Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tập phơi sáng lần đầu !

Chủ đề thuộc danh mục 'Tác phẩm ảnh chụp của bạn' được đăng bởi Shingo Haguta, 18/3/13.

Lượt xem: 6,302

1. Shingo Haguta

Shingo Haguta Mới đăng kí

mình nhớ chết liền bạn ơi :P
  2. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

ko cùng góc nhưng cùng thể loại.
    còn pic của bác bố cục đang bị chia đôi đường chân trời, đó là 1 lỗi trong nhiếp ảnh, lên để 1/3. 1 trời 2 nước hoặc 2 trời 1 nước
  3. kevin198788

kevin198788 Thành viên cấp 2

góp vui với chủ thớt 1 tấm phơi sáng + padorama :D
    Shingo Haguta thích bài viết này
  4. foxyjumper2809

foxyjumper2809 Mới đăng kí

Trong tầm 10tr thì bác mua 15-85 IS tiện dụng, ngon lành. Tiếc là khẩu nhỏ. Nếu là mình sẽ mua Tokina 11-16 2.8 kết hợp với lens 18-55 IS đang có cũng đủ xài rồi!
    Nếu thích góc rộng một chút, chỉ chuyên cho phong cảnh, kiến trúc thì bác nghiên cứu thêm Canon 10-22, Tokina 11-16 f2.8, Tokina 12-24 f4 đều là những lens rất ngon!
    Góp ý với bác chút, chụp phơi sáng đẹp bác nên đi vào tầm 6h, lúc trời vừa tối, chụp trời sẽ lên màu xanh rất đẹp. Hoặc có thể dùng set filter vuông cũng nhiều hiệu ứng hay lắm.
    Góp với bác mấy hình cho vui nè
    Tấm này lúc mình mới mua máy giống bác ^^
    [​IMG]Tấm này chụp tầm 8h nên trời ko có xanh lắm
    Tấm này chụp lúc 6h chiều trời xanh thẳm luôn. Kê đại lên thành cầu chụp luôn ra kết quả cũng ok :D
  5. Shingo Haguta

:D đẹp quá bác . Mà bác xài lens gì vậy, có gắn filter khi chụp tấm này hông :D

@BÁC FOXY ƠI : bác ơi bác nói set filter vuông là thế nào vậy bác, bác giải thích giúp dc ko :D, mình mới mua cái filter bèo thui, gắn để chống trầy lens là chính
  6. kevin198788

kevin198788 Thành viên cấp 2

tấm này chụp bằng ống 70-200 :D hạn chế góc nên mình chụp padorama luôn..hii :) phơi sáng không cần filter đâu bạn à ...filter mình chỉ để dùng chụp ban ngày chống lóe ,tia cực tím và giảm bớt sương mù của ảnh thôi :D
  7. JOZ

JOZ Thành viên cấp 1

MÌnh có bức panorama cũng chụp trên cầu thủ thiêm đó
  8. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

nên nghiên cứu lại về bố cục và khoảng tỉ lệ trong Lanscape
    nếu muốn lấy cả chủ thể và bóng soi dưới nước thì nên tập trung vào số ít (1-2 chủ thể thôi và xoay máy dọc ra)
    Còn nếu lấy cả rộng và bóng soi thì lại là 1 trường hợp khác (khó hơn)
    Cái mọi người cảm thấy thiêu thiếu ở bức này là sự tương phản sáng tối, xa gần, tỉ lệ khung hình không hợp lí.
    Nửa trái: sáng xa, tối gần
    Nửa phải: sáng gần, tối xa
    Nửa trên: mây lờ đờ và lạc lõng cộng với ánh sáng không hợp lí ở dưới làm rối
    Nửa dưới: Tham, lấy nhiều quá làm tối hình cộng với bóng soi không đủ rõ làm as bị loạn

Phơi sáng phong cảnh thì cỡ nào cũng phải khép khẩu sâu nên cần wide hơn là lens 1 khẩu (1 khẩu lợi cho phong cảnh ban ngày hoặc concept có ý đồ hơn)

Đang dùng Crop có thể nghiên cứu 12-24f4, 10-17f2.8 fisheyes hoặc 11-16f2.8 của Tokina. Có thể mở rộng thêm 1 số thể loại dạng 15-85 Queen of Crop hay 17-50Sigma, 17-50 Tamron.
    Ngoài ra Tamron, Sigma cũng có những con zoom với tiêu cự Ultrawide dưới 15mm.
    Thêm nữa khi máu phơi nên trang bị thêm filter tia (phơi đèn), filter CPL (chống as phản xạ góc lệch), filter ND (giảm khẩu)
  9. Shingo Haguta

cảm ơn bác rất rất nhiều - Những gì bác góp ý mình thấy rất hợp lý - sẽ rút kinh nghiệm đợt sau :D
    Zeroco thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn