Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tâm tình 1 đứa bị bóc lột

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Tuanpq, 30/11/17.

Lượt xem: 17,559

1. ruaden4

ruaden4 Thành viên cấp 1

Đoàn Văn Thắng , đồng cảm. Theo mình, cách mọi người nhận định về IT như vầy:
    01. Nhân viên kỹ thuật.
    02. Giỏi công nghệ.
    03. Quá rảnh, ít việc.
    Do đó mới có suy nghĩ và hành động sai lầm rằng: IT biết làm mọi thứ, IT trở thành nhân viên đa chức năng, kiêm nhiệm.
    Các kiến thức, công việc "chuẩn" mà IT phải biết và rành:
    01. IT phải biết cấu hình, quản lý hệ thống mạng nội bộ các loại.
    02. IT phải có kiến thức quản lý server email, web, data các loại.
    03. IT phải biết lập trình web, program, biết cả công việc của Tester.
    04. IT phải biết về hệ thống viễn thông - đơn giản nhất là biết về cấu hình tổng đài điện thoại, quản lý điện thoại nội bộ, ngay cả thiết bị di động như điện thoại di động (smartphone), máy tính bảng,... cũng phải biết.
    05. IT phải biết khám, sửa chữa các bệnh về máy tính cả phần cứng lẫn phần mềm.
    06. IT phải biết tất tần tần các loại phần mềm. Cài đặt phần mềm nào cũng phải biết sử dụng, từ soạn thảo văn bản Word, biết các hàm toán học trong Excel,... đến việc cài đặt, sử dụng các phần mềm kê khai thuế, thiết kế đồ họa,...
    07. Các công việc chuyên trách đầy tính "kỹ thuật" như sửa điện, sửa ống nước.
    08. Vì "quá rảnh" nên sẽ được kiêm nhiệm thêm văn thư (đóng dấu, phân loại văn bản, photocopy,...), có khi còn được "nhờ vả" đi giao hàng nữa.
    Cuối cùng là mức lương: IT là nhân viên kỹ thuật nên sẽ lãnh mức lương... công nhân kỹ thuật.
    @David★Lyn , mình cũng biết có Thiết kế phải làm việc như IT, bao gồm cả sửa điện, sửa ống nước.
    Có bác nào đồng ý với câu kết của mình không? IT là nhân viên kỹ thuật công nghệ từ cao xuống thấp.
    Đoàn Văn Thắng thích bài viết này
  2. Đoàn Văn Thắng

Đoàn Văn Thắng Thành viên cấp 1

ruaden4 Em bổ sung cho câu kết của bác. Đầy đủ thì nó phải thế này ạ:
    "IT là nhân viên kỹ thuật công nghệ từ cao xuống thấp. Và mức lương thì luôn luôn thấp chứ không được cao"
    ruaden4 thích bài viết này
  3. tieuconuong

tieuconuong Thành viên cấp 2

LÀm chỉ để kiếm tiền thui, anh thấy trả giả hợp lý thì làm không hợp lý hay bắt làm việc ko đúng chuyên môn thì quít tìm công ty khác. cứ ra rả than mà ko dám nghỉ thì thiệt thân thui
    Đặng Duy Chiếndrax thích bài viết này.
  4. drax

drax Thành viên cấp 4

công ty vn hay nước ngoài thì cũng bóc lột hết, nhưng cty nước ngoài chắc dễ thở hơn. mà đã đi làm, cho dù b là con giời, thừa tiền, cũng phải chấp nhận luật chơi của sếp, vì lúc đó b là nv của họ, ko thì nhấn nút biến. còn nếu nhà đã ko giàu thì phải tìm cửa sinh trước khi rơi vào của tử, chứ đừng con nhà lính tính nhà quan.
  5. bdesign

bdesign Banned

Thày em nói phải lắm. Thày trò ta lại đá lên nhá.
  6. Tuanpq

Tuanpq Mới đăng kí

@ruaden4 Tớ đây, lâu lâu nghĩ ra cái j hay hay tớ mới mò vào :)) Design cũng hay bị đá quá IT lắm, kiểu thiết kế giao diện web bắt code luôn ấy. Design đỡ hơn chút và có thể "giả ngu", làm mãi k xong hoặc làm sai, sẽ k bị bắt làm nữa, nhưng đương nhiên sẽ không có cơ sở để đòi hỏi chế độ tốt hơn hay tăng lương. Mà thật ra mấy công ty kiểu này tăng lương cũng khó, muốn tăng thì biến chỗ khác thôi.

Bổ sung thêm vụ laptop. Dạo này laptop giá rẻ, quá dễ mua so với hồi trước, nên mấy tin tuyển dụng hay có "bắt buộc có laptop". Tốt nhất né chúng nó ra nhé, có cần tiền thì vào làm đúng 2 tháng thử việc r cũng phắn nhé. Laptop chạy 24/24 thì chả được bao lâu, k quăng thùng rác cũng phải đem sửa, tiền cũng đâu vào đó thôi. chưa kể làm thiết kế thì máy phải cấu hình cao giá cao. Vấn đề k chỉ bị hư bạn phải móc tiền túi sửa, phải vác nó ra tiệm sửa, mà ngoài ra bạn vẫn phải đảm bảo công việc trơn tru. Nếu là máy công ty, máy hư bạn cứ ngồi cười, sếp mắng kệ sếp, sếp phải đem đi sửa nếu muốn bạn làm tiếp.

Những công ty có đàng hoàng luôn hạn chế nhân viên sử dụng đồ cá nhân, làm game cho Android hay IOS cũng sẽ cấp máy cho bạn test. thậm chí cấm k cho cắm usb vào máy tính. Lý do? Mất cắp dữ liệu.
  7. David★Lyn

David★Lyn Thành viên cấp 2

Giờ làm lằng nhằng lắm....có 2 loại nên né là yêu cầu máy tính cá nhân và thử việc quá lâu! Hét lương 8tr 10tr hay hơn nữa theo trình độ rồi tới khi PV xong nói thử việc 2 3 tháng gì đó với lương cơ bản hơn xíu thì thôi bỏ chạy. Làm vào chỉ tổ mệt ng...còn đã vào thì như culi sai vặt chứ chẳng thấy có gì liên quan
  8. Huy Vinh

Huy Vinh Mới đăng kí

không biết bác chủ đi làm bao nhiêu năm trong nghề rồi vậy ạ hehe
  9. ruaden4

ruaden4 Thành viên cấp 1

@DavidLyn , mình cũng gặp nhiều công ty yêu cầu nhân viên phải có laptop. Có công ty tuy yêu cầu nhân viên có laptop nhưng cũng kèm theo đó là phụ cấp thêm ~200K/tháng khi nhân viên dùng laptop cá nhân; nhưng phần lớn là không phụ cấp gì cả. Tất nhiên với những công ty yêu cầu laptop này, mình cũng thường đề nghị từ chối apply. Và cũng rất buồn cười khi rất nhiều bạn trẻ khi apply vào công ty mình đang làm hay "khoe" rằng mình có laptop và sẵn lòng sử dụng thay vì đề nghị công ty cấp máy tính cá nhân.
    Người quen của mình đi xin việc, thấy công ty nào yêu cầu phải có laptop cá nhân ngay vòng phỏng vấn là từ chối liền (thực tế thì cũng không có laptop :))). Các bạn làm thiết kế chắc cũng biết rằng, so về cấu hình, tốc độ, máy laptop tuyệt đối không thể mạnh bằng máy bàn cùng giá tiền. Đã đi làm, công ty phải cung cấp đủ trang thiết bị cho nhân viên chứ. Tại sao phải đặt điều kiện nhân viên tự trang bị cho chính mình?
    Khi đi phỏng vấn tìm việc, bạn cũng cần hỏi cho thật kỹ các chế độ (lương, phụ cấp, giờ làm,...) cũng như thời gian thử việc. Theo luật lao động, lương thử việc bằng tối thiểu 70% lương chính thức; thời gian thử việc không được quá 02 tháng. Ngay cả khi công ty yêu cầu bạn thử việc tiếp (tháng thứ 3 trở đi), cho hưởng lương như lương chính thức, bạn cũng cần suy nghĩ nên tìm việc nơi khác - vì họ đang lách luật để né phụ cấp của bạn.
  10. David★Lyn

Thì vậy! mà đa phần thấy bây giờ tuyển cứ yêu cầu có laptop cá nhân mới dễ sợ đó chứ
  11. Tuanpq

Tuanpq Mới đăng kí

Thật ra lúc phỏng vấn là bạn biết công ty như thế nào r. Phỏng vấn k chỉ là cty xem bạn có làm đc việc k, mà bạn cũng phải xem cty có xứng đáng để bạn làm k. Tất nhiên nếu cần tiền, hoặc cần kinh nghiệm viết vào CV cho đẹp thì phải hạ tiêu chuẩn xuống 1 chút, đây tớ đang nói trong điều kiện lý tưởng, cả công ty và người tìm việc ở vị trí ngang hàng nhau nhé. Liệt kê sơ sơ 1 vài cty tớ từng phỏng vấn:

1-cty Việt to:

(hình như thuộc bên nhân sự hành chính gì đó, quên rồi, nhưng chắc chắn k phải chuyên môn thiết kế): Vì sao em nghỉ việc chỗ cũ?
    Tớ: Vì bên đó k có chế độ phúc lợi đầy đủ. (đúng là k có thật, mà thật ra tớ cũng k cần, nghỉ vì lý do khác, đương nhiên chả ai trả lời thật câu hỏi này, nhà tuyển dụng nào cũng biết rõ điều đó)
    Nó: Tội nghiệp ghê ha. (WTF???) Thế làm thiết kế có khó không? (WTF tập 2? Bạn đừng nghĩ là họ muốn kiểm tra khả năng thuyết trình biện luận hùng biện chi chi đó của bạn nhé, kiểm tra cái đó sẽ có câu hỏi khác có-não hơn.)

-> Đồi với những cty như vầy bạn vào đảm bảo có bao nhiêu ôm trọn, vì chỉ có 1 mình bạn là thiết kế, và muốn được nhận thì k cần khả năng chuyên môn cao siêu, chỉ cần k quá tệ và chém gió cho hay vào. Chém thành bão luôn càng tốt.

2-cty nước ngoài nhưng bé, phỏng vấn là 3 ng Việt: 1 nhân sự + 2 chuyên môn, vấn đề nằm ở 1 thằng chuyên môn:

Nó: Thiết kế thường chỉ nghe gì làm đó, nhưng mình muốn làm việc với người có thể tự đưa ra ý tưởng và góp ý cho đồng đội blah blah...(đại khái thế, k nhớ rõ từng chữ, nhưng mặt nó thì như cái mâm, kiểu "tao không muốn vào đây phỏng vấn mày, tại hai đứa kia bắt tao vào đấy")
    Tớ: Đó là do những công ty lớn họ có nhiều quy trình, mỗi bộ phận một khâu. Khi vào công ty có quy mô nhỏ hơn, cách hoạt động khác, thì sẽ theo văn hóa làm việc của công ty bla...blah..
    Nó: Cty này thật ra không nhỏ.(cty chưa được 20 ng, sàn nhà gạch lủng lỗ, tường phòng họp có hình vẽ bút lông. Xong câu này nó được 2 người kia "mời" ra ngoài.)

-> Trường hợp này những đứa phỏng vấn sẽ là những đứa làm chung với bạn, hợp gu thì ngày nào về cũng kéo đi nhậu, còn k những k hợp mà còn khiến bạn sôi máu thì hiểu rồi đó. Gặp trường hợp này thì mạnh dạn đứng lên nói chúng ta k thuộc về nhau r đi 1 nước luôn, đỡ tốn thời gian.

3-Cty k biết to hay nhỏ, của VN hay nước ngoài, mới gọi điện thôi chứ tớ k đi phỏng vấn

Reng...
    Tớ: Alo?
    Nó: T hả T?
    Tớ: Đúng r ạ. (nghe tưởng người wen)
    Nó: Có việc mới chưa T?
    Tớ: Chưa ạ (vẫn tưởng người wen, đang cố nhớ coi là ai)
    Nó: Ngày mai đi phỏng vấn nha em.
    Tớ: À...dạ...chị gửi em cái mail nha. (à k phải người wen. Xem mail xong trả lời lại là k đi)

-> Nếu up CV lên mạng thì up những trang to uy tín như Vietnamwork, Careerbuilder...đừng up những trang lèo tèo nho nhỏ, mặc dù k đảm bảo trang lớn thì chỉ có công ty đàng hoàng xem hồ sơ của bạn, nhưng ít ra cũng lọc bớt đc 1 chút.
  12. ruaden4

ruaden4 Thành viên cấp 1

Tuanpq , ở cty mình, quy trình tuyển dụng sẽ như sau: nhân sự sẽ yêu cầu điền thông tin vào mẫu có sẵn, sau đó tiếp xúc nói chuyện vài câu, rồi để cho ứng viên nói chuyện trực tiếp với bộ phận liên quan. Cuối cùng bộ phận cần tuyển sẽ đánh giá riêng với nhân sự, ok thì mời nhận việc.

