Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[THẢO LUẬN] Có nên mở dịch vụ vẽ - làm sản phẩm Chibi-Manga của riêng Vietdesigner.net

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Painting' được đăng bởi Hero Wings, 20/2/13.

Lượt xem: 16,515

1. vOz_James

vOz_James Thành viên cấp 3

Đó là khu chào hàng mà boo nên tất nhiên là phải show rồi! :D ;))
    Hero Wings thích bài viết này
  2. bonbon92

bonbon92 Thành viên cấp 1

hay đấy, lâu lắm rồi không vẽ, gì chứ chibi thì
  3. Happy Girl

Happy Girl Thành viên cấp 3

Về vấn đề style chibi thì khi lập được team rồi, mọi người cùng thảo luận và sáng tạo ra một style chibi thật kute, thật đẹp, và là duy nhất -> về tỉ lệ, màu sắc, bóng đổ, nét vẽ,..v.v.. => đây sẽ là style chibi đặc trưng của chúng ta, sau đó thì sẽ có hướng dẫn đến từng thành viên trong team (nếu đã có kĩ năng vẽ vời rồi thì đọc là làm được thôi) -> sau đó thì khách hàng đặt hàng, không nói gì thêm, sẽ vẽ theo style chibi này, về số công việc thì phân công đều cho tất cả mọi người -> mỗi người đều có một khoản lương cố định bằng nhau.

Còn tất cả các thành viên sẽ có style của riêng mình, vẽ nó ra và tập trung lại một album tổng hợp, khách hàng xem, ưng ý mẫu nào thì đăng kí và người giữ mẫu đó sẽ vẽ -> vẽ được bao nhiêu thì lương sẽ thêm phù hợp. Còn nếu khách hàng không có lựa chọn, thì sẽ vẽ theo style đăng trưng của chúng ta.

Thực ra em cũng ấp ủ dự định sẽ lập một team vẽ vời như thế, không chỉ chibitất cả các thể loại kiểu như manga, anime, hay vẽ kí họa, v..v... càng nhiều càng tốt, và mức giá theo mức độ khó và đẹp của sản phẩm => như thế sẽ tập trung và có rất rất nhiều lựa chọn cho khách hàng. Em biết nói thế này thì nhiều người thấy khá viễn vông, vì trình của em còn rất kém. Nhưng vì bây giờ em chưa có thời gian tìm hiểu, giờ em phải ôn thi ĐH, nên em nghĩ 5 tháng nữa, sau khi thi xong, em sẽ cố gắng tìm hiểu về việc vẽ vời và kiếm người hợp tác. Nhưng bây giờ có người đưa ra ý kiến, và diễn đàn cũng rất nhiều nhân tài, nên em xin phép nếu mà mọi người có làm thì cho em tham gia với, bây giờ tình độ của em chưa đạt, nhưng em sẽ cố gắng sