Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Thắc mắc về Clipping mask và Compound Path trong Illustrator

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi Feng, 10/4/16.

Lượt xem: 6,487

1. Feng Mới đăng kí

Chào các bác, các bác giúp em phần này với em mày mò từ hôm qua đến giờ mà không biết phải làm sao :'(

Tình hình là em có cái object như thế này ( hình cái xe) và muốn clipping mask hoặc làm thế nào để ghép nó với cái nền bên dưới, cho nó thành cái xe hình hoa lá ấy ạ. Bình thường clipping mask thì e chỉ việc đặt cái object lên trên nền, rồi chọn lệnh là xong. Nhưng lần này chọn lệnh xong nó thành trắng tinh, cái clipping mask mới chả có hình gì cả.

Các bác giúp e với :'( Em cảm ơn nhiều ạ.

...
  2. TruongHoangDuy08100106

TruongHoangDuy08100106 Mới đăng kí

Chào bạn, bạn làm như thế này là được.
    Convert 2 buc anh lun nha...
    Tách nền chiếc xe.
    Tạo clipping mask la xong..
  3. coids

coids Thành viên cấp 2

Muốn clipping mask thì phải đặt cái ô tô xuống dưới, và đối tượng bên dưới (ở đây là cái ô tô) không được có style như Color Overlay, Gradient Overlay hay Pattern Overlay, nó sẽ ko hiển thị đc hình ảnh bg hoa như trong ví dụ của bạn.
  4. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

TruongHoangDuy08100106, coids: Thớt hỏi trong Illustrator chứ ko phải là Photoshop.

- Thớt cho mình xin cái hình kèm layer trong illustrator để mình xem nào.
  5. butfaro

butfaro Mới đăng kí

bạn chọn hình cái xe, ungroup nó hết ra nhé, rồi mở bảng pathfinder, giữ phím Alt + kich vào công cụ unite ( icon đầu tiên trong bảng - công cụ hàn đối tg), lúc này thì chữ expand đang ẩn sẽ hiện lên, kich vào chữ expand là xong, rồi giờ thì cliping mask bình thường
  6. vuvandung93

vuvandung93 Thành viên cấp 2

Mình cũng có một thắc mắc về Clipping Mask mà chưa tìm đc.
    Ví dụ như trên.. khi mình cho tấm hoa vào hình ô tô đc rồi.. giờ mình muốn quay trở lại như lúc ban đầu ( khi chưa dùng lệnh) mà không phải ấn Ctrl Z, thì phải làm như thế nào nhỉ
  7. drax

drax Thành viên cấp 4

m thấy cái clip dưới này nó clip nhanh lắm mà

8. butfaro

butfaro Mới đăng kí

@vuvandung93: có đóng thì sẽ có mở, chuột phải chọn release clipping mask là xong, phím tắt Atl + Ctrl + 7
  9. vuvandung93

vuvandung93 Thành viên cấp 2

butfaro cảm ơn bạn nhé... thanks rất nhiều...

Ủng hộ diễn đàn