Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tập phơi sáng lần đầu !

Chủ đề thuộc danh mục 'Tác phẩm ảnh chụp của bạn' được đăng bởi Shingo Haguta, 18/3/13.

Lượt xem: 6,303

1. Shingo Haguta Mới đăng kí

Em mới mua cái 650D được 1 tuần, nên hổm rài cũng nghiên cứu kinh nghiệm chụp ảnh, hôm qua giờ tập chụp phơi sáng bằng len kit 18-55, thấy có tấm này nhìn ưng nhất, up lên để hỏi ý các bác chụp còn thiếu sót gì không để nâng cao tay nghề :D . Chân thành cảm ơn các bác, em xin nhận tất cả gạch đá để về xây nhà !

P/s: tiện thể em có 1 thắc mắc là chụp chân dung thì dùng len 1.8, còn chụp phong cảnh thì len gì chụp tốt nhất mà giá <10tr vậy các bác ?

...
    jinbewon, debuchy, Hoàng Long Nikon2 người khác thích bài viết này.
  2. thanglv

thanglv Thành viên cấp 2

Mình không có kinh nghiệm phơi phóng nhiều nên chỉ khuyên được một câu là ở dưới sông có cái cọc nhôi lên.. bác erase nó đi nhé :D

Xem cứ thấy thiếu thiếu cái gì ấy bác ạ..
  3. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

Tấm này đẹp này :D
    Về vụ lens thì bác chờ chút.. mấy bác rành về phong cảnh sẽ vào ngay thôi ^^!
  4. Shingo Haguta

Shingo Haguta Mới đăng kí

Em cũng thấy thế mà chả bít thiếu gì nên up lên đấy bác ạ :P
    :D lót dép hóng vậy
  5. hoang phan

hoang phan Thành viên cấp 2

crop lại hình cho nó thành khổ ngang dài đi bạn nó sẽ giúp tập trung nhiều hơn vào chủ thể vì phần trời và phần sông hơi trống
    còn lens thì em nghĩ bác mới chơi chụp kit được rồi sau này quen tay quen máy mình hãy đòi hỏi cao hơn :) góp ý tí thôi
    Shingo Haguta thích bài viết này
  6. takethat1

takethat1 Thành viên cấp 1

Mới chụp chắc chưa chơi MF, thôi thì AF.

Ráng chút nữa thì 15-85 , đc đánh giá rất cao cho phong cảnh, ráng chút chút nữa thì 17-40L cho crop vì lens này chụp ngon hơn hẳn khi gắn trên ff.

Và dòng for thì tamron đi: 17-50, 28-75...

Nếu mới chơi mà thích phong cảnh thì cứ kit trước cũng đc. Hoặc là các lens có nhiều dãi tiêu cự để all in từ phong cảnh đến chân dung ngoài trời, đời thường, 1 chút chim cò... như 18-135, 28-135, 18-200.

:)
    hocchoinao, JOZ, htcboy12 người khác thích bài viết này.
  7. Shingo Haguta

oke thank bác nhe :D
    Cảm ơn bác đã chia sẽ :D . Mà bác cho em hỏi tí nếu chơi MF thì mần làm sao hả bác ?
    hoang phan thích bài viết này
  8. Ku GIN

Ku GIN Thành viên cấp 2

tiện thể thanks luôn góp ý của bạn này. nhưng mà mình nghĩ nên crop ít thôi chứ đừng crop nhiều quá, ánh sáng phả xuống mặt sông cũng dài mà cắt ngang thì nhìn nó bị gì gì đó. đã thử và cảm nhận nhưng ko thích bằng để nguyên. Trừ khi làm panorama nó ko lấy được thì chịu
  9. JOZ

JOZ Thành viên cấp 1

nếu bác chụp phơi sáng vầy thì kết hợp panorama luôn chớ để trống phần trên với dưới quá nhìn không đã. Em có vài tầm panorama kết hợp phơi sáng bác tham khảo thử nhé.
  10. kevin198788

kevin198788 Thành viên cấp 2

tấm này bác để tốc -15'' hoặc - 20'' đúng không...kéo dài thời gian chụp..mặt nước càng mịn thêm bác :D
  11. lovenhung

lovenhung Thành viên cấp 2

Đẹp quá :like:
  12. gemgem

gemgem Thành viên cấp 2

nhìn ảnh mà nhớ SG quá.hixhix
  13. Shingo Haguta

Cảm ơn các bác đã đóng góp :D , em mới Retouch nó lại thành ra vầy
    kevin198788 thích bài viết này
  14. Ryuchi

Ryuchi Thành viên cấp 1

mình nghĩ bố cục của bức này chưa hay cho lắm.....chủ thể sáng, tập trung thì nó lại nằm dàn trải cả ảnh....(bitecco, cái nhà sáng sáng ở giữa và ở bên...) mình nghĩ có thể góc khác nó sẽ đẹp hơn chăng :D
    Shingo Hagutakevin198788 thích bài viết này.
  15. kevin198788

kevin198788 Thành viên cấp 2

bác chủ thớt mới phơi sáng lần đầu mà ^_^ đừng khắt khe với bác ấy thế chứ bạn ..hiii
  16. Ryuchi

Ryuchi Thành viên cấp 1

:D....chỉ là nhìn bức ảnh mình thấy tiếc tiếc :D....góp ý cho những lần sau đó mà :))
  17. Ku GIN

Ku GIN Thành viên cấp 2

màu nó tù tù sao í nhỉ...
    Shingo Hagutahoang phan thích bài viết này.
  18. ndt_269

ndt_269 Mới đăng kí

Chụp phong cảnh thì cứ múc ngay con 3ron 17-50 hoặc fix <28mm mà bem.
  19. Shingo Haguta

thank mọi người góp ý nhe :D. Chắc lần sau sẽ cẩn thận hơn về bố cục ảnh :D.
  20. lucyfer

lucyfer Thành viên cấp 2

thớt cho xin các thông số để chụp bức ảnh này ko ạ...trc có xem ở đâu rùi mà quên mất ạ

Ủng hộ diễn đàn