Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[THẢO LUẬN] Có nên mở dịch vụ vẽ - làm sản phẩm Chibi-Manga của riêng Vietdesigner.net

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Painting' được đăng bởi Hero Wings, 20/2/13.

Lượt xem: 16,526

1. Sun

Sun Mới đăng kí

đây thực sự là một vấn đề rất khó :)
    thứ nhất: việc vẽ chibi free cũng góp phần đẩy mạnh phát triển của diễn đàn(mặc dù tiêu cực có rất nhiều)
    thứ hai: bạn có thể lôi toàn bộ mem vẽ chibi vào cùng làm ko?có trường hợp mem mới vào thì sao?
    thứ ba: chia lượt vẽ,phân công như thế nào?ai người chịu trách nhiệm quản lý toàn bộ? ăn chia ko ổn,người quản lý ko tốt là dễ mất đoàn kết ngay
    thứ tư: chibi giờ chuyên sang vẽ kiếm tiền thì còn blend ảnh, chỉnh sửa ảnh thì sao??? liệu diễn đàn có bị thương mại hóa quá ko? như stock, font chữ, tut và mọi thứ đều quy ra thóc hết giống chibi thì sẽ rất nguy hiểm
    mình nghĩ việc này cần phải suy nghĩ cho thật kĩ :) việc thương mại hóa ở diễn dàn là nơi giao lưu cũng như chia sẻ kinh nghiệm sẽ,giúp đỡ nhau là rất khó...
    Hằng Mật, nolove2208vOz_James thích bài viết này.
  2. vOz_James

vOz_James Thành viên cấp 3

Nan giải nhỉ? :-?
    Thứ nhất, trên 4r có thể tổ chức vẽ free, ko sao cả, vấn đề là tùy vào chủ thớt thôi, thích vẽ bao nhiêu để giao lưu cũng đc. Vấn đề vẽ free có thể cập nhật chung trong topic tổng hợp về nhờ vả chibi, tránh tràn lan, gây loãng diễn đàn. Đấy cũng là hình thức phát triển, giao lưu giữa anh chị em.
    Thứ hai, thứ ba, Tại sao phải lôi toàn bộ? Có thể là ai có cùng chí hướng thì tham gia, và có thể tổ chức thành nhiều nhóm hoạt động (bên vOz có SMS team hoạt động theo hình thức này) Các mem mới đăng ký tham gia thì điền theo mẫu rồi gửi về hòm thư, sau đó 1 người nhận công việc phân chia tổ sẽ sắp xếp sao cho cân đối. Và người giữ cương vị phân phối phải là 1 người có năng lực, có tiếng nói, tham gia lâu năm, có thể là mod càng tốt. Việc ăn chia, từng tổ làm ăn sẽ chia đều theo doanh thu. Việc phân phối như có bạn đã nói, tuần tự từng đơn hàng cho các thành viên vẽ. Cần riêng thì inbox.
    Thứ tư, mình nghĩ việc này sẽ khó xảy ra, vì cơ bản anh em tham gia khi nhờ vả blend ảnh, chỉnh sửa đều giúp đỡ khá nhiệt tình, stock, font chữ diễn đàn ta hoạt động chủ yếu là post lên cho anh em dùng làm tài nguyên. Các nguồn stock phải mua thì khác. Font chữ cũng có nhiều web chuyên việt hóa,...
    Góp ý thêm: Khâu quản lý cần thanh bạch, phải kiểm soát thường xuyên. Tiền hàng sẽ công khai trên google doc để anh em khi nhận lương thấy minh bạch. Cần có 1 kiểm soát viên nằm ngoài các nhóm để kiểm soát tránh tình trạng sửa bảng thống kê.
    HaneeĐầu gấu Vietdesigner thích bài viết này.
  3. Đầu gấu Vietdesigner

Đầu gấu Vietdesigner Thành viên cấp 3

Chuẩn :)
    chia thứ tự thì mình đã nói ở trên,
    + mỗi ngày sẽ có một bảng thống kê đơn đặt hàng của từng ngày vào lúc 22h , post ngay lên wall page để tiện xem và sửa ( nếu bị sai sót)
    Từ những bảng thống kê nhỏ sẽ chuyển sang thống kê tháng.
    + tất cả thanh toán sẽ chuyển về một thẻ atm hoặc 1 tk bảo kim, mình nghĩ dùng bảo kim tiện hơn vì nhiều bạn chưa đủ tuổi để làm ATM, họ có thể mua thẻ để nạp vào ( or inbox người quản lí nạp hộ )
    + cuối tháng sẽ phát lương theo sản phẩm :)
    HaneevOz_James thích bài viết này.
  4. vOz_James

Chuẩn mà ứ thấy like! :-w :))
    Các bác còn lăn tăn j post lên anh em giúp lun!
    p.s: Lão Đức giao hàng ta đi! Ko tối spam đấy nhé. :D
  5. Tiểu Thiên

Tiểu Thiên Thành viên cấp 3

:D nghe cũng hấp dẫn, em cũng muốn tham gia :x
    Hero Wings thích bài viết này
  6. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Hanee, Hero Wings, vOz_James3 người khác thích bài viết này.
  7. cuibappt

cuibappt Thành viên cấp 3

Nếu Quyết định thì sẽ suy nghĩ cách giải quyết vấn đề thôi... Thống nhất trước đã.. :D
  8. Phạm Hữu Dư

Trước hết sẽ có 1 box con Nhận vẽ Chibi tính phí tại Box chính Dịch vụ ở đây: http://forum.vietdesigner.net/forums/dich-vu/

Và nên lập 1 Fanpage Chibi của Việt Designer, các admin sẽ là những thành viên chuyên vẽ chibi, khi có khách yêu cầu thì sẽ phân công nhau mà vẽ! các bạn thấy sao?

Thực ra sắp tới đây mình còn sẽ mở thêm nhiều dịch vụ khác trên Việt Designer, để tạo đkiện công ăn việc làm cho các thành viên :D
    Nguyễn Tất Thắng, Hero WingsTiểu Thiên thích bài viết này.
  9. Tiểu Thiên

Tiểu Thiên Thành viên cấp 3

Chiêu mộ anh tài rồi :D thảo luận cụ thể thôi
  10. vOz_James

Nên lập thêm hòm mail để tiện order anh ah, như vậy dễ quản lý hơn FB, Fanpage sẽ dùng để quảng bá thương hiệu, xác nhận lại order trên mail cho trùng khớp, lượng admin của page cũng chỉ cần 1 số chủ chốt hoặc chuyên nắm thông tin, thêm 1 close group trên Fb hay sky để các thành viên phân công nhau. Cần có 1 giám sát viên ko nằm trong đội ngũ này để quản lý số liệu là điều quan trọng. Em đề cử HSP, mod silver row.
  11. Bamb0o

Bamb0o Cựu quản trị

Về tính phí thì ai vẽ được bao nhiêu thì nhận bấy nhiêu :3 tiền công ăn theo sản phẩm :") vậy nên cần có 1 leader kiêm thủ quỹ :")
  12. Tử Sa

Tử Sa Thành viên cấp 3

Nhìn chung là đang kiếm $ sửa máy tính, tham gia mới <3 Cơ mà vẫn cảm thấy có gì đó chưa ổn =.='' Cái vụ quay vòng random artist ấy @-)
    sun_writerHero Wings thích bài viết này.
  13. giabuu

giabuu Mới đăng kí

hô hô, cũng đc đấy, xem sao ? hihi
  14. Phạm Hữu Dư

HSPHero Wings thích bài viết này.
  15. quynhkt27

quynhkt27 Thành viên cấp 1

Bác nào dạy e vẽ chibi, vẽ được e làm free :))
  16. vOz_James

Cái đó ko phải random, đơn hàng gửi tới mail sẽ theo thứ tự mới->cũ, nên người quản mail sẽ forward mail đó tới từng người theo kiểu vòng tròn.
    VD: mail 1 tới sẽ forward cho Tử Sa, thì mail 2 tới sẽ tới wings, tiếp tục như vậy, hết vòng sẽ lặp lại.
    Nếu dự án này thành công bác Dư khỏi lo về giải thưởng cho battle rồi! :))
  17. Hoa Anh Túc

Hoa Anh Túc Thành viên cấp 4

thế thì nhân tài chắc về hết với VDS wa' A Dư thật sáng suốt !!
  18. Hero Wings

Hero Wings Thành viên cấp 3

Đó là cái mà em đang thích :x
    Bác ủng hộ thì hay quá, em đang nghĩ ban quản trị ko thích điều này vì tự nhiên diễn đàn thành nơi thương mại ..
    em với :> =))
  19. Hùng Hổ VietDesigner

Hùng Hổ VietDesigner Thành viên cấp 3

thôi ..mình k có tiền đợi topic vẽ free vậy :D
  20. Bamb0o

Bamb0o Cựu quản trị

Mình thấy nên up lên fanpage album tranh của mỗi người để cho mng lựa chọn phong cách mình thích :3
    Phạm Hữu Dư, Hero WingsvOz_James thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn