Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tâm tình 1 đứa bị bóc lột

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Tuanpq, 30/11/17.

Lượt xem: 17,558

1. ruaden4

ruaden4 Thành viên cấp 1

bdesign cho mình hỏi chút về freelance. Mình muốn nhận freelance về thiết kế poster, brochure và tất tần tật thuộc về thiết kế 2D online, nhưng lại không rõ làm cách nào để 2 bên thanh toán với nhau khi kết thúc công việc.
    Ví dụ: Mình nhận việc, thực hiện xong, gửi toàn bộ cho khách rồi chờ nhận thanh toán hay chỉ gửi 1 phần cho khách, khi nào nhận đủ chi phí mới gửi nốt phần còn lại?
    Chi phí 1 dự án freelance sẽ được tính giá như thế nào? Theo ngày công thực tế hay khoán toàn dự án? Ví dụ nhận 1 dự án, mình thực hiện trong 3 ngày, mỗi ngày mình tính công là 200K thì dự án freelance này sẽ được tính giá 200K, sau đó nếu cần chỉnh sửa gì thêm thì tính phí thêm phải không?
    Cám ơn
  2. bdesign

bdesign Banned

Thày em cần yêu cầu tạm ứng nhá. Tốt nhất nên chia nhỏ công việc ra từng phần, tính tiền từng phần, xong phần nào đòi luôn phần đó không thì bố đéo làm tiếp, ví dụ thiết kế poster thì phần 1 dựng layout ra 5 phương án = 1 triệu chọn lấy một > phần 2 sửa bước 1 tính 500k> phần 3 sửa bước 2 tính 500k, cứ thế mà làm. Thế còn thầy thiết kế cái gì mà tính những 200k/ngày? Thày định lấy công chưa bằng thợ hồ à? Thợ hồ 1 ngày cũng 400k, chả lẽ thiết kế đéo bằng thợ hồ à?

PS: kể với thày cách lấy tiền của thợ hồ: nhà đàn em của thày hồi đó sửa nhà, tính tổng tiền ví dụ 100 củ. Thằng chủ hồ thì nhà giàu bỏ cụ còn to hơn nhà em, nhưng nó đòi tiền rất hay, cứ làm được chừng 1 tuần xong một cơ số việc nó lại bảo, cho em tạm ứng 10 củ trả lương cho thợ con nó bị ốm. Tuần sau nữa lại nhà em có việc ông bác ở quê có giỗ cho em tạm ứng 10 củ, cứ thế làm được xong phần nào nó lại xin tạm ứng, đến khi quyết toán nó chỉ còn đâu chừng ba triệu.
    Đặng Duy Chiếnruaden4 thích bài viết này.
  3. ruaden4

ruaden4 Thành viên cấp 1

Cám ơn bdesign đã chia sẻ. Mình chỉ mới làm freelance vài lần thôi, lại làm với người quen - làm không công còn được chứ nói gì 200K/ngày. Vẫn chưa từng nhận làm freelance với người lạ vì còn lấn cấn vấn đề công cán.

Quay lại chuyện bóc lột nhé:
    01 người thân của mình từng làm cho 1 tập đoàn (được PR lên báo vài lần - có cả tốt lẫn xấu). Tập đoàn này có kinh doanh trạm dừng ở Long Thành, thế là vào ngày chủ nhật cuối tuần yêu cầu nhân viên văn phòng (ở Sài Gòn) tập trung ở trạm dừng để... hỗ trợ bưng bê phục vụ và chỉ tính ngày công bình thường, không có công tác phí, thậm chí 4g sáng còn phải tập trung ở trụ sở để được chở đi. Lý do của sếp đưa ra: nhân viên văn phòng không kiếm ra tiền cho công ty, phải đi để hỗ trợ kinh doanh...
  4. David★Lyn

