Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tạo mây chữ Typography cực nhanh (không cần phần mềm)

Chủ đề thuộc danh mục 'Tác phẩm đẹp - Tài liệu tham khảo Typography' được đăng bởi ToiHocDoHoa.com, 31/12/15.

Lượt xem: 23,029

1. ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

Tạo mây chữ cực nhanh mà không cần sử dụng phần mềm. Bạn có tin không đầy 3 phút là tạo được mây chữ trái tim bên dưới không! Đặc biệt là có thể làm với bất cứ hình dạng nào, trắng đen hay có màu đều được.

Cường hay áp dụng phương pháp này vào việc thiết kế áo thun, việc này có thể tiết kiệm khá nhiều thời gian cho các bạn thiết kế đấy. Và nhớ là bài này hướng dẫn tạo mây chữ nha, tạo chữ mây là một kiểu khác.

Mục lục nội dung

• 1 Tạo mây chữ cực nhanh
    • 2 Bước 1: Tạo tài khoản Tagul
    • 3 Bước 2: Tạo mây chữ – Create Cloud
      • 3.1 Nhập chữ
      • 3.2 Chọn hình (Shape)
      • 3.3 Chọn Fonts
      • 3.4 Layout
      • 3.5 Màu sắc & Animation (web)
    • 4 Bước 3: Edit – điều chỉnh
    • 5 Bước 4: Xuất file
    • 6 #Video hướng dẫn
    Tạo mây chữ cực nhanh
    Nhận Job thiết kế áo yêu cầu như vậy rất sướng. Thuần thục thì 2 phút là xong, và có một lưu ý là làm xong đừng gửi ngay.

Người Việt ta buồn cười lắm, nếu như người nước bạn thường quan trọng kết quả thì mấy bạn Việt Nam khi bỏ tiền thì muốn sài cho hết cho đáng. Nên gửi nhanh quá thì họ sẽ bảo là thuê bị hố…

Đây là bài hướng dẫn chi tiết nhất mà mình từng thực hiện, từng bước từng bước tạo mây chữ rất rõ ràng. Nếu không hiểu chỗ nào hãy comment nhé.

Bước 1: Tạo tài khoản Tagul
    Bạn cần có một tài khoản để lưu trữ các mây chữ, mình login bằng tài khoản facebook luôn cho nhanh.

►Đăng ký – [LOCK]https://tagul.com/signup[/LOCK]

đăng ký tài khoản free

Free

• Tạo mây chữ full chức năng.
    • Định dạng file:
      • PNG 1000 x 1000 (px)
      • Xuất html trực tiếp để import vào web.
    Pro

• Tạo mây chữ full chức năng.
    • Định dạng file:
      • High resolution PNG (32 megapixels)
      • EPS vector format
      • SVG vector format
    • Giấy phép thương mại. Xem thêm: Lic-pro
    Lúc trước là 19$/tháng – hiện tại đang tái cơ cấu gì đó nên tạm đóng Tài khoản Pro. Chỉ còn có thể mua từng file Vector giá là 5,9usd (~130.000vnđ).

Thực ra mình thấy tiết kiệm thời gian vậy cũng ok mà, thiết kế một mẫu áo 200k thì mua luôn – vài phút kiếm được 70k cũng ok mà. “Tham thì thâm” dính đòn bản quyền thì lại phiền.

Bước 2: Tạo mây chữ – Create Cloud
    tạo mây chữ

Nhập chữ
    Chữ cái bạn add vào bảng này sẽ tự xắp xếp lên ảnh(shape ) của bạn. Có thể chọn được cả các ký tự đặc biệt. Bạn hãy thay đổi các thông số size, color… để có bức Typography theo ý muốn.

*Mẹo: khi nhập thì có thể dùng phím mũi tên xuống (down) để tạo chữ mới cho nhanh.

• UPPER: ĐÔI TẤT CẢ THÀNH CHỮ VIẾT HOA
    • lower: đổi tất cả thành chữ viết thường
    • Capitalize: Viết Hoa Ký Tự Đầu
    [​IMG]Chọn hình (Shape)

Có thể dùng các shape có sẵn hoặc upload ảnh của bạn lên. Khi upload thì Tagul sẽ xóa bỏ vùng trắng(vùng âm bản) của ảnh, chữ sẽ được sắp xếp vừa khít với phần có màu (dương bản).

tải lên shape của bạn

Có thể dùng ảnh trắng đen hoặc màu cũng được. Tuy nhiên, nếu dùng ảnh màu thì nên là các ảnh có các khối màu và khối hình rõ ràng. Lằng nhằng quá nó ra một nùi không đẹp, mà nhìn cũng không ra cái hình gì.

Có thể điều chỉnh vùng âm bản với thanh ThresHold – Edges.

