Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Thắc mắc về nghề designer

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi egbertkane, 3/6/17.

Lượt xem: 3,902

1. egbertkane Mới đăng kí

Chào mấy bác :v em hiện này 15 tuổi tính theo đuổi nghề DESIGNER và em khá thành thạo Photoshop - Em có nên tiếp tục theo đuổi hay chọn nghề khác? Cho em xin ý kiến !

...
  2. mrtu_93

mrtu_93 Thành viên cấp 2

cứ theo đuổi đi em ơi
  3. bdesign

bdesign Banned

Designer bây giờ toàn trẻ con vắt mũi chưa sạch. Chán thật.
  4. wongzilee

wongzilee Thành viên cấp 2

Thằng bé mới 15 tuổi và cũng đã nói rõ là "em hiện này 15 tuổi tính theo đuổi nghề DESIGNER", chưa gì ông đã sồn sồn như cái chỗ bán... vậy ông bdesign. Thằng bé cần ông tư vấn chứ éo cần ông vào lên lớp nữa nhé mà bảo là vắt mũi sạch hay chưa.
    Nguyễn Hạnh1992 thích bài viết này
  5. Anh Design - GV

Anh Design - GV Thành viên cấp 2

Cho thằng bdesign ra đảo cho nhanh, ăn nói thì cộc lộc, xem thường người khác. Không biết trình độ cỡ nào mà mở mồm là chê bai người khác.
    Nguyễn Hạnh1992bdesign thích bài viết này.
  6. bdesign

bdesign Banned

Kha kha. Topic bắt đầu khởi sắc vui rồi đây, Em xin kính chào thày Anh.
  7. lion do

lion do Mới đăng kí

Muốn chọn nghề design thì em phải xem em có tố chất không: não phải và thích sáng tạo. Nếu em mới 15 tuổi thì tranh thủ học vẽ tay luyện thi khối H, quá trình học vẽ tay em sẽ được học màu sắc, bố cục(nền tảng designer). Còn muốn đi làm thì học thêm AI, C.I.P....Đường còn dài và 'gai' còn nhiều ... Thân em
  8. Anh Design - GV

Ừ, thày chào em!
  9. wongzilee

Chắc tay bdesign này sống ảo nhiều quá nên giờ đầu óc không còn tỉnh táo, thích gây hấn hơn là góp ý, thích thể hiện hơn là chia sẻ. Tội nghiệp lắm Anh Design - GV ah.
    Nguyễn Hạnh1992Anh Design - GV thích bài viết này.
  10. Anh Design - GV

Gặp trò của em là phải đọc những cmt như vậy không à :)):)):))
    bdesign thích bài viết này
  11. emkdeptrai

emkdeptrai Thành viên cấp 2

Cái designer bạn nói thì hơi rộng a :| bạn phải nói rõ tiêu chí như lào chứ, đại loại như:
    Bạn làm mảng nào, đối tượng/ khách hàng của bạn là ai, trong nước hay ngoài nước, freelance hay doanh nghiệp ...
    Thiết kế áo thun, nội thất, kiến trúc, thời trang ... là những khoảng khá phổ biến ở nước mình.
    VFX, Graphic thì hồi xưa ko ai ngó, giờ ko biết khá hơn ko. Nếu làm cho ngoài nước thì có thể đổi đời :v
    Họa sĩ truyên tranh thì khả năng cạp đất ăn khá cao

Mình 99 đây :| bác bdesign dìm hàng lớp trẻ thế
  12. tifu

tifu Thành viên cấp 1

Ý kiến cá nhân mình thì thấy với thiết kế, có lẽ tuổi nghề quan trọng hơn tuổi đời. Không biết bác bdesign làm ở trong những mảng nào mà lại nói designer theo kiểu chung chung vậy nữa.
  13. wongzilee