David★Lyn Thành viên cấp 2

Lý do vô cùng vô lý, gặp em chắc bật lại họp với đám nhân viên bảo là nói với sếp. Vậy đám ko kiếm ra tiền này xin nghĩ hết nhé sếp, xem ko có bộ phận văn phòng thì 1 mình sếp làm cái gì
  5. ruaden4

ruaden4 Thành viên cấp 1

Quan điểm của sếp vầy: tụi bây không làm thì tao thuê đứa khác. Nhân viên ra vào công ty như cái chợ. Tập đoàn mà bạn, có tiền mà, chỉ muốn thuê người biết nghe lời thôi. Có người (chức danh manager) vì nghe lời ngon ngọt của sếp này mà nhảy việc qua tập đoàn này làm việc, 1 năm kiếm về cho công ty hợp đồng 1, 2 tỷ, sau đó thì... bị đì cho nghỉ việc. Người này không phải nhân viên kinh doanh nhé. Manager này mỗi khi gặp lại đều nói: Sai lầm lớn nhất của tôi là nhảy việc qua công ty này làm.
    Người thân của mình cũng đã nghỉ việc sau vụ chống đối đi phục vụ ngày chủ nhật. Cũng khá nhiều nhân viên cắn răng ở lại làm - chắc vì cuộc sống gia đình mà ráng chịu.
  6. wongzilee

wongzilee Thành viên cấp 2

ruaden4 Tôi thiết nghĩ với kiểu công ty lưu manh vậy thì nên nêu tên nó lên trên mạng xã hội, trên các diễn đàn việc làm để mấy a e biết mà tránh (nhớ kèm chứng cứ). Dù có tập đoàn hay tập tạ thì cứ kệ mọe nó. Tôi thiết nghĩ là do thằng lãnh đạo của cái chi nhánh nó tự tung tự tác chứ ko có công ty lớn nào lại làm ăn kiểu bố láo thế.
  7. ruaden4

ruaden4 Thành viên cấp 1

wongzilee , chuyện xảy ra cũng mấy năm rồi, và lãnh đạo phát biểu câu đó là sếp cao nhất ở đó. Người thân mình làm ở đó được vài năm, đến khi nghỉ việc cũng phải tranh thủ thu âm cuộc nói chuyện với sếp nhân sự, nhờ vậy mà lãnh đủ lương, mém chút là bịt quỵt lương rồi. Sếp nhân sự nói rằng: "Em cứ nghỉ đi, nghỉ sớm vài ngày, em vẫn được lãnh đủ lương mà. Vào công ty cũng có việc gì làm đâu..." Đến ngày đi lãnh lương thì... "Em đã tự ý nghỉ nên công ty không trả lương". Và sau đó, sếp nhân sự đó nhận được email có nội dung thu âm cuộc nói chuyện lần cuối cùng... :->~~:->~~:->~~
    Gặp mấy cuộc họp "vui vui", người đó cũng thu âm lại cho mình nghe chơi, sau khi rời công ty, cũng xem như hết duyên nên đã xóa rồi.
  8. David★Lyn

Bây giờ công ty nào chả vậy lên án thì lên án cả mớ cty thì chắc chẳng có chỗ để mà làm. Nên cứ cho là lâu sai vặt tí nhưng ko quá đáng thì xin nghĩ chả cần phải bận tâm vì đi làm mà cứ vậy rất nản
  9. ThienFurniture

