Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tản mạn về giới chụp ảnh không chuyên ở Việt Nam

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Daicahuy, 11/12/13.

Lượt xem: 8,626

1. tuanpv

tuanpv Thành viên cấp 2

Chưa đọc kỹ mà bay vào chém bừa như con Master Yi trong LoL áh :D
    Mình thì thích chụp phong cảnh và cảnh đời thường. Thích thì nhấc máy lên và chụp, chụp theo cảm nhận của riêng mình ko phải bán ảnh nên cũng ko cần theo ý ai cả.
    Daicahuy thích bài viết này
  2. hoangchip

hoangchip Thành viên cấp 1

Loại này thì mình chỉ biết lắc đầu rồi cười, vì căn bản trình độ không hơn mấy chú máy bác thợ ảnh hay chụp ở thảo cầm viên, mà cứ nghĩ là mình giỏi, thường hay có các status tình cảm thắm thiết đau khổ kèm thêm vài tấm hình chụp vật thể lung tung blend màu cũng lung tung vào.
    …..

- thế nào là chụp lung tung , blend lung tung nhể :v
  3. cuongntdh

cuongntdh Mới đăng kí

"Thằng" xin phép gọi là thằng. Thằng viết bài này là một thằng chém gió thật sự. Nhiếp ảnh, chụp ảnh, thợ ảnh, đừng làm như nó quá cao siêu vậy. Ông viết bài này vậy ông thuộc dạng nào, ông dám bảo là mình chưa bao giờ kiếm tiền nhờ chụp ảnh ko, chém gió vừa thôi.
    Mình mới tập chụp chả có tác phẩm mẹ gì hết, chỉ đơn giản là thích chụp phong cảnh muốn người khác thấy đc cái mình đang thấy nên mua máy về chụp vậy mình không thuộc 3 loại trên chắc mình là "nhiếp ảnh gia" nhỉ.

Nên nhớ những cái là ông chê bai là chụp ảnh không chuyên thì cái cộng đồng chuyên nghiệp nó mới có người nhìn vào.
    Ai cũng từng trải qua một thời trẻ trâu cả nên đừng phán xét người khác.
  4. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Cũng xin gọi là thằng, toàn mấy thằng to tuổi rồi đéo chịu đọc hết xong bật auto chửi... mode: off dùm đi mấy thím.
    Chủ thớt đi copy lại chứ có phải ổng viết đâu mà bắn chữ vào mặt chủ thớt ghê thế.
  5. Eminem

Eminem Cựu quản trị

Nghệ thuật vị nghệ thuật: Nhiếp ảnh!
    Nghệ thuật vị nhân sinh: Chụp gái, chụp mang tính kỉ niệm, chụp kiếm tiền....
    FMP thích bài viết này
  6. a0yama

a0yama Thành viên cấp 1

bài viết hơi gay gắt
    vì em thích chup ảnh, làm màu ( chủ yếu ảnh đen trắng ) , và mới có điều kiện gần đây thôi nên đang rất sung máu
    mà tác giả nói thế thì làm em thấy shock :(
  7. Mộc nhĩ

Mộc nhĩ Thành viên cấp 1

bài viết gay gắt thế cơ :v
    e cũng thích chụp ảnh, chụp gì mình thích, thấy vui đc rồi, he he. hạnh phúc cơ bản. hị hị
  8. setgon

setgon Thành viên cấp 2

Cái thằng post bài gốc hình như trốn rồi hay sao ấy mà ko còn vô dc nữa
  9. JonasBui14

JonasBui14 Thành viên cấp 1

Thực sự cảm thấy hơi buồn, người viết bài này mình cũng từng rất thích, nhẽ ra phong trào chụp ảnh phát triển rộng mở như vậy thì những "Nhiếp Ảnh Gia" như anh phải vui chứ nhỉ.... mỗi người 1 lý do nhưng miễn sao họ không làm gì xấu la được thôi. Kiểu như anh ấy sợ bị mất miếng ăn hay sao ấy. :-<
    FMP thích bài viết này
  10. .Gấu

.Gấu Thành viên cấp 1

Ngta đẻ ra đã là nhiếp ảnh gia rồi cơ mà, các bạn chưa đủ tầm để cảm thụ bài này đâu =))
  11. Crazy Taurus

Crazy Taurus Thành viên cấp 1

Bài viết có vẻ gay gắt nhỉ. Mình cũng có máy, cũng chụp choẹt. Thích gì chụp nấy, chứ cũng chả phải mua máy chỉ để chụp gái. Gấu mình cũng đã có và cũng không thích mình đi chụp cho đứa con gái khác. Mình mua máy chỉ muốn đi đâu có thể lưu giữ lại những khoảnh khắc đáng nhớ, những nơi mình đi qua. Sinh viên như mình, dành dụm mua dc cái máy, thì việc xót máy cũng là bình thường thôi. Ý kiến cá nhân là vậy, cũng muốn xem nguồn bài viết này ở đâu để xem tác giả là photographer nào để được ngưỡng mô :D
  12. Tit Nguyen

Tit Nguyen Thành viên cấp 1

Thực ra ổng nói cũng có ý đúng. Những cái loại ý là có thật, nhưng có bao nhiêu thì chẳng ai biết đc. Thế nên viết bài quy chụp thành ra mới bị phản ứng ghê quá :-ss
    Nhưng mà cũng như hầy hết các nhiếp ảnh gia kiểu như anh ý, những kẻ đã quên mất trước đây mình bắt đầu như thế nào. Anh ấy chắc quên mất rằng ko ai kể cả anh ấy cũng đều có xuất phát điểm như nhau. Chẳng thằng nào tự nhiên biết chụp ảnh cả. Chính cái quá trình này sẽ như 1 sự chọn lọc rồi ai thành nhiếp ảnh theo ý của anh ý thì sẽ thành, còn những thằng chụp cho vui như em thì thôi

Cớ gì anh ý giờ thành tài lại quay ra phán xét tất cả mọi người như thế, chẳng phải anh ý cũng đang ở trong nhóm những người tự gọi mình và thích được người khác gọi là nhiếp ảnh gia. Phải chăng anh cũng đang thiếu tự tin và lo sợ đến mức để mấy cái loại anh vừa chỉ trích bóp cổ :D
  13. SuThat

SuThat Mới đăng kí

Chụp ảnh không chỉ dành cho nhiếp ảnh gia mà là dành cho tất cả mọi người những ai thích chụp ảnh.
    Bất cứ ai có máy ảnh thích chụp ai là sở thích của họ, không ai có quyền phê phán hay đâm chọt người ta vì họ làm như thế họ cũng muốn mang niềm vui cho người được chụp và mọi người xem ảnh...
    Bài viết trên đây chỉ có ý đi đâm chọt, bôi bác người khác chứ không thể nói là bài viết của nhiếp ảnh gia được.
    Nếu có giỏi thì đi chụp ảnh dự thi quốc tế để đạt giải thưởng và làm sao để được quốc tế công nhận là nhiếp ảnh gia đi chứ đi đâm chọt người khác thì sẽ được mang danh là nhiếp ảnh gia hay sao ?
    Họ chụp đẹp và những người được chụp yêu quí họ cũng có gì đâu mà phải đâm họ, kiểu ăn không được thì phá cho hôi như bài viết này thì thật là đáng trê trách.

Ủng hộ diễn đàn