Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Thắc mắc về shape và stroke trong Illustrator cần dc giúp đỡ

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi hippo91, 17/4/16.

Lượt xem: 3,342

1. hippo91 Mới đăng kí

Mình có một thắc măc: khi vẽ hình trong Illustrator, có hình mình muốn đoạn có stroke, đoạn thì không, với những hình chỉ toàn nét thắng thì không có vấn đề gì chỉ cần xóa đoạn stroke đi là được, nhưng với những hình có đường cong, xóa một điểm anchor đi thì hình sẽ tự nối hai điểm hở lại thành đường thẳng ko còn hình cong nữa, vì thế mình buộc phải làm thử công gồm vẽ 2 hình, một hình chỉ có fill và một hình chỉ có stroke, vậy ae có ai có cách nào điều khiển dc cả fill cả stroke trên một hình ko mình cảm ơn

...
  2. hippo91

hippo91 Mới đăng kí

mọi người ai có cách ko giúp mình vs
  3. ID 1808

ID 1808 Thành viên cấp 2

Dùng công cụ mũi tên trắng (A) chọn nốt cần bỏ và chọn hình cây kéo ở thanh menu trên khi chọn 1 nốt bất kỳ mới hiện ra.
    Công cụ hình cây kéo (Cut path at selected...) có tác dụng tách nốt đó ra.
    Ví dụ hình 1 trong hình của bạn.
    Chỗ đường cong, lần lượt chọn 2 nốt 2 bên dùng công cụ kéo. Nó sẽ tách line cong ra riêng. Xóa line đi là được như hình 2.
  4. hippo91

hippo91 Mới đăng kí

Nếu thế thì đường cong sẽ thành đường thẳng bạn ơi vì không có điểm giữ
  5. Gia Phú

Gia Phú Thành viên cấp 4

Trọng trường hợp của bạn, muốn làm như vậy không phải làm theo kiều thông thường là dùng A chọn điểm anchor mà xoá, mà là phải làm như sau.
    1. Bạn vẽ ra một hình chũ nhật hay hình vuông và chọn độ stroke theo như mong muốn của bạn.
    2. Vào Object > chọn Path > Outline Stroke
    3. Xong bạn vẽ một hình elip vừa phải để chúng ta cắt cái hình chữ nhật và tạo độ cong cho no. Trong trường hợp này chúng ta dùng lệnh trong Pathfinder là divide hoặc dùng V chọn cả hai và dùng Shape Builder để xoá (Shift +M). Như vậy là đã xong để tạo ra một hình theo yêu cầu của bạn.

6. phankien9x

phankien9x Thành viên cấp 3

tại hạ ngu muội quá ko hiểu câu hỏi :v giúp ko đc
  7. Trần Quỳnh Châu

Trần Quỳnh Châu Mới đăng kí

Hỏi hại não quá. Đọc cũng chả biết thớt đang nói cái gì, Thôi lấy đĩa bay về hành tinh của mình đi thớt
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn