không thể tự bạn nghĩ ra cái mà làm được đâu, phải có mục đích, yêu cầu thúc đẩy.
    Động lực thực hành thì mình thấy hay nhất là trang worth1000.com, đây là trang thi tài kỹ xảo photoshop và nhiều thứ khác của các designer, bạn chỉ cần download texture có sẵn trên đó về và tự cắt ghép theo ý tưởng của bạn rồi up lên để cùng đua tài. Đảm bảo kỹ năng photoshop của bạn sẽ lên rất cao.

Tiếp đến là ý tưởng thiết kế, bạn nên tham khảo các trang sau:
    - Deviantart: Chắc không cần nói nhiều về trang này.
    - Behance: Nổi tiếng của Adobe Family, đủ các thể loại thiết kế trên mọi lĩnh vực.
    - Dribbble: Chuyên mảng Mobile, UI, UX...
    - Pinterest: Cũng đủ các thể loại luôn.
    Ngoài ra còn rất nhiều trang khác nhưng bạn nên lưu ý là không nên sao chép ý tưởng trên đó mà hãy dựa vào đó mà phát triển thêm, như vậy mới nâng cao level của mình.

Cuối cùng là một điều mà mình rút ra được từ quá trình đi làm là khi làm một sản phẩm thiết kế nào đó, thì cái quan trọng nhất là trải nghiệm người dùng, dù bạn có thiết kế đẹp đến đâu nhưng đó là trong mắt bạn, sản phẩm không làm hài lòng người dùng thì đều bỏ đi mà thôi.

Đó là một số ý kiến của mình, không biết đúng sai thế nào mong mọi người thông cảm nhé :D
    darkghost, taekumy, Phèo.Design3 người khác thích bài viết này.
  7. HaiMien

HaiMien Thành viên cấp 1

em chỉ ao ước làm retoucher trong studio áo cưới thoy. học cái pts bên nhất nghệ ra, mà 4 tháng zòi chưa xin dc. buồn miên man :'(
  8. darkghost

darkghost Thành viên cấp 2

lehieuds: search friend list skype hoặc yahoo acc hmp_... là biết ai =))
    lehieuds thích bài viết này
  9. msm

msm Thành viên cấp 2

mình thì học chính là marketing, ra nghề và đi làm cũng đc 6 năm rồi. Công việc chính về cơ bản cũng ổn định. Mình mê vẽ và có khiếu vẽ từ lúc còn rất bé nhưng cấp 3 gia đình ko ủng hộ cho thi MTCN vì vậy mà mình học sang kinh tế. Khi mà đã tự nuôi thân được rồi thì mình tiếp tục với niềm đam mê lúc trước. Cho đến giờ, ngoài học tại trường lớp , thì mình vẫn tự học qua mạng rồi nhận việc về làm, có việc có tiền có việc không, nhưng với TKĐH thì bắt buộc phải thực hành nhiều mới lên tay được. Ngoài ra mình thấy, nếu bạn nào muốn phát triển sự nghiệp theo nghề này thì không chỉ biết dùng PTS, AI hay corel là xong mà cần phải có căn bản về hội họa, vì đó là cái gốc của sáng tạo rồi, không biết thì các bạn sẽ chỉ là máy móc chứ không đi xa hơn nữa được. Nếu có thời gian hãy học thêm vẽ tay nhé. Hãy tham gia các cuộc thi để đánh giá được khả năng của mình và nâng cao kỹ năng. Bạn còn trẻ lắm, đừng hoang mang, hãy cố gắng hết sức vì con đường mình đã chọn.
    darkghost thích bài viết này
  10. lehieuds

darkghost, Uầy ra là...:D, sao không đưa ảnh chị nhà làm ava để em còn biết :D
  11. Nguyễn Văn Ước

Nguyễn Văn Ước Thành viên cấp 1

Em nghĩ bác nên bắt đâu từ thiết kế website hoặc thiết kế thương hiệu, Ngày xưa em cũng thế học công nghệ thông tin nhưng e theo cả đồ họa lẫn lập trình nên giờ kiến thức đồ họa của e cũng ổn mà lập trình thì lâu ko dùng quên mất rồi :) chúc bác thành công và tìm con đường đúng đắn
  12. Thanh Hóa

Thanh Hóa Thành viên cấp 1

Em cũng giống bác, thích design nhưng ko có điều kiện học nên học công nghệ thông tin, em máy hơn bác là em đỗ đh, nhưng học cũng chán, vì công nghệ thông tin nó gồm nhiều cái chứ không chỉ mỗi việc ngồi máy tính code. Em cũng đang tính theo web design, đc cả hai cái mình theo, nhưng cũng chưa biết sau này xin việc thế nào, vì em đang học trên hà nội, mà bố mẹ lại hướng về quê để làm việc (em quê Hải Phòng :D). Mà ở HP thì chắc chắn là chưa có một chỗ nào liên quan đến thiết kế cả, vì ngay cả công ty làm về công nghệ cũng không nhiều.
    Có bác nào tự khởi nghiệp chưa định hướng cho em với..... Em cũng đang mông lung lắm :P

Ủng hộ diễn đàn