Ông bdesign này ở mảng đâm chọt, khoe mẽ và design theo phương hướng chế nước miếng thành bom. Bị ức chế quá lâu dẫn đến tâm sinh lý có vấn đề cần được chữa trị gấp nhưng lâu dần bác sĩ cũng lắc đầu vì cho thuốc mà không chịu uống tifu ah.
    Nguyễn Hạnh1992Anh Design - GV thích bài viết này.
  14. bdesign

bdesign Banned

Topic của thằng cu em đã bứt đầu trở nên nhộn nhịp, vì vậy hôm nay anh trở lại ngồi ngay ngắn nghiêm chỉnh mà tư vấn cho thằng cu em như sau:

- Trước tiên cu em nên cho các thày anh xem một vài tác phẩm Photoshop để các thày anh đánh giá trình độ thành thạo của cu em đến đâu. Các thày anh đã bôn ba hàng chục năm photoshop, có lẽ cũng bằng cả tuổi đời của cu em, nên các thày anh đủ sức đánh giá kỹ năng sử dụng photoshop của cu em. Nếu đúng là thành thạo thật sự có năng khiếu, thì ta chuyển qua bước 2.

- Bước 2 câu hỏi là giả sử thành thạo photoshop rồi, thì có nên theo nghề design không? Câu trả lời là với nghề designer, cái cần nhất là con mắt thẩm mỹ, và việc học nghề là để tiếp tục nâng cao thẩm mỹ. Các kỹ năng về phần mềm chỉ là phụ. Vì vậy nên tự xem mình có con mắt thẩm mỹ hay không. Nếu có thì ok theo nghề, đi học để nâng cao và đi làm nghề.

- Bước 3 là giả sử không có thẩm mỹ, vẫn có thể đi làm nghề. Lúc này chia ra 2 nhánh. Ai có thẩm mỹ tốt và đi học design chuyên nghiệp thì sẽ được học về thẩm mỹ nâng cao+kỹ năng softwares để làm designer chuyên nghiệp, tức là thiết kế chuyên nghiệp. Ai không có thẩm mỹ, thì cũng vẫn đi học, nhưng ra nghề sẽ làm công đoạn sau thiết kế, tức là dựng ý tưởng phác tay của người thiết kế thành sản phẩm, hoặc làm chế bản, media, có nghĩa thuần túy là kỹ thuật software (bởi 1 họa sỹ thiết kế có thể chỉ cần vẽ tay không cần biết software, nhưng 1 kỹ thuật thì phải biết software để dựng).

- Bước 4 là thích design thì cứ theo, dù làm designer hay kỹ thuật viên. Nhưng nên học thêm 1 nghề khác song song. Vì tuổi nghề của design là rất ngắn, nên sau tuổi 45, thằng cu em sẽ cần phải làm nghề thứ 2 để kiếm sống cho ổn định. Nếu đến lúc đó mà không có nghề thứ 2 thì chỉ có đi ăn mày. Thế nhá cu em.
    Thùy Như thích bài viết này
  15. trinhvanhiep

trinhvanhiep Thành viên cấp 2

bdesign bác ấy là thánh rồi, qua bài viết mình cũng nói giọng châm chọc lắm. Tưởng thế nào chứ...Bác có vẻ nổi tiếng trên 4rum.
  16. đỉnh

đỉnh Thành viên cấp 2

bdesign bác có kiến thức Sâu là người từng chải rất có thể là thầy giáo :D :D đọc qua bài viết đầy đủ thông tin cho thớt tham khảo, thớt lên share tác phẩm của thớt cho mọi người cùng xem mức độ thành thạo chứ nói không không có dẫn chứng khó tư vấn,...
  17. Anh Design - GV

18. bdesign

bdesign Banned

Các thày em vẫn khỏe cả chứ? Topic lại đìu hiu rồi. Không có thêm con gà nào vào đây để mấy thày trò ta nhắm diệu nhể?
    Anh Design - GV thích bài viết này
  19. Anh Design - GV

:)):)):)) Trò của thày rãnh quá nha.
  20. tifu

tifu Thành viên cấp 1

Mình làm thiết kế gần chục năm,nhưng cũng hiếm khi dùng photoshop

Ủng hộ diễn đàn