ThienFurniture Thành viên cấp 2

Em vào nghe tâm sự của anh em thôi. :D
  10. ruaden4

ruaden4 Thành viên cấp 1

Thực tế, sếp giao việc, mình cũng không ngại làm (vì mình cũng tự thấy sau khi ổn định hết, việc cũng ít) nhưng đừng biến những việc linh tinh đó thành việc đương nhiên phải làm, là nghĩa vụ, bổn phận phải làm của nhân viên. Thêm 1 điều nữa, sếp cũng cần hiểu và sẵn sàng chia sẻ trách nhiệm với nhân viên (vì sếp là người giao việc không đúng chuyên môn).
    Mình đã gặp 1 sếp rất thú vị: sếp sắp xếp cho IT đi công tác nhưng kèm theo câu: "Em đi công tác cũng phải đảm bảo mọi thứ ở văn phòng vận hành trơn tru, không gặp lỗi..., vì đó là trách nhiệm của em... tôi không cần biết"
    Thử hỏi có ai dám vỗ ngực đảm bảo rằng hệ thống hoạt động tốt 100% không gặp sự cố đột xuất nào không? Nói ví dụ đơn giản: cúp điện => cũng cần người khởi chạy lại hệ thống.
    Có ai chia sẻ cho topic xôm tụ hơn không? Chủ thớt đâu rồi :-/:-/
  11. bdesign

bdesign Banned

Ối giời ơi các thày em tâm sự xôm tụ quá, phải thế chứ lị! Hôm nào mát giời em lại vào tâm sự với các thày nhá. Chuyện bóc lột thì không bao giờ cũ, có thuê mướn là có bóc lột chỉ là ít hay nhiều, chỉ trừ có từ thiện là không nhá.
  12. ruaden4

ruaden4 Thành viên cấp 1

bdesign Từ thiện cũng có bóc lột nhé bạn. Bạn mình khi xưa có theo 1 đoàn từ thiện về miền Tây trao quà. Phần quà gồm ít bánh kẹo, mì gói và đặc biệt là 01 phong bì 100K. Theo quy định địa phương sẽ gửi quà tại xã để lên danh sách cho quà.
    Ngày trao quà, ai cũng vui hết. Bạn mình tình cờ nhìn thấy 01 bác mở phong bì ra, vui mừng với 50K nhận được.
    Vậy từ thiện có "bóc" và "lột" không bạn? Còn vài chuyện bóc lột trong từ thiện nữa, bạn có muốn mở rộng tri thức không?
  13. lighto

lighto Mới đăng kí

Công ty bạn tên gì nhỉ ? Nói ra mọi người cùng tránh =))))
    Nói chứ công ty bây giờ ra cứ bắt newbie cố gắng, phấn đấu, chịu khó ... này nọ, thật ra là bóc lột cả thôi. Các bác cứ cứng lên, không chỗ này ta làm chỗ khác, chứ cứ vầy vừa bị bóc lột vừa làm cho chúng nó có căn cơ bóc lột tiếp đàn em chúng ta :(
  14. David★Lyn

Cái đáng buồn cười là mình từng đi làm và tới giờ cũng vô cùng sợ gặp
    Tuyển mình vào theo chuyên môn đến lúc làm thì cho làm những việc chả liên quan đến chuyên mốn rồi đc vài tháng bảo mình thiếu năng lực này nọ, ko đủ tay nghề bla bla...rồi out!
    Vậy đấy! Kinh nghiệm xương máu mà ko chỉ lúc mới ra trường mà ngay cả khi đã tu lên 3 4 cái đuôi cáo rồi cũng bị dính
  15. dieuhauteo

dieuhauteo Thành viên cấp 2

Mình cũng bị bóc lột, ở VN không khác gì ở ngoài nước, mình bị nó chiếm dụng quỵt và làm không công cho nó 2 tháng trời... và nhiều mấy thứ nhỏ nhỏ, gặp, làm nhiều tự nhiên khôn ra [​IMG] Giờ cũng may được vào cty làm tháng cũng dc 20 tỏi, cũng ngồi vẽ logo này nọ...

