Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tất tần tật những điều cần biết về ngòi bút Wacom

Chủ đề thuộc danh mục 'Kinh nghiệm / Kiến thức dành cho designer' được đăng bởi Wacom_Bookbuy, 27/4/16.

Lượt xem: 24,324

1. Wacom_Bookbuy Banned

Chào các bạn, mình là Hiếu Nguyễn, đại diện của Phan Thị - Bookbuy.vn, đại lý Wacom chính thức tại Việt Nam. Trong quá trình tham gia diễn đàn VietDesigner, mình bắt gặp rất nhiều bạn thắc mắc về ngòi bút Wacom nhưng chưa có topic riêng nào tổng hợp các nội dung và giải đáp cho các bạn về vấn đề này. Ngòi bút tuy chỉ là một món phụ kiện nhỏ, đơn giản và rất ít khi được chú ý đến nhưng nó lại đóng vai trò khá quan trọng trong quá trình sử dụng bảng vẽ Wacom của các bạn. Dựa vào kinh nghiệm kinh doanh 5 năm mặt hàng này cũng như kinh nghiệm dùng bảng vẽ Wacom của họa sĩ Phan Thị, mình xin mạn phép cung cấp ngắn gọn một số thông tin về ngòi bút Wacom như sau:

• Phân biệt các loại ngòi bút:
    Hiện tại các sản phẩm bảng vẽ của Wacom đang được sử dụng với 4 loại ngòi bút sau: standard nib (có 2 màu đen và trắng), stroke nib, hard felt nib và flex nib. Các ngòi được làm bằng nhựa, cao su. Trong đó standard nib là loại ngòi tiêu chuẩn và thông dụng nhất, loại ngòi này luôn đi kèm với dòng sản phẩm Intuos Pen thông thường (như CTL 480 & 490, CTH 480 & 490, CTH-480 Manga, CTH 680 & 690). Còn dòng sản phẩm Intuos Pro (như PTH-451, PTH-651, PTH-851) thì lại được kèm theo đủ cả 4 loại ngòi nói trên.

Về chức năng thì 4 loại ngòi này đều giống nhau, điểm khác biệt chính là cảm giác do mỗi loại ngòi mang lại khi vẽ. Tuỳ theo sở thích và nhu cầu của mình mà các bạn có thể chọn loại ngòi phù hợp để dùng.

Ngòi bút là bộ phận nhanh bị hao mòn nhất vì phải hoạt động nhiều và chịu các tác động trong quá trình vẽ như lực ma sát, lực nhấn. Do đó, khi thấy ngòi bút đã mòn đi khoảng gần phân nửa hoặc thao tác vẽ không còn được chính xác nữa thì các bạn nên sớm thay ngòi mới, không nên tiết kiệm vì để dễ dàng thay, chi phí thay ngòi mới cũng khá rẻ, tầm 20k/ngòi thôi (nếu bạn đã dùng hết ngòi dự phòng), một ngòi mài đã đời cũng kéo dài 3 - 5 tháng. Việc thay thế ngòi bút mới sẽ mang lại cảm giác vẽ thoải mái hơn, đồng thời nếu thay thế ngòi đúng thời điểm còn có tác dụng bảo vệ bảng vẽ, vì khi ngòi bút bị mòn sẽ tạo ra mặt cắt khá bén, rất dễ làm trầy xước bề mặt bảng vẽ.

Cách thay ngòi bút khi bị mòn
    Một chi tiết mà các bạn cần lưu ý đó là những ngòi bút dự phòng luôn được tặng kèm theo bảng vẽ Wacom mới 100% nên khi mua máy bạn nhớ kiểm tra phần này nữa nhé.

Với dòng sản phẩm Intuos thông thường (như CTL-480, CTH-480, CTH-480 Manga và CTH-680) thì người dùng sẽ được tặng kèm theo 3 ngòi bút loại standard để dự phòng. Những ngòi này được khéo léo cất vào mặt bên trong của nắp nhựa màu đen nằm phía sau bảng vẽ (xem hình minh họa bên dưới).

Còn với Intuos Pen 2015 (CTL 490, CTH 490) thì ngòi cất vào mặt sau bảng vẽ luôn
    Cách thay ngòi rất đơn giản: đưa đầu bút vào lỗ tròn nhỏ như trong hình, sau đó nghiêng một chút khi cảm thấy hơi chắc tay thì từ từ rút ngòi cũ ra, cuối cùng lấy ngòi mới gắn nhẹ vào và nhớ kiểm tra xem ngòi đã dính chắc vào bút hay chưa.

Trong khi đó, với dòng sản phẩm Intuos Pro (như PTH-451, PTH-651, PTH-851) thì người dùng sẽ được ưu ái tặng kèm đến 10 ngòi bút dự phòng (5 ngòi standard, 1 ngòi stroke, 1 ngòi flex và 3 ngòi hard felt). Những ngòi này được cất bên trong cốc cắm bút, khi vặn mở nắp cốc ra sẽ thấy ngay. Cách thay ngòi cũng đơn giản không kém cách làm ở trên: các bạn chỉ cần dùng vòng tròn kim loại (xem hình bên dưới) để kẹp vào đầu ngòi cũ và kéo ra khỏi bút, sau đó gắn ngòi mới vào.

Một cách thay ngòi khác khá 'bá đạo' là dùng kiềm mỏ nhọn gắp ra, nhưng mà mình khuyến cáo là không nên dùng kiểu này vì có thể gây chạm mạch bên trong bút nếu thao tác mạnh quá.

Sử dụng ngòi bút đúng cách sẽ giúp làm tăng tuổi thọ của bút và bảng vẽ. Bên cạnh đó, nếu xót ''em iu'' bị trầy xước thì có thể sử dụng miếng dán loại thường (như decal trong) giá vài chục K hoặc loại tốt (như miếng dán chính hãng dành riêng cho bảng vẽ Wacom) giá $20 đều được. Kinh nghiệm của người đi trước là nó không ảnh hưởng gì đến độ nhạy của bảng vẽ cả, chỉ là cảm giác ban đầu sẽ hơi lạ, dùng thường xuyên sẽ quen thôi :D

Nếu bạn có thắc mắc về ngòi bút wacom, bạn cứ để lại câu hỏi ở bên dưới rồi mình trả lời khi có thể nhé. Cảm ơn các bạn!

...
    MaMa, mr.kotjkSpecialkid thích bài viết này.
  2. Specialkid

Specialkid Thành viên cấp 2

Mình mua Intous 5 (Small) được 3 năm roài. Chưa bao giờ dùng đến ngòi thứ 2 (1/11 cái) mặc dù lớp caosu nơi tay cầm bị mòn tới rách (nhỏ) :3 Và cuối cùng là cảm giác đậm nhạt của ngòi standard vẫn là số 1 :)
  3. phankien9x

phankien9x Thành viên cấp 3

toàn kí vs phác nên hay sài stroke hay hard felt mấy ngòi này cực kì nhanh mòn, chăm vẽ thì cứ qua 1 -2 tháng là đi 1 ngòi rồi có khi còn mau hơn ấy mình là vẽ vời rất nhẹ nhàng chứ mấy bạn quẩy nhiệt tình thì ko biết sao :v
  4. luongnx93

luongnx93 Thành viên cấp 2

mình éo có xài nên cảm nhận mấy cái wacom này chả ra cái quái gì.:))
  5. mr.kotjk

mr.kotjk Thành viên cấp 2

hay quá. cảm ơn bác đã chia sẻ thông tin
  6. MaMa

MaMa Thành viên cấp 2

Hơn 1 năm vãn chưa phải thay ngòi :3
    phankien9x thích bài viết này
  7. Wacom_Bookbuy

Wacom_Bookbuy Banned

MaMa : Nghe thật vi diệu :O
  8. phankien9x

bác MaMa bác vẽ sao hay vậy?
    mà bác vẽ ngòi gì mà sao xài lâu dzậy chài
  9. Specialkid

phankien9x : Của anh gần 3 năm rồi mà mòn xí xi nè : ))) ngòi đen (standard) á
  10. phankien9x

Vãi!
    Vẽ sao hay vậy chài!
    mà anh Specialkid dùng loại nào?
    Em sài intous touch cth 480 vs intous pro pth 651 cái cth thì dùng standard đúng là lâu mòn hơn nhưng cũng ko sài đc 1 năm :(
  11. Specialkid

anh xài intous 5 small nè. Vẽ mấy đâu, để retouch ảnh là sướng à. Stamp đỡ hỏng chuột : ))
  12. phankien9x

:v bảo sao
  13. MaMa

MaMa Thành viên cấp 2

phankien9x ngòi đen đi kèm CTL 480 đó bác.
    Ko hiểu sao e vẽ cũng nhiều àm rất ít mòn.
  14. phankien9x

Chắc cũng do cách cầm bút nữa!
    Thông thường mình phác nhiều cầm như cầm chì thật nên có lẽ nó nhanh mòn hơn chăng
  15. moctifat

moctifat Mới đăng kí

Chắc cũng do cách cầm bút nữa!
    Thông thường mình phác nhiều cầm như cầm chì thật nên có lẽ nó nhanh mòn hơn chăng
  16. drax

drax Thành viên cấp 4

Specialkid Stamp trên ps bằng wacom ok ko b, mấy video trên youtube m cũng toàn thấy dùng wacom sửa ảnh, nhưng cứ nghĩ tới tần số alt click chuột trích mẫu khi stamp là m thấy ko ổn.
  17. Specialkid

drax : Tùy vào công việc bạn làm thôi. Mình ví dụ nếu dùng wacom để retouch ảnh. Mình không dùng tao tác 1 lần alt -> một lần click chuột mà mình alt + click chuột một lần sau đó mình giữ chuột trái và rê quanh những vùng màu tương đồng. Điều này sẽ khiến việc stamp của bạn ko bị tách khối
  18. drax

drax Thành viên cấp 4

Specialkid m hiểu trường hợp bạn nói mà, những ko phải lúc nào cũng xử lý kiểu đó được.
  19. đỉnh

đỉnh Thành viên cấp 2

bác ơi cho e hỏi bảng vẽ e có 1 vết sước khi vẽ rất khó chịu có cách khắc phục nào k a
  20. MaMa

MaMa Thành viên cấp 2

^ Tên bạn ếu tag đc :v
    Bạn có thể lấy sáp nến trét lên là hết nhé.

Ủng hộ diễn đàn