Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Thắc mắc về máy Canon A1

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Đoilơ ViệtDesigner, 27/9/12.

Lượt xem: 7,450

1. Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Bác em vừa cho em cái con này
    Em lên mạng xem thì bảo cũ rồi
    Em cũng ko ham mê chụp ảnh lắm nhưng thấy bác cho thôi thì lấy về xem thế nào
    Không biết chụp thế nào @@
    Mà đã thế lại còn xui thì thôi rồi,lúc nãy lên cầu thang em làm rơi máy,nó rớt cái đệt xuống nhà và kết quả là thế này,.em quan sát thấy chỉ bị hỏng bề ngoài,.vì thấy máy này bác em mua lâu rồi ( từ đời nào ) chắc là hàng xịn của japan luôn.
    vậy bị hỏng như thế này có sửa đc kô
    còn chưa kịp thử xem chụp như thế nào ToT :((
    bị móp cả cái ống kính luôn :((((((
    may còn cái ống kính nhỏ nó ghi gì mà lens FD 50mm là cái gì gì,em xem trên mạng bảo là tiêu cự gì gì chả hiểu
    ai giúp em trả lời với ToT

nó bị hư thế này thì có sửa đc nữa ko :((((

...
  2. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Sửa được bạn nhé! :D! Bạn đem đi sửa xog mang về cất tủ, vài chục năm nữa đem bán ..... được giá lắm! :D
  3. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

hức,.thế là con này nên đem bán phế liệu hả anh
    thế thì thôi ko sửa nữa,tự nhiên mất tiền làm gì
  4. thanhluan

thanhluan Thành viên cấp 4

iem thíc ở một điểm là nó chụp fim, mà chụp fim lên nền trời nhìn đẹp lắm, máy số không ăn nổi...nước ảnh nhiều cảnh máy số thua xa...đợt trước cũng mượn được một con nikonnat đời faraon chụp khoái phết, nhưng cũng kén thợ thôi rồi...
    tiện đây đemo cho bác xem sự khác nhau của máy fim và máy số
    cái này là chụp bằng 50D

máy fim đây cũng chỗ đấy và chỉ sau 20p thay đồ thôi ạ
    Nguyễn Tất Thắng thích bài viết này
  5. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

em ko biết thế nào là máy phim máy số luôn @@
    mẹ em thấy em lấy máy đấy về bảo là mi cứ dọn rác hộ cho nhà bác =..=
  6. Tuân Sắc Tuấn

Tuân Sắc Tuấn Thành viên cấp 3

Rơi cái đệt xuống sàn nhà =)) Máy film là máy dùng phim để chụp, còn máy số là dùng thẻ nhớ. Cái SLR này từ đời tám hoánh nào rồi :)) nhìn cái gương lật bẩn quá đi mất, nên mình nghĩ có sửa thì ảnh cũng ko được đẹp lắm đâu. Còn cái lens FD là lens của máy film, bạn có thể giữ lại rồi mod để dùng cho dòng EOS bây giờ cũng được :))
  7. Timmy

Timmy Thành viên cấp 3

Nghe miêu tả rơi cái đệt xuống sàn nhà mắc cười vãi nhái =))

Ảnh đầu xóa phông như kia thì lên trời bằng niềm tin à =))
  8. thanhluan

à, tại ko có cái nào chụp máy số mà lấy nền trời chỗ đấy, nên lấy tạm cái đấy để demo, nhưng dù sao thì máy số chụp bằng dời cũng cũng ko ăn nổi cái khoản ấy :))
  9. Timmy

Timmy Thành viên cấp 3

Khoản ấy là khoản gì bác ? :))
    Chứ cái khoản lên trời được hay không thì mình cũng trả lời luôn là máy số chụp lên trời rõ được như kia mà :))
  10. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Xin lỗi bác chứ đừng có nói nước ảnh máy số thua xa máy phim. Trên thực tế dải màu của máy số còn hơn hẳn máy phim. Trên lý thuyết thì dải màu dynamic range của phim đc 12 stop, của số thì 14 nhưng thực tế đo đạc cho thấy phim đc có 6 và số đc có 9 stop thôi. Như vậy rõ ràng dải màu số vẫn hơn phim.
    2 cái ảnh bác đem ra so sánh dùng 2 loại ống kính khác nhau,kiểu chụp khác nhau. Ảnh trên 50D bác chụp xóa phông như vậy thì lấy đâu ra màu của trời.
    Vì vậy đừng bh nói máy số thua xa máy phim. Thân
  11. thanhluan

;)) trên lý thuyết và trên thực tế là 2 vấn đề khác nhác nhau mà bác.
    với lại iem cũng đâu có nói hoàn toàn, bác coi lại coi, iem nói là 1 số cảnh cơ mà, nhất là nền trời, kể cả ko xóa phông...tại ko có cái nào chụp nền trời đúng chỗ đấy nên mới phải lấy tạm cái đó thôi :))
    dù sao thì iem vẫn kết nước ảnh của máy fim dù bị nose hơi nhiều
  12. xuangiang1011

Nếu bác chụp Raw thì máy số ăn đứt máy phim. Em đã nói rõ ở trên thực tế đo sáng thì số vẫn ăn đứt phim 3 stop. Thứ 2 nữa là 50D ko phải FF trong khi máy phim thì dùng phim 35mm.
  13. thanhluan

còn theo iem thì, ảnh chụp fim vẫn mang một cái đẹp của riêng nó mà máy số không thể có được :)
  14. xuangiang1011

Đó là tùy con mắt mỗi người thôi.
  15. Tuân Sắc Tuấn

Tuân Sắc Tuấn Thành viên cấp 3

Nếu bạn ko dùng thì nhượng lại cho mình cái lens, mình về mình nghịch :O

Ủng hộ diễn đàn