Chọn Fonts
    Rất là phê khi mục này có thể dùng Font có sẵn hoặc là upload Font của bạn lên cũng được nữa. Theo mình thì nên chọn các font chữ đậm sẽ cho hiệu ứng tốt hơn.

chọn font

Layout
    Nhìn minh họa là bạn sẽ đoán được ngay đây là cách sắp xếp hướng xoay của chữ trong mây chữ. Ở đây bạn còn có thể điều chỉnh số lượng chữ và kích thước chữ.

chọn layout, hướng chữ

Màu sắc & Animation (web)
    Ở đây chọn màu và hiệu ứng chuyển động cho chữ. Như ví dụ cái xe đạp phía trên, khi trỏ chuột vào bạn sẽ thấy chữ chuyển động.

Sau khi chọn hết các thông số thì bạn click vào nút Visualize để Tagul tiến hành sắp chữ theo Shape.

Bước 3: Edit – điều chỉnh
    Bước này có thể là không cần thiết nếu như bạn thấy ổn. Nhưng nếu bạn thấy cần điều chỉnh vài vị trí thì có thể click vào Edit mode và điều chỉnh kích thước – vị trí của từng chữ. Click vào mỗi chữ thì sẽ có các điểm neo để Rotate hoặc Scale, cứ điều chỉnh đến khi phù hợp rồi qua bước cuối.

Bước 4: Xuất file
    Định dạng file bạn tải về sẽ do loại tài khoản qui định. Với tài khoản Free, bạn có thể tải file PNG 1000 x 1000 (px) thôi.

Và lưu ý là không được sử dụng cho thương mại nhé, vì khi đăng ký tài khoản là bạn phải đồng ý với điều khoản của https://tagul.com rồi. Trong đó có điều khoản cấm sử dụng cho thương mại, nếu muốn thì phải trả phí. (xem bước 1)

Nếu bạn làm được thì hãy để lại bình luận cảm nghĩ về hướng dẫn này nhé. Các bình luận góp ý chính là động lực không nhỏ để mình tiếp tục thực hiện bài hay hơn.

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 25/1/16
    interior917, death_dts, Phạm Hữu Dư12 người khác thích bài viết này.
  2. tulam

tulam Thành viên cấp 2

Rất hay , thanks pro
  3. Duyhunghp

Duyhunghp Thành viên cấp 2

Cái này rất hữu ích cho anh em thiết kế đặc biệt là dân làm áo phông hoặc Quotes. Rất cảm ơn bác đã chia sẻ.
    ToiHocDoHoa.com thích bài viết này
  4. phongchuviet

phongchuviet Thành viên cấp 2

Thế này thì bán áo dễ rồi :))
  5. tulam

tulam Thành viên cấp 2

những hình như muốn save .eps thì cần trả phí các bác ạ
  6. phongchuviet

phongchuviet Thành viên cấp 2

#5 Đâu có gì free hoàn toàn, bạn save đc PNG 1000x1000 là cũng ngon rồi còn gì nữa.
  7. blademaster_sf

blademaster_sf Thành viên cấp 2

Hay đấy. Rất hữu ích :D
  8. nguyenthao811

nguyenthao811 Thành viên cấp 2

Bác không share sớm :(, cách đây mấy tháng e cũng làm theo kiểu này, mải mê làm thủ công xếp tay mà vẫn xấu chứ :))
  9. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

phongchuviet trên đời này chẳng có gì là free hoàn toàn cả đúng ko :like:
    nguyenthao811 hì, thế thì mới thấy giá trị của nó chứ kaka
    nguyenthao811 thích bài viết này
  10. sunnelson

sunnelson Thành viên cấp 1

Hay quá cảm ơn bạn nha, bình thường mình xếp cái này cực thây ra
  11. Nm.Boss

Nm.Boss Thành viên cấp 2

Quá hay, hữu ích quá bác :x :like:
  12. duypv2742

duypv2742 Thành viên cấp 3

oánh dấu
  13. k0coivn

k0coivn Thành viên cấp 1

Hay! đúng cái đang tìm, cám ơn bro :D
  14. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Ảnh bên site cậu die hết rồi, fix giúp nhé! Lần sau nên dùng ảnh từ các public host như Imgur, Picasa thay vì ảnh từ host web riêng, chả biết lúc nào die :)
  15. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

16. doantannghia.designer

doantannghia.designer Mới đăng kí

rùi cũng phải làm = phần mem thui >.<
  17. Tôm Bạc

Tôm Bạc Thành viên cấp 1

rất hay tuy có dính chút phần mềm không như tiêu đề lắm :D
  18. thelazyduongduong

thelazyduongduong Mới đăng kí

Cảm ơn anh vì bài viết hữu ích :x
  19. death_dts

death_dts Thành viên cấp 1

có cái này chụp ảnh rồi lồng chữ vào tiện quá bác ơi
  20. tiffanystore

tiffanystore Mới đăng kí

Bài viết hay quá. Rất hữu ích. Cảm ơn nhiều :)

Ủng hộ diễn đàn