Mình cũng thỉnh thoảng tham gia lọc hồ sơ gửi qua email, đứng ở phía nhà tuyển dụng, mình loại ngay và luôn những email "teen" : viết thư không có nội dung, tiêu đề, hoặc nội dung viết tắt, không rõ ràng. Thậm chí có email ứng viên thiếu kiến thức cơ bản khi xin việc: gửi 1 bộ hồ sơ chung cho nhiều công ty theo cách... CC đồng loạt. Các bạn tuổi teen 9x thường rất hay mắc phải các lỗi này. Bữa nào vui thì mình gửi reply góp ý, còn thường là xóa hẳn.

Việc chọn lọc hồ sơ ứng viên để mời phỏng vấn cũng không nhất thiết phải là nhân sự cấp cao, thường cũng do nhân viên bình thường kiêm nhiệm (không qua đào tạo về nhân sự) - nên bạn cũng đừng ngạc nhiên với cách nói chuyện "bổ bã" của họ. Nếu là những công ty nhỏ, công ty gia đình, cách nói chuyện của sếp cũng khá bất lịch sự, bạn cũng có thể nghe và có lựa chọn chính xác.

Đứng ở vị trí người tìm việc, mình thấy 1 điều khi đi phỏng vấn: công ty nào cũng... "to" cả. Chưa từng thấy công ty nào tự nhận mình nhỏ. Sếp phỏng vấn nào cũng "nổ" công ty thế này, công ty thế kia,... bla ... bla ... bla... cuối cùng chốt câu: "hiện tại công ty đang phát triển, mức lương của em sẽ tăng trong thời gian tới,..." (hiểu rồi nhé ~O)). Nhưng đúng như bạn nói, qua phỏng vấn, mình sẽ đánh giá sơ bộ được quy mô của công ty, từ đó đề ra "mức lương" phù hợp. Nếu công ty "to" quá, mình sẽ đề xuất lương cao - đề phòng phải kiêm nhiệm, tính luôn cả phụ cấp vào,...

Các trang tuyển dụng lớn như Vietnamwork,... đều có chính sách bảo mật thông tin ứng viên. Đơn vị tuyển dụng muốn xem thông tin ứng viên phải trả phí. Vì thế, chỉ những công ty có nhu cầu thực sự sẽ vào xem những trang tuyển dụng đó. Người tìm việc nếu chỉ đăng ở những trang đó, khả năng tìm được việc sẽ lâu hơn - nhưng nếu có đơn vị mời phỏng vấn thì thường là công ty lớn, có nhu cầu rõ ràng.
  13. David★Lyn

Có vẻ đây là câu chuyện muôn thuở và đầy nhức nhối nhỉ
  14. Tuanpq

Tuanpq Mới đăng kí

Huy Vinh từ năm 2009 bác ạ :3

@ruaden4 2 VD đầu tớ kể là trực tiếp phỏng vấn mà, có cái thứ 3 là mới gọi điện thôi. Toàn là bên chuyên môn thiết kế hoặc nhân sự cả.

Việc ứng viên thiếu chuyên nghiệp thì báo chí viết mãi r, google lỗi viết CV, lỗi trả lời phỏng vấn....thì đầy, toàn phê phán ứng viên, còn viết về văn hóa tuyển dụng thì bài viết đếm trên đầu ngón tay.

Cứ như cái từ "xin" việc ngấm vào máu tất cả mọi người r, ăn mày k thể đòi xôi gấc, đã đi xin thì ng ta đối xử thế nào cũng phải chịu. Ngay trong đây cũng có người đọc câu được câu mất rồi phán "cho dù b là con giời, thừa tiền, phải chấp nhận luật chơi của sếp" đấy thôi, trong khi những vấn đề tớ nêu trong post #1 là những vấn đề cực kỳ cơ bản rồi chứ có phải đòi hỏi cao cấp gì.

Có một việc nữa cũng k hẳn là lớn, nhưng đối với tớ thì khá khó chịu, đó là bên nhân sự toàn gọi ứng viên là "em" bất kể độ tuổi, chỉ nhân sự thôi còn chuyên môn thì thường nhìn mặt mà đoán, thấy chừng ngang tuổi thì sẽ gọi "bạn" và không ngại gọi "anh/chị" nếu rõ ràng ứng viên lớn tuổi hơn. Ngày trước ngồi gần con bé nhân sự mới ra trường, nó vẫn chưa nhận được bằng tốt nghiệp, khi gọi điện nó cũng gọi người ta là "em". Làm quan to chức lớn thì còn có oai, dễ hù dọa ứng viên chứ không hiểu già hơn thì được gì?

Mà thật ra thì nói đi cũng phải nói lại, bảo công ty là bóc lột này nọ, nhưng nhân viên thì cũng chẳng vừa. Hồi trước làm cty NHật, có tính OT đàng hoàng, ngày thường x1.5, t7 x2, cn x3. T7, CN thì phải xin phép OT, còn ngày thường thì cứ làm hơn giờ là đc tính thôi. Thế là có hiện tượng câu giờ, kiểu 1 ngày làm đc 10 trang thì làm 8 trang thôi, ở thêm 2 tiếng làm thêm 2 trang nữa. Nói chung 1 vòng luẩn quẩn, ai "bóc" được của ai thì bóc. :))
  15. ruaden4

ruaden4 Thành viên cấp 1

Tuanpq , Khi ứng viên gửi CV cho nhân sự cũng có đầy đủ thông tin: tên, tuổi,... nên khi phỏng vấn hoặc gọi điện thoại mời phỏng vấn, nhân viên tuyển dụng đều xưng hô đúng tuổi. Một bộ hồ sơ thông tin cơ bản của ứng viên cũng được cung cấp cho người phỏng vấn nên không có chuyện gọi "em" như bạn kể.

Công ty mình cũng có chuyện nhân viên cố tình làm thêm giờ để tính ngoài giờ. Lúc trước, mình có nghe được tin hành lang: 01 nhân viên đi làm ngày chủ nhật để... trốn vợ vào cơ quan chơi game. Mọi người đều biết nhưng cười bỏ qua (bởi đâu có chấm công cho ổng). Nhân viên chỉ được chấm công ngoài giờ khi đi làm ngày lễ, chủ nhật hoặc ở lại làm quá 2-3 giờ. Nhưng thường, chả ai để ý nếu chỉ làm thêm quá 30 phút - 1 giờ. Thành ra công ty mình cũng không có chuyện làm 8 hay 10 trang như bạn nói. Nếu việc nhiều quá cũng có thể để đó mai làm tiếp.

Có 1 điểm thường xuyên bị gài trong hợp đồng lao động: "Làm việc theo sự phân công của trưởng đơn vị". Các bạn hiểu câu này thế nào? Mình đọc thấy câu này và tham khảo thêm luật lao động có nghĩa rằng: người lao động chỉ làm những việc liên quan chuyên môn, nếu chủ thuê giao việc ngoài chuyên môn vẫn có quyền từ chối. Haiz, khi mình từ chối thì sếp nhận xét "Không cố gắng"...
  16. Huy Vinh

Huy Vinh Mới đăng kí

tuanQQ Oh. vậy là cũng dài dài rồi bác nhỉ. kaka. Thế mà e cứ tưởng
    Gió Sa Mạc thích bài viết này
  17. bdesign

bdesign Banned

Thày trò ta lại tâm sự đi nhá.
  18. Tuanpq

Tuanpq Mới đăng kí

Huy Vinh tưởng sao bác? Nhảy nhìu nơi mới thấy nhiều thứ trái mắt mà :))

@ruaden4 Bạn chưa gặp k có nghĩa là k có, bạn hay nhân sự bên bạn k gọi như thế, k có nghĩa là tất cả các nơi đều thế. Công ty tớ đang làm mới đầu đi phỏng vấn từ nhân sự tới chuyên môn đều gọi là "bạn", vào rồi tớ mới biết toàn lớn tuổi hơn tớ. Nơi này lịch sự còn nơi khác vô duyên cũng k phải là chuyện đáng ngạc nhiên đến như thế đâu. Nếu bạn bắt lỗi tớ chữ "toàn", ý là ám chỉ tất cả mọi cty thì ừ xin nhận sai vậy.

