Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Thắc mắc Hình sau khi scan kích thước không đúng ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Illustrator' được đăng bởi LuanNguyen123, 9/5/17.

Lượt xem: 15,151

1. LuanNguyen123 Thành viên cấp 1

Mình có vấn đề về hình scan thế này. anh em coi qua giúp
    Mình có một hình vẽ mẫu , muốn chụp lại hình đó để vẽ lại chính xác nhất về tỷ lệ,kích thước thì mình đưa hình đó vào máy scan
    Quét xong - hình hiện lên trong PS. Save lại thành file TIF - Dùng hình đó in lại bằng máy in (phun) .Sản phẩm sau khi in , so với hình gốc thì lớn hơn ( cả chiều rộng,chiều cao ).
    Vấn đề này làm mình rất cực vì sau khi vẽ lại mẫu bằng Ai (Đồ lại từng đường nét) giống y tỷ lệ,kích thước hình trong PS, phải cân chỉnh lại tỉ lệ rộng cao nữa.
    Hình mẫu thì không đơn giản là vuông tròn, tam giác mà là hình phức tạp góc, cạnh,bo tròn, chi tiết nhỏ xíu xiu bên trong nữa. mà so bị lệch 0.5mm thôi là cũng ko dc.

Quá trình mình làm thế này, anh em coi thao tác nào có vấn đề mà hình bị lệch kích thước:
    1/ Xep hình ngay ngắn vào máy scan - Scan hình
    2/ Save hình thành file TIF
    3/ Mở Ai lên .
    4/ Kéo hình TIF vào Artboard
    5/ Vẽ lại từng chi tiết - Save lại
    6/ Dùng file đó in ngược lại ra giấy bằng máy in ( In chắc chắn đúng tỷ lệ)
    7/ So với hình gốc

Nếu thao tác ko có vấn đề gì thì có chỉnh gì trong máy scan dc ko? Chỉnh thế nào?
    Thanks anh em...

...
  2. Anh Design - GV

Anh Design - GV Thành viên cấp 2

Lúc bạn in, bạn có để chế độ in bình thường hay fix vào trang in vậy? Chứ làm như bạn thì chuẩn 100% mà.
    LuanNguyen123 thích bài viết này
  3. songngu2014

songngu2014 Thành viên cấp 1

có 2 giai đoạn cần chú ý:
    1. Vẽ lại xong bạn phải kt lại kt so với bản thật luôn. (Không được so với bản scan)
    2.Sau khi in ra kiểm tra lại tiếp.
  4. LuanNguyen123

LuanNguyen123 Thành viên cấp 1

Anh Design - GV : Lúc in ra thì Ko fix và sure là đúng ty lệ .
    Bởi vậy mình ko biết là lỗi chỗ nào luon

songngu2014 : vẽ xong là hình trên màn hình làm sao so dc bạn, với lại hình trên màn hình và thực tế ko đúng tỷ lệ . Mà khi in ra mới so dc , vì bản mẫu dc in trên giấy can nhựa trong, nên ko khớp chỗ nào là lòi ra ngay hjjj...
    Mình thì nghi là do máy scan ko fix dc tỷ lệ thực tế và tỷ lệ quy đổi trên máy.
    Đúng là ko biết dc nguyên nhân khắc phục chắc,ngày nào cũng cắn ớt vụ chỉnh anchor chỗ này bớt vài dem, chỗ kia cong cong thêm 1 chút, chỗ nọ lắc sang phải 1 tý.... :(
  5. Bát Nhã

Bát Nhã Thành viên cấp 2

Bước 1 scan lên máy. Tỉ lệ sẽ không còn là 1:1. Sai từ đây.

Cách giải quyết là trước khi in bạn phóng cái hình của bạn đã vẽ bằng AI theo tỉ lệ thật 1:1. Ví dụ cái mẫu bạn là 10x15cm thì phóng file thiết kế ra đúng kích thước đó và in tràn lề là được.
  6. Anh Design - GV

Anh Design - GV Thành viên cấp 2

Bát Nhã, Mình toàn scan rồi vẽ lại, tỉ lệ đúng 100% mà. Đâu cần phải kéo kích thước đâu ta?
  7. Bát Nhã

Bát Nhã Thành viên cấp 2

Nên có bước kiểm tra kích thước so với bản thật. Thớt thiếu bước này. Scan ra đúng hay không gì cũng phải kiểm tra để sửa lại.

Còn như bạn Anh Design - GV nói thì thớt cũng có thể vào driver của cái máy scan nghịch thử coi có option nào cho phép scan 1:1 không.
  8. LuanNguyen123

LuanNguyen123 Thành viên cấp 1

Anh Design - GV : Đúng như bạn nỏi, cái mình cần là scan rồi vẽ lại, tỷ lệ 1:1 , thì cv sẽ nhanh hơn, và chính xác hơn rất nhiều. Nếu ko đún phải canh bằng mẵt thì chẵc chắn ko chính xác và mất tg.

Bát Nhã : Để mình vào máy scan coi lại coi sao... mình chỉ lo là thao tác làm có vấn đề mà tìm ko ra thì mất tgian . Thanks bạn nhé...
    Anh Design - GV thích bài viết này
  9. nhutphan

nhutphan Mới đăng kí

mình cũng bị như bạn , vậy bạn đã tìm ra lỗi như thế nào chưa ? giúp mình với bạn LuanNguyen123
  10. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

@nhutphan Hok thể 2 lần làm, mà ra như nhau, vì từ máy Scan, nó đã là Scan toàn bộ màn hình mặt lính, chứ nó đâu biết tờ giấy lớn tới mép nào đâu, rùi khi đưa vào Photoshop, thì là 1 tờ giấy, chưa bằng mặt kính, sẽ nhỏ hơn mặt kính máy rùi. chắc chắn, các bạn trên nói 2 lần làm, 2 size là như nhau, là sai hết trơn hết trọi. chỉ có biết Crop lại theo mép cạnh sát mép ban đầu, của tờ giấy, thì mới có 2 lần làm, là như nhau, trên kia nói, tum lum, làm 10 lần, cũng giống nhau, thì kệ họ nói. :))
    nhutphan thích bài viết này
  11. bdesign

bdesign Banned

Vấn đề là scan thì ra file ảnh, mà file ảnh thì lại phụ thuộc vào độ phân giải ảnh. Dù có scan tỷ lệ 1/1 mà với các độ phân giải khác nhau sẽ cho ra các kích thước khác nhau. Vậy chớ nên tin vào tỷ lệ 1/1 của scan so với thật. Cách làm là scan xong, phải thiết lập lại chiều cao x rộng của file scan sao cho bằng mẫu thật, lúc ấy mới bằng 1/1 như thật (với điều kiện hình scan không bị méo).
  12. nhutphan

nhutphan Mới đăng kí

tranvan.muon ơi , vay là cần phải crop , cám ơn nhiều , để mình thử xem

Ủng hộ diễn đàn