Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tạo hiệu ứng chữ băng tuyết cực kỳ ấn tượng bằng Photoshop

Chủ đề thuộc danh mục 'Hiệu ứng chữ' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 19/12/13.

Lượt xem: 35,060

1. Phạm Hữu Dư phamhuudu.com

Tiếp tục chuẩn bị cho dịp lễ giáng sinh và chào đón năm mới. Hôm nay mình xin chia sẻ với các bạn một bài viết rất hay mà mình đã vô tình đọc được trên mạng. Và mình nghĩ sẽ thật tiếc nếu như bạn nào bỏ qua bài viết này. Đây là kết quả mà chúng ta sẽ có được khi hoàn thành bài viết này :

Bước 1 : Tạo một file mới với kích thước tùy ý, rồi dùng wood texture (tải về tại đây) để tạo background, các bạn có thể tự chọn background theo ý mình, vì bài viết chỉ tập trung vào làm hiệu ứng chữ, nên mình bỏ qua phần tạo background này. Nếu bạn nào chưa biết cách làm thì có thể tìm những background khác phù hợp ở trên mạng.

Chọn công cụ Type Tool (T) và thiết lập thông số như hình bên dưới. đồng thời gõ vào dòng chữ “ snow ” .

Bước 2 : Click chuột phải vào layer chữ , sau đó chọn Blending Options , rồi thiết lập từng thông số như sau :

Drop Shadow

Inner Shadow

Bevel and Emboss

Gradient Overlay

Satin

Kết quả thực hiện xong sẽ thế này :

Bước 3 : Để làm dòng chữ có hiệu ứng như được đặt nằm trên bàn, chúng ta sẽ chèn thêm hiệu ứng bóng đổ cho nó. Tạo một layer mới, đặt layer này nằm dưới layer chữ, rồi dùng công cụ Rectangular Marquee Tool (M) vẽ một hình chữ nhật và đổ màu đen vào đó, rồi sau đó vào menu Filter -> Blur -> Gaussian Blur . Kế tiếp giảm độOpacity của layer này xuống cho đến khi nó trông thực hơn.

Bước 4 :Các bạn lên mạng , kiếm một hình nền về băng tuyết giống như hình bên dưới chẳng hạn, rồi tải hình băng tuyết này về . Sau đó dùng công cụ Pen Tool lựa chọn và lấy phần băng tuyết như hình minh họa bên dưới :

Sau khi click chuột phải và chọn Make Selection, nhấn SHIFT+CTRL+I để chuyển vùng lựa chọn. Kế tiếp nhấnCtrl + J (tương đương với chọn Layer via Copy). Lúc này sẽ có một layer mới được tạo từ background hình nền. Đặt tên layer mới này là ” Snow Area “.

Nhân bản layer Snow Area thêm một hay 2 lần nữa (nhấn Ctrl + J) rồi cho chúng nằm trên layer chữ như hình minh họa bên dưới :

Bước 5 : Các bạn dùng công cụ Burn ToolDodge Tool (phím tắt O) rồi tô lên những đường viền của hình băng tuyết sao cho nó trông thực nhất. Sau khi làm xong, thì các bạn chọn tất cả layer hình băng tuyết mà vừa rồi chúng ta nhân bản , nhấn Ctrl + E để gom chúng lại thành một layer duy nhất.

Kế tiếp quay trở lại layer chữ, nhấn Ctrl + Click chuột vào layer này để tạo vùng lựa chọn xung quanh chữ, rồi tại layer hình băng tuyết , các bạn nhấn Add Layer Mask (nằm ở phía dưới Layer Panel ). Lúc này hình băng tuyết sẽ nằm gọn bên trong chữ như sau:

Bước 6 : Các bạn chọn 1 trong số các cây thông ở đây, tải về máy rồi mở bằng Photoshop, thu nhỏ chúng và kéo vào hình như sau :

Tạo thêm hiệu ứng bóng đổ cho cây thông thêm thực hơn.

Bước 7 : Các bạn download brush hình băng tuyết này về máy (download tại đây) và cài vào trong Photoshop của các bạn. Sau đó tạo một layer mới, đặt tên layer này là “ Snow Layer “. Chọn công cụ Brush Tool (B) và dùng cọ vẽ là hình bông tuyết mà các bạn vừa tải về, đổi màu cọ là màu trắng, rồi vẽ vào hình như sau :

Bước 8 : nhấn Ctrl + Click chuột vào layer chữ ” Snow ” để tạo vùng lựa chọn xung quanh chữ này. Rồi quay trở lại layer ” Snow Layer ” nhấn chọn Add Layer Mask. Kết quả sẽ thế này :

Bước 9: Tạo một layer mới, và đặt tên layer này là ” light ” , sau đó chọn công cụ Brush , rồi thiết lập các tùy chọn như sau :

Kế tiếp dùng công cụ Pen Tool (P) và trên layer ” light ” vẽ các đường viền xung quanh chữ như sau :

Kết quả cuối cùng:

Chúc các bạn thành công !
    Nguồn: psd-dude
    Dịch: Thuthuatweb

...
    bad1223, Burberry, bachdoxuan13 người khác thích bài viết này.
  2. maxymum

maxymum Mới đăng kí

Hì, mới làm cái này xong, công nhận đẹp >:D<
  3. maxymum

maxymum Mới đăng kí

4. love.hurt.kb

love.hurt.kb Mới đăng kí

Bước 6 : Các bạn chọn 1 trong số các cây thông ở đây, tải về máy rồi mở bằng Photoshop
    Cho e xin cái link anh ơi ! :)
    Lê Hồng Phúc không thích bài viết này
  5. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

love.hurt.kb đã update link! Lần sau nếu ko có bạn cũng có thể Google
    love.hurt.kb thích bài viết này
  6. quangnguyen111

quangnguyen111 Thành viên cấp 2

~X( Sao làm đẹp như thế được nhỉ?
  7. hair

hair Mới đăng kí

giúp với thớt ơi..
    cái đoạn thêm style cho text mình làm mà chữ vẫn hiện màu chứ ko thể làm cho trong suốt được
    Luffy Mũ Rơmdinhnhandkh thích bài viết này.
  8. Thiên Qủy Dã Qùy

Thiên Qủy Dã Qùy Thành viên cấp 1

òa òa , đẹp thật , thanks bác nhé...lại học thêm đc thứ nữa :P
  9. dinhnhandkh

dinhnhandkh Mới đăng kí

hair Bạn cho cái này về 0 nhé
    Châu NB, Đa Hi, hair3 người khác thích bài viết này.
  10. Trung Hiếu_DTH

Trung Hiếu_DTH Thành viên cấp 1

thank bác
    đẹp wa
  11. Love.Design

Love.Design Thành viên cấp 1

ai down đc cái file psd up hộ lên cho minh vs. cái link đó mình down ko đc
  12. Rainy Day

Rainy Day Thành viên cấp 2

Oánh dấu, tối về làm thử :D
  13. ZNocturne3

ZNocturne3 Mới đăng kí

Cũng vừa làm xong :D

Lã Duy Tùng, kien lua, duongabc4 người khác thích bài viết này.
  14. tuonghuy1994

tuonghuy1994 Thành viên cấp 1

SAO mình vẫn không làm dc nó trong suốt nhỉ =.=
  15. maxymum

maxymum Mới đăng kí

cho Fill Opacity ở Blending Options về 0%
  16. duongabc

duongabc Mới đăng kí

Giúp mình bước 5 với m.n mình lần đầu đụng vô pts nên không hiểu bước này:
    "Kế tiếp quay trở lại layer chữ, nhấn Ctrl + Click chuột vào layer này để tạo vùng lựa chọn xung quanh chữ, rồi tại layer hình băng tuyết , các bạn nhấn Add Layer Mask (nằm ở phía dưới Layer Panel ). Lúc này hình băng tuyết sẽ nằm gọn bên trong"
    Chỉnh sửa lần cuối: 22/12/13
  17. bachdoxuan

bachdoxuan Thành viên cấp 1

duongabc Ctrl + Click (vào chữ T) (ký hiệu của layer chữ ấy) nó sẽ hiện ra vùng chọn, sau đó bạn ấn add layer mask cho layer tuyết ấy
    mà bài này bác Dư viết cho những ai ít nhất đã tiếp xúc pts 1 thời gian rồi nên viết vắn tắt, bạn k hiểu nên chọn những bài cho newbie hướng dẫn chi tiết hơn
  18. dinhnhandkh

dinhnhandkh Mới đăng kí

Mình rất thích kiểu viết bài như này của anh Dư, để newbie như mình vừa làm vừa suy nghĩ chứ ko đơn thuần là làm y hệt, làm xong sẽ chẳng học được cái gì cả.
    Còn đây là phần trả bài của mình^^[​IMG]
    ZNocturne3Phạm Hữu Dư thích bài viết này.
  19. chautranlong

chautranlong Thành viên cấp 1

có ai biết làm hiệu ứng đổ bóng ở bước cuối giống như trên ko mình ko biết làm hiệu ứng d91 nên làm tạm như vầy
    ZNocturne3 thích bài viết này
  20. ducthang993

ducthang993 Mới đăng kí

sao em xem ảnh k đc nhỉ, a vui lòng úp lại với @@

Ủng hộ diễn đàn