Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Thăm dò ý kiến thành viên diễn đàn

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi sunlight, 2/1/13.

?

Ai Trong Các Bạn Đã Cầm Máy Ảnh Để Kiếm Cơm

Bình chọn đã đóng 9/1/13.
  1. Tôi đã và đang làm như thế

7.7%
  2. tôi chưa bao giờ

80.8%
  3. tôi đã từng 1 vài lần

11.5%
Được phép chọn nhiều kết quả khi vote.

Lượt xem: 3,025

1. sunlight

sunlight Thành viên cấp 1

hình như bình loạn thì rất nhiều thánh bình loạn nhưng bình chọn thì lại không giám
    có thể ngoài đời cũng như vậy B-)
    nào anh em dù bình chọn bừa thì cũng cứ ấn 1 phát đã chết ai đâu
  2. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Chưa bao giờ,.và đã bình chọn.
    Vì em ko biết chụp ảnh,.mà muốn chụp cũng ko có máy 8-}
    Nhưng em đã từng làm cái khác để kiếm tiền,.giờ thì ko làm nữa ( cụ thể là kiểm kê,.đại loại nó hao hao như kế toán bất đắc dĩ cho công ti tư nhân ông anh )
    Đâu phải cứ cầm máy là phải để kiếm cơm,.hoặc đâu phải kiếm cơm là phải dùng máy...cuộc sống có rất nhiều sự lựa chọn :)
    sunlightẾch Ộp thích bài viết này.
  3. sunlight

cảm ơn lòng dũng cảm của bạn đã dám bình chọn còn hơn khối người không làm được như bạn
    đi vào rồi lại đi ra
    Đoilơ ViệtDesigner thích bài viết này
  4. Ếch Ộp

Ếch Ộp Thành viên cấp 2

Mình cũng chụp ảnh nhưng k có chuyên chiếc gì ráo, có vài lần đi kiếm chút cháo thôi. Đọc câu này xong mình đi ra kiếm topic của bạn. Coi xong quay vô đây.

Thường mấy topic ảnh mình k ý kiến gì nhiều, mà lần này mình vô phán trực tiếp luôn là thằng nào mới mua máy/cầm máy/có máy đều đã từng chụp qua những ảnh ngớ ngẩn như này nhé, kể cả mình, nhé.

Nhận gạch các kiểu cho cm này :3 :3
    Mình vote số 3 nhé
  5. sunlight

đúng rồi đó bạn ,bạn nói làm mình nhớ lại thời bắt đầu đi học chụp ảnh quá
    ông ấy là 1 người khó tính và nghiêm khắc
    không phải ai ông cũng dạy và lần đầu tiên mình xin học
    ông ấy hỏi mình 1 câu :" em có thực sự đam mê không hay chỉ muốn học để đi kiếm cơm"
    vâng và câu trả lời của mình là "bây giờ thì có thể em nghĩ là mình học để đi kiếm cơm, còn sau này chắc có tiền rồi sẽ khác "
    và ông ấy đã cho mình chụp thử cái chai sunlight và bảo nếu chụp đẹp ông sẽ nhận mình làm học trò.
    hồi đấy mình chưa được cầm cái máy ảnh dslr bao giờ lên con không biết bấm nut và chỉnh kiểu gì để chụp chứ nói gì đến lấy nét.
    phải mất mấy tiếng đồng hồ mò mẫm mới chụp được những bức ảnh thế này
    và mình giữ nó để làm kỉ niệm.
    chứ không phải có bạn bảo là cho thằng trẻ con đang bú sữa mẹ cũng chụp được
    nói thật mình phải chụp mấy trăm lần mới được như này đấy :D"
  6. sunlight

mình mới học chụp ảnh được 3 tháng mà hình như xem trong bình chọn thì
    mình là người duy nhất đi kiếm tiền nhỉ hay còn nhiều người nữa nhưng không giám bình chọn :D
  7. Two

Two Thành viên cấp 3

vote số 1 vì k có máy nhé ==
    mà đừng nói kiểu không giám này nọ thế ==
  8. sunlight

up cái cho các bác bình chọn
    không biết là các bác không giám hay là không thích
    nhưng ít ra cả diễn đàn mà có 10 phiếu bình chọn thì hơi it :D
  9. ILovePhotoshop

ILovePhotoshop Admin page Vietdesigner.Net

Đã like.vì đơn giản là mình thik ý chụp hình là vì đam mê thôi .chứ bác cứ nói mấy câu không giám này ko giám nọ anh e nghe khó chịu .Nói hơi bậy chứ thật sự 1 số anh em 4rum đi chơi Gái còn chơi dc nữa chứ huống gì chỉ click chuột vào 1 topic chưa mất hết 3s để bình chọn.mà cái quan trọng là họ chưa thấy gì nổi bật hay chính xác hơn là chưa hiểu bác đang muốn nói cái gì thôi .
    còn về chai nước rữa chén ,lần sau bác phải giải thik rõ là :Đó là 1 kỉ niệm ko quên thời bác đi học chụp ảnh,anh em còn thông cảm,chứ bác ko nói gì mà chỉ post ảnh và nói là Tác phẩm đầu tay thì anh em ko chém bác cũng lạ,thật sự cái đó kiếm đại cái dt nào chụp còn đẹp hơn hình bác ấy chứ (nói bác đừng buồn ,vì bố cục nó rất kì )Nhưng vì đó là lần đầu bác đi thử việc nên tay nghề chưa giỏi là đúng .Nói chung lần sau bác nói năng cho rõ ràng thì chả ai ý kiến gì bác đâu =.=

Chúc chụp ảnh tốt .
    RainyWarriorchuot406 thích bài viết này.
  10. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

bác này còn đc đi học, chứ như e có đc học cái cờ gì đâu, ai mà hỏi là e mù tít văn tịt luôn :D
  11. ILovePhotoshop

ILovePhotoshop Admin page Vietdesigner.Net

bác có gái chỉ rồi,tụi nó uốn éo nhìu là bác lên tay à .Bửa sau cho đi ké :v
    Tâm Hà thích bài viết này
  12. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

mình chả chỉ nó thì thôi chứ lấy đâu nó chỉ mình. OK :D
    ILovePhotoshop thích bài viết này
  13. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Rốt cục là thím thớt muốn gì?
    Cái gì mà dám với không dám?
  14. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Quan trọng hơn bố cục là ý tưởng thì hãy chụp theo bố cục đã rồi hãy có ý tưởng (:|
    Panbeo thích bài viết này
  15. sunlight

tình hình là mình muốn học hỏi mấy bác đang làm ở studio hoặc chỉ đi chụp ảnh kiếm cơm thôi về kinh nghiệm lấy tiền của khách thôi chứ thầy mình bảo " chụp đẹp là 1 chuyện còn lấy tiền được hay không và chụp để lấy tiền nó lại là 1 vấn đề hoàn toàn khác"mà rất hiều người đang làm thợ chụp ảnh gặp phải. mình đi chụp ảnh đám cưới hội nghị cũng kha khá rồi
    mà sao chụp thì mấy bác ấy cười toe toét thế mà lúc thanh toán tiền thì lại cứ bơt với giảm 1 nửa với cả rửa nhiều thế này tôi không lấy đâu :D
    mong mấy bác tư vấn hướng giải quyết
  16. sunlight

đáng lẽ mình chỉ muốn pm inbox hỏi ý kiến riêng mấy bác thợ ảnh thôi chứ giờ đang nào cũng thế rồi ai biết chỉ giùm đừng có gạch đá quá đau đầu lắm :D
  17. Happy Girl

Happy Girl Thành viên cấp 3

Không hiểu sao rất nhiều người trong 4r cứ viết chữ "dám" (dám làm) thành "giám", ban đầu mình tưởng các bạn nhầm, hoặc phong cách nó như thế, vì lúc đầu chỉ thấy 1 người thôi, giờ thấy hơi nhiều.
    Nhiều chuyện một tí nhưng mình thấy hơi khó chịu, mong các bạn viết đúng dùm, đọc nó cứ sao sao á :(
    Ginty91, Panbeo, Mezzazzy1 người khác thích bài viết này.
  18. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

sao bác dễ dãi thế, trước khi chụp là thỏa thuận, mà đã thỏa thuận thì ko có chuyện bớt chỉ có thêm thôi. còn việc giửa nhiều thì người ta có lợi chứ (nếu như chụp theo gói). cứ như e thỏa thuận chụp xong lấy tiền 1/2 sau khi giao hình thanh toán phần còn lại. Có khi người ta còn trả hết luôn chứ chẳng cần chờ tới lúc giao hình. Vì vậy theo e bác lên chú trọng cái "mác" cho mình
  19. amorous2k7

amorous2k7 Thành viên cấp 3

Bước vào gặp thánh Sunlight.
    Biết ngay thớt nhảm bai bai ra ngoài. :-H
    Ginty91, Panbeo, Ếch Ộp1 người khác thích bài viết này.
  20. sunlight

chắc bác cũng là người chụp ảnh kiếm cơm nhiều rồi lên ko it khác hàng đặt
    mình bị mấy quả như bác rồi nhé báo giá và sl tối thiểu cho người ta cả ăn hỏi +đám cưới
    người ta hỏi xong rồi bảo để em về suy nghĩ đã rồi lặn mất tăm
    còn những ai mình bảo được rồi cứ để mình chụp cho yên tâm giá rẻ là người ta cho chụp ngay :D

Ủng hộ diễn đàn