Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Text layer không còn biểu tượng chữ T nên không thể thay đổi text được, cs6

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi NTV Tommy, 17/5/18.

Lượt xem: 5,807

1. NTV Tommy Mới đăng kí

Hi các bạn,
    Mình là beginner photoshop, mình đang sử dụng cs6 và đang gặp vấn đề như sau. Nhờ ace giúp đỡ

Hôm qua mình đã tạo ra Text layer và nhập chữ vào rùi định dạng các kiểu thì ok bình thường.
    Nhưng sáng nay mình mở file ra muốn sửa text của layer đó nhưng không thể, vì nó không còn chữ T ở đầu của layer. Có vẽ như nó không còn là Text layer nữa.

Giờ làm sao để sửa chữ ở phần nội dung đây, nhờ các bạn chỉ giúp.
    Xin cảm ơn!

...
    tranvan.muon thích bài viết này
  2. LoveGhost

LoveGhost Thành viên cấp 2

bấm phim T rồi gõ chữ lại.
    NTV Tommytranvan.muon thích bài viết này.
  3. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

Dễ thui, hôm qua mới làm, thì bi giờ, nhấn đổi tên Rename Layer, Copy text đó, gõ lại tẽt nưa, Paste, rùi cứ nghĩ hôm qua, text Công Ty TNHH, bi giờ, gõ cái gì, thì cú gõ, fonts còn trong Winodws, khỏi lo. layer hôm qua, cho nó đi Pháp, là xong phim.
    Chỉnh sửa lần cuối: 17/5/18
    NTV Tommy thích bài viết này
  4. NTV Tommy

NTV Tommy Mới đăng kí

tranvan.muon mình đã làm vậy. Nhưng không còn cách nào để chuyển ngược nó về Text Layout(cho nó xuất hiện chữ T trên layout lại) ah?
    Bị như vậy là do mình thao tác sai cái gì hay sao bạn, biết để lần sau mình tránh cho đỡ mất công, vì không chỉ gõ text mà còn phải định dạng lại nữa.
    Thanks sự giúp đỡ của bạn!
  5. tranvan.muon

Có thể là layer preview panel hơi hẹp, chứ text T còn chình ình nằm ở đó. Bạn lên sát góc phải, layer, dỏ tìm Option layer panel, chon thumpnail bự chà bố, là T sẽ hiện lên bự chà pá à.
    Chỉnh sửa lần cuối: 17/5/18
  6. NTV Tommy

NTV Tommy Mới đăng kí

tranvan.muon cảm ơn bạn nhiều, mình đã thử làm theo nhưng không ra chữ T(text layout) được nên cũng chưa thể click đúp vào để sửa text được. Mình cũng thử (trong tuỳ chọn Panel Option) tuỳ chọn "none" thì nó cũng chỉ ra hình cây bút lông, nó giống như những layout hình khác, chắc là nó là hình ảnh luôn rùi nên không thể ngược lại Text.
  7. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Chữ T là biểu tượng cho một lớp layer thuộc dạng Text (Văn bản). Như hình trên của thớt thì nó đã được Resterize Type rồi nên không còn nguyên dạng văn bản để chỉnh sửa nữa.

- Và font chữ do mình gõ, không có bất cứ hiệu ứng, bộ lọc hay lớp mặt nạ nào thì xóa layer này đi và gõ lại cũng đâu mất gì? Hoặc có thì mình vẫn làm lại được, bởi nó đâu có khó khăn gì.
    tranvan.muonNTV Tommy thích bài viết này.
  8. tranvan.muon

@Hồng Sơn : Vậy là chủ thớt ngứa tay, đĩ Rasterizer Text người ta, rùi lên đây máng vốn ! :))
    @NTV Tommy : Vậy thì mai mốt, đừng có ngứa tay, đi Rasterizer Layer T, là xong phim rùi nhé ! :))
    NTV Tommy thích bài viết này
  9. levu101

levu101 Thành viên cấp 1

Người ta để chữ beginer chà bá lửa k để ý hay sao ấy. Kiểu như ai cũng sinh ra để học đồ họa vậy. Am binh đầu đinh ==
  10. tranvan.muon

@levu101 : Thì chủ thớt, vẫn hok biết lý do, mình chỉ dẫn, là mai mốt, hok đụng tới mục Rasterizer nữa, thì newbie sẽ hok còn vấp vào lỗi này nữa. mình có gì nói sai chổ nào vậy ? đụng vào mục đó nữa hả ?

(những thứ làm dư thừa, thì ngoài xả hội, nhìn vào, gọi chung là ngứa tay, nhửng câu nói dư thừa, ngoài xả hội, đọc, gọi là ngứa miệng ! :))
    Chỉnh sửa lần cuối: 21/5/18
  11. Mohammed Ridhwan

Mohammed Ridhwan Mới đăng kí

It shows T when it is type but when it is Rasterized it become a layer.
  12. annc0212

annc0212 Thành viên cấp 1

NTV Tommy : nhìn hình kia thì mình chuẩn đoán là:
    1. bạn đã biến nó thành 1 layer
    2. nếu không phải Layer mà vẫn còn dạng text thì bạn dùng T và chỉ thẳng vào giữa dòng chữ ở ảnh sẽ fix được. không nhất thiết phải dí vào cái biểu tượng chỗ layer đấy.
    3. Trong trường hợp biến thành layer hoặc không thể chỉnh sửa mà lượng text dạng văn bản khá dài, mất công gõ lại thì bạn có thể chụp ảnh đoạn text > up lên drive google > open with google Docs. thì nó sẽ biến ảnh thành text và chỉ việc copy lại thôi nhé.
    Goodluck!
  13. tranvan.muon

@annc0212 : Woa ! mình mới đọc, và mới phát hiện, là Google Docs , cũng có cái chiêu của phần mềm chuyển scan sang text là : File Reader ABBYY nữa, ngon, Thanks !
    annc0212 thích bài viết này
  14. annc0212

tranvan.muon : đơn giản tiện lợi nhanh gọn. :D mình toàn xài luôn drive. cho lẹ
  15. tranvan.muon

@annc0212 : Google Drive thì mạnh về Preview trực tiếp, mọi thứ trên mây, và mạnh toàn diện òi, mà chỉ yếu về dung lượng, 15GB, hok đủ tráng miệng, nên mình cứ để trắng, hok sài gì mấy, mà chỉ dùng cho Email đăng nhập, files đa số, là nhét qua bên 5T của One Drive Microsoft 365 Office, , dù hok mạnh về xem MP3, MP4, và PSD EPS, PDF, nhưng có dung lượng bự, thì One Drive vẫn gọi là ngon cơm. :))
  16. annc0212

tranvan.muon : bên kia đc 5T free cơ à. dùng bộ của google nó nhiều mục khác đi kèm nữa. nên làm việc thì dùng nó vẫn nhiều cái tiện hơn. tôi có 30gb dùng cũng thoải mái.
  17. tranvan.muon

@annc0212 : mình chỉ tìm kiếm free chơi thui à, chổ nào free bự, là nhào dzô, hiện giờ, chưa mò ra cách Gôogle free 30GB, bạn hiểu biết nhiều, chỉ mình cái chiêu Google 30GB free đê, thanks !
    annc0212 thích bài viết này
  18. annc0212

tranvan.muon : he. đây là tài khoản của cty tôi cấp cho tôi. chắc là có mua. chứ k phải free ông à.
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn