Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Thắc mắc] Về Clipping Mask trong AI.

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi Asio Flammeus, 25/10/12.

Lượt xem: 16,511

1. Asio Flammeus Thành viên cấp 2

Tình hình là đang lấn sân sang AI nhưng em lại gặp cái khó khăn này:
    Trong PS, khi muốn tự vẽ bóng, em thường vẽ tràn ra ngoài, đặt layer shadow đó lên layer cần áp dụng rồi đặt clipping mask => Cái layer shadow chỉ áp dụng lên layer ở dưới.

Sang AI, khi làm y như thế thì nó bị cắt luôn, không còn dâu vết gì của layer ở dưới cả :|

Anh chị nào có thể giúp em giải quyết việc này không T_____T
    Nếu không anh chị có thể bày cho em cách vẽ bóng trong AI cũng được :)
    Em cám ơn trước :D

...
  2. Jun Kòi

Jun Kòi Thành viên cấp 2

Không biết giúp j` cho bạn đc không nhưng mình chỉ biết trong AI cũng có chức năng đổ bóng cho đối tượng là vào Effect / Stylize / Drop Shadow thôi :|
  3. SilverRow1988

SilverRow1988 Cựu quản trị

Mình thấy thao tác của bạn phức tạp quá thì phải, trong AI lẫn PS đều có hiệu ứng "Drop Shadow".
    Có gì google thử với từ khóa "Drop shadow with AI/PS" để biết thêm chi tiết nha.
  4. Gooner Designer

Gooner Designer Thành viên cấp 4

câu hỏi của bạn mâu thuẫn quá. về như shadow thì như Bác silverRow1988 nói còn về việc clipping mask bạn muốn đối tượng nào làm mask thì đặt nó lên trên nhé. thân ái;)
  5. Asio Flammeus

Asio Flammeus Thành viên cấp 2

Thanks các bạn nhé, nhưng mình hỏi ứng dụng của Clipping Mask để vẽ bóng trên hình ấy :-?
    Ví dụ như cái hình iPhone dưới đây.
    Mình muốn vẽ cái tắng trắng bên góc phải ấy?
    Mình vẽ cái đó, đặt Gradient rồi Clipping Mask thì cái iPhone bay hết, chỉ còn phần iPhone giao với cái Shape màu trắng ấy thôi :|
    (Các bạn thông cảm, nu văn diễn đạt kém :(( )
  6. SilverRow1988

SilverRow1988 Cựu quản trị

Bóng Iphone thì bạn thử tham khảo tut này: http://forum.vietdesigner.net/threads/ai-tutorial-ve-iphone-4s-phan-1.2021/
    Còn vụ mask thì mình nghĩ bạn mask sai, cụ thể là layer iphone phải nằm trên còn trong trường hợp của bạn mình nghĩ nó nằm dưới cái bóng rồi.
    Tham khảo video bên dưới để hiểu đúng clipping mask:
    Nếu ko được nữa thì bạn chịu khó chụp màn hình thao tác của bạn lại bao gồm layer pallete mình sẽ hướng dẫn tiếp.
    Asio Flammeus thích bài viết này
  7. Asio Flammeus

Asio Flammeus Thành viên cấp 2

Em đã thử để phía trên lẫn phía dưới rồi anh ạ :|

Đây là 2 layer em vẽ, cái phía dưới là chủ thể, cái phía trên là phần bóng đã được giảm opacity, đặt phía trên.

Em chọn cả 2 layer rồi Clipping Mask thì nó được cái này:

Tương tự, em đặt cái Layer "bóng" nằm dưới thì:

Nhân tiện em hỏi luôn, khi Clippng Mask em để ý thấy toàn bộ các Path đều được quy về một Layer, cực kỳ bất tiện cho việc chỉnh sửa =.=

Và sau khi tham khảo nhiều nguồn em dùng Path Finder vớ Intersect thì nó không chạy được với một lyer phực tạp... Trong khi ở Photoshop chỉ cần đặt Clippng Mask lên là xong, cái bóng nằm trên cái hình T____T
    Lâm Ngọc Thanh thích bài viết này
  8. lenamdung

lenamdung Thành viên cấp 1

Buoc 1
    Buoc 2
    past cái khung dùng làm mask rồi đem lên trên cùng bằng lệnh Ctrl+Shift+]
    Buoc 3
    Chọn lệnh clipping mask.
    Làm gấp quá ko chi tiết, mong bạn làm được.
    Lệnh clipping mask là gồm đối tượng che (mask) và đối tượng cần che. Mask phải nằm trên đối tượng cần che, sau đó chọn cả 2 rồi chọn lệnh sẽ ra như ý bạn.
    Chúc thành công!!!
  9. tobi10101994

tobi10101994 Mới đăng kí

em muốn thêm 1 hình vào phần màu ghi thì làm như thế nào ạ [​IMG][/IMG] [​IMG]

Ủng hộ diễn đàn