Vậy thì cho phép tớ bắt lỗi bạn phần OT nhé. Đây rõ ràng tớ nói riêng 1 công ty ấy, k nói chung, và càng k ám chỉ công ty bạn, nhưng bạn cứ lấy cty bạn làm chuẩn? Chả mấy ai thích ở lại lâu, trừ kiểu "trốn vợ" như bạn nói, lý do thì tớ cũng viết rõ ràng rồi "ngày thường x1.5, t7 x2, cn x3. T7, CN thì phải xin phép OT, còn ngày thường thì cứ làm hơn giờ là đc tính thôi.", vì ở lại bao nhiêu có lương bấy nhiêu nên mới cù nhây. Bên bạn phải ở hàng tiếng mới có lương, mà bạn viết 2-3 tiếng thì có lẽ là cũng k rõ chính xác phải ở bao lâu thì mới được tính, ng ta cảm thấy k đáng hoặc khó ăn gian quá nên k làm thì cũng chả phải chuyện lạ. 8 hay 10 trang ở đây là khả năng có thể làm bao nhiêu đó việc trong vòng 8 tiếng vàng ngọc, nhưng lây nhây ra thành 10 tiếng để ăn gian thêm 2h công nữa (vì tính x1.5 nên ra thành tiền thì là 3h công đó). Mà cái "khả năng" này là cảm tính, sếp chả đánh giá chính xác được, nhất là k phải 1 mà vài 3 ng cùng ăn gian.

"Làm việc theo sự phân công của trưởng đơn vị" K nói là câu này "đúng luật", nhưng ý nghĩa thì rõ ràng là phải theo phân công của "trưởng đơn vị" rồi. Chủ yếu là để bắt chẹt người lao động khi đấu võ mồm với nhau thôi. Nếu có vấn đề gì kiện tụng đụng tới luật sư, thì mọi thứ sẽ khác, nhưng ở VN thì được bn người lđ đi kiện công ty?

Tớ gặp trường hợp vui hơn nữa, đại khái hợp đồng có câu theo "quy định công ty", có đưa bản quy định cho xem đàng hoàng, xong đưa 1 bài trắc nghiệm xem có hiểu rõ quy định k, cuối bài có câu đại ý là "tôi đã hiểu và sẽ làm theo", ký tên vào. Xong tịch thu lại cái quy định. Mới đọc thì còn nhớ đc, chứ vài ngày vài tháng vài năm nữa thì ai nhớ hết bao nhiêu điều 1 điều 2...khoản a khoản b...trong đó? Đó là chưa kể nếu đi kiện, nó in 1 cái bảng quy định hoàn toàn khác cái ban đầu thì có trời mới biết (ký vào bài trắc nghiệm, k ký vào bảng quy định). Lần đó k nghĩ sẽ thu lại, vì cái bảng quy định in trắng đen bình thường tưởng phát cho luôn, còn tưởng tự làm mất, nhắn nhân sự bảo làm mất rồi xin phát cái khác, được trả lời là cái này k phát :))
    ruaden4 thích bài viết này
  19. bdesign

bdesign Banned

Thày em kể hay lắm. Sếp càng trình lùn thì công ty càng quy định vớ vẩn nhá. Em của thày vào có công ty còn hạn chế cả số lần đi đái, 1 ngày chỉ được đái tối đa 5 lần, vì đi đái nhiều quá làm mất năng suất lao động. Thày trò ta lại tâm sự nhá.
  20. anhka113

anhka113 Banned

Đúng là vấn đề muôn thuở không nói hết. Dân it là thế đấy, mình ngày trước đi làm cho 1 công ty vị trí coder, rồi vào làm thì sao?. Làm tất cả các việc còn lại khác như thiết kế template, photoshop,...cắt html, ngày ngày thay người pha trà cho cả công ty uống, dọn dẹp,..úm bala là rất nhiều việc không tên, không liên quan đến công việc mà lương tháng rất ít. Mình làm đó được 1 năm, trong hợp đồng ký có đóng bảo hiểm mà 1 năm trôi qua không thấy sếp nói gì?. Khi mình xin nghỉ và nhắc nhẹ em làm trong hợp đồng có ký kết các khoản mà công ty chưa thực hiện đúng, em xin nghỉ.
    Ối nói chung là làm những việc không đúng chuyên môn thì nhiều.

Ủng hộ diễn đàn