Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Thắc mắc về thiết kế 3D.

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về 3D' được đăng bởi 142536s123, 10/5/18.

Lượt xem: 5,352

1. 142536s123 Mới đăng kí

Chào các anh chị. Do em đang muốn phát triển trên lĩnh vực game và animation 3D nên có một số thắc mắc như thế này ạ. Em nên học những gì khi em có những mong muốn như thế này và nên học ở đâu ạ:

-Thiết kế cảnh quan, nhân vật 3d.
    -Làm animation 3D.

Em tìm kiếm thì thấy có rất nhiều phần mềm để phục vụ như: 3D Max, Maya, zBrush,.... Vậy em nên học phần mềm nào ạ. Mà thật sự em chẳng biết nên học ở đâu, học phí không quan trọng đâu ạ, chỉ cần chỉ cho em thôi là em cám ơn mọi người nhiều ạ.

Và hình như hướng em theo đa phần là giống Game Artist đấy ạ.

...
  2. 142536s123

142536s123 Mới đăng kí

Em nghe nói là làm 2D với 3D khác nhau. Em muốn hỏi luôn sự khác nhau giữa làm game và animation của 3D với 2D luôn ạ.
  3. _Văn Văn-Designer_

_Văn Văn-Designer_ Thành viên cấp 1

hihi
    Đây nha bạn.
    Nếu bạn chuyên về game artis thì bạn cần biết về game 2D và game 3D.
    Vấn đề là bạn đang muốn học 3D thì sẽ như sau.
    Zbrush dùng chuyên cho Modeling (Low - Hight poly: lưới thấp - lưới cao) rồi xuất chúng qua Maya để chỉnh lại lưới rồi và diễn hoạt animation trên Maya. Bạn cần biết thêm 3ds max để có thể render nhân vật vì khoản này 3Ds max sitting vật liệu và render chất lượng cao.
    Bạn nên tham khảo trên yotube trước về các phần mềm hay quy trình làm game 3D của mấy ông lão làng ngành game để học hỏi cũng như nâng cao và hiểu rõ hơn các công cụ nhé.
    Muốn làm về game 3D cần có: 1 máy cây cấu hình khoảng i5 hoặc i7 đời 7 và kèm theo tản nhiệt cũng như card từ GTX 1060 trở lên nhé. Nhớ thêm 1 chiếc bảng vẽ Wacom để dùng Modeling ha.
    Chúc thành công
    142536s123 thích bài viết này
  4. sunMP

sunMP Mới đăng kí

Mình cũng chỉ là có tìm hiểu trước bạn thôi, nên biết gì nói đó nhá. Mình nghĩ hiện tại thì chưa có nơi nào đào tạo chuyên sâu về những mảng này đâu nhưng mình có biết một số nơi đào tạo liên quan: như Keyframe, VTC academy, arena. Đây là những trung tâm uy tín mình biết.
    Animation trong 2D sử dụng nhiều hình vẽ tạo chuyển động liên tục, còn 3D thì bạn diễn hoạt hành động qua các phần mềm như Maya, Cinema 4D,...
  5. 142536s123

142536s123 Mới đăng kí

@_Văn Văn-Designer_ Bạn cho mình hỏi là có chỗ nào uy tín để học không ạ ?
    Với lại em cám ơn anh đã chia sẻ linh kiện để hoạt động phần mềm tốt. Vậy anh có thể làm ơn giúp em là cho em xin full set máy tính tối thiểu để làm những việc đó không ạ.
  6. 142536s123

142536s123 Mới đăng kí

@sunMP Chị ơi cho em hỏi là trong 3 nơi đào tạo ấy thì nơi nào tốt hơn chị. Cám ơn chị đã chia sẻ. Em nghĩ là em sẽ làm những việc liên quan tới 3D.
  7. sunMP

sunMP Mới đăng kí

Theo mình tìm hiểu thì VTC academy là chuyên về game nhất đó bạn. Còn Arena vs Keyframe thì chuyên về phim và marketing.

Ủng hộ diễn đàn