Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Thảo luận chỉnh màu cho video

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về video' được đăng bởi TuThanh, 19/8/12.

Lượt xem: 27,695

1. TuThanh Thành viên cấp 1

Dạo này thấy box mình trầm lắng quá so với mấy box khác nên mở topic này để anh em thảo luận.

Việc chỉnh màu cho video, đặc biệt là MV ca nhạc hay phim ngắn là điều gần như bắt buộc đối với cả người làm phim nghiệp dư lẫn chuyên nghiệp nếu muốn có được một sản phẩm đẹp và phù hợp với câu chuyện muốn truyền tải.

Và việc chỉnh màu cũng bị chi phối bởi rất nhiều yếu tố đặc biệt là ánh sáng và màu sắc quần áo lúc quay và rất nhiều việc nơi hậu kỳ. Rất mong nhận được các ý kiến tranh luận và chia sẻ của anh em về những khó khăn và kinh nghiệm trong việc này.

Lấy ví dụ minh họa cho nó sinh động:

Mình lấy luôn clip của mod mr_minh cho tiện: (tông xanh rêu)

Nói thế nào nhỉ (hồng hồng @@) (Từ 2 phút 17) - Cái này mình chỉnh cho khác đi một chút...​

...
  2. mr_minh_269

mr_minh_269 Thành viên cấp 2

Bạn có thể nói rõ hơn về phần mềm mà bạn dùng để edit màu và cách bạn làm để mọi người có thể hiểu hơn.
    Tốt hơn bạn nên dùng video chưa qua chỉnh sửa để mọi người thấy rõ hơn, video kia của mình đã chỉnh rồi nên khi bạn dùng để edit lần 2 sẽ không còn được đẹp, chất lượng cũng ko rõ ràng.

Bạn làm kiểu song song như này thì mọi người sẽ dễ hình dung hơn :)
    .
    .
    Saigonian thích bài viết này
  3. buctrongnguoi

buctrongnguoi Thành viên cấp 4

cho mình xin soft di mọi người
  4. mr_minh_269

mr_minh_269 Thành viên cấp 2

5. mn1st

mn1st Mới đăng kí

mình thì dùng Affter effect sẽ can thiệp màu sắc tốt hơn! bạn có thể tham khảo thêm về bài hướng dẫn của đạo diễn Triệu Quang Huy trên Youtube
  6. nguyenxly

nguyenxly Mới đăng kí

Bạn ơi cho mình file gốc của video này để mọi người học chỉnh màu luôn, filetừ máy luôn càng tốt, tks bạn!
  7. smslove

smslove Mới đăng kí

Mình đang cần học hỏi cách làm này, bạn có thể chỉ cách được ko
  8. Mình dùng Affter effect để lên màu cho Video màu sắc có chiều sâu hơn. Việc lên Video mình nghĩ cũng tương tự PTS chia player, hòa trộn or dùng plugin ( vd: colorista)
  9. Tiểu Cìu

Tiểu Cìu Thành viên cấp 1

mr_minh_269 b ơi cho m hỏi dùng plugin nào để loại bỏ rung như trong clip vậy? thk
  10. dieuhauteo

dieuhauteo Thành viên cấp 2

11. MidsideElite

MidsideElite Thành viên cấp 2

Red Giant Color Suite nhé
    noname_0, nobitaken87dieuhauteo thích bài viết này.
  12. delizzle

delizzle Mới đăng kí

các bác cho em hỏi với a :D

Em mới tập tọe làm thử những clip kiểu như này. Em dùng Sony Vegas Pro 12, nhưng không biết chỉnh màu cho clip bằng phần mềm này như nào. Search hướng dẫn cũng không có.

Xem qua bài hướng dẫn của các bác trên này thì thấy dùng các shop khác để chỉnh màu. Vậy em có thể xuất video từ Sony vegas ra rồi dùng soft khác để chỉnh màu được không a :D
  13. MidsideElite

Red Giant Color Suite vẫn có thể dùng đc cho Sony Vega Pro mà bạn
  14. delizzle

delizzle Mới đăng kí

MidsideElite Bác ơi cái này là phần mềm riêng hay plug in thêm vậy :D E search nó ra là cả phần mềm riêng thì phải

Ý em hỏi ở trên nữa là xuất video ra với Sony Vegas rồi dùng soft khác để chỉnh màu có được không :D
  15. MidsideElite

Bạn cứ download full bộ Red giant về lúc cài đặt nó có hiện list các phần mềm bạn muốn tích hợp vào ví dụ như AAE, Sony vega...bạn chọn vào rồi next. Còn không thích bạn xuất ra rồi dùng soft khác cũng đc, nhưng chất lượng video sau 2 lần encode sẽ không đc tốt lắm.
    delizzle thích bài viết này
  16. Ninh_ghoster

Ninh_ghoster Thành viên cấp 1

17. MidsideElite

18. Trần Duy Hoàng

Trần Duy Hoàng Thành viên cấp 3

cứ magic bullet look mà chơi
  19. Ninh_ghoster

20. Ninh_ghoster

MidsideElite có link khác không a? chứ một link die còn link kia k có acc? hay a get link giup e cái cũng đc

Ủng hộ diễn đàn