16. bdesign

bdesign Banned

Thày trò ta lại tâm tư nhá. Em các thày hồi mới đi làm cũng bị gọi xuống bốc hàng in 1 lần các thày ạ. Tuy nhiên khi thày trò ta còn non nghề mới bị bắt nạt bằng cách sai làm những việc chân tay như đổ bô quét rác dọn phòng, chứ còn khi tay nghề vững rồi thì nó đéo dám sai kiểu ấy đâu, nhưng lại bóc lột cách khác. 1 công ty khác thì bảo em: em là tài sản của anh, không ai được sai em làm đổ bô chùi toalet vì việc ấy anh thuê 1 con osin chỉ mất 40k/ngày trong khi em có giá trị vài trăm k/ngày nên em đéo thể đi đổ bô được, các thày ạ. Chỉ có làm freelance thường bị quịt vì cả nể đéo lấy tiền trước, từ giờ trở đi sẽ chia nhỏ công việc tính từng phần đòi tiền luôn không thì bố ngưng, chứ tính cả cục to hơi khó cho cả đôi bên các thày ạ. Tính các phần nhỏ chúng mày thích ngưng thì mang file đi nơi khác mà làm tiếp kệ cụ chúng mày.
  17. wongzilee

wongzilee Thành viên cấp 2

ruaden4 Sếp nhân sự cao nhất của 1 tập đoàn mà ăn nói như kẻ lưu manh thế ah. Tôi vẫn ko tin, mà nếu cho tôi tin rằng thằng đó là sếp nhân sự cao cấp ở đó thì tôi cũng ko tin đó là tập đoàn lớn. Đã lên đẳng cấp tập đoàn rồi thì ko thằng sếp nào tự thò tay bóp dái mình bằng những phát ngôn kiểu chợ búa bố láo thế, tôi mà gặp phải những trường hợp vậy chắc việc đầu tiên tôi làm là đấm thẳng vào mặt của nó rồi kiếm cái gì trên bàn nó có ném cmn vào người của nó. Pác nên nêu tên cái "tập đoàn" đó ra để a e biết mà né tránh, chứ đi xin việc ai lại chẳng muốn được đầu quân cho những công ty to bự, có tiếng. Nghe tên 1 nơi mình sắp đầu quân có tên là Tập đoàn ABCDEF thì ai mà ko tự hào. Các pác cần nêu tên những công ty đó để ae kiếm đường mà né.
  18. ruaden4

ruaden4 Thành viên cấp 1

wongzilee , chuyện đã qua rồi, mình cũng không muốn nêu tên. Cũng đính chính chút, bạn đọc không kỹ nhé: sếp tổng (chính xác thì còn cao hơn cả tổng) nói: "Nhân viên văn phòng không kiếm ra tiền" ; và sếp Nhân sự muốn quỵt lương.
  19. Đoàn Văn Thắng

Đoàn Văn Thắng Thành viên cấp 1

Kể ra cũng có nhiều IT ở đây các bác nhỉ. Em cũng IT và cũng chung hoàn cảnh như các bác cả. Làm đủ thứ việc từ điện, nước, dấu má,.... Mà em cũng méo thế hiểu nổi tại sao họ lại cứ gán cái đó lên người mình.
    Vd: công ty bị chập attomat điện tổng, em kiểm tra sợ bộ và báo lại là at bị cháy, cần báo thợ điện thay. Nhận ngay câu: "chú là IT mà không thay được cái này à". Cay lắm nhưng em chỉ nghĩ bụng em chỉ thay được 3 mả nhà anh chứ em không thay được at điện 3 pha :(
    Còn nhiều vấn đề éo le lắm các bác ạ. Mà em cũng chẳng ngại khoe lương ở đây: em đang linh 5tr8/tháng, đã trừ bảo hiểm và công đoàn. À còn ngặt nỗi là cty có 3 chi nhánh, quân số 150 người, chạy đi chạy lại các nơi mà không có thêm phụ cấp gì cả :( :( :(
    Các bác xem em có nên nhảy việc tiếp nữa không?
  20. David★Lyn

Khổ cái là việc đi làm Thiết kế rồi bắt làm cả IT, Thợ điện, Thợ sữa ống nước,...Bỏ của chạy lấy người luôn bác ạ

Ủng hộ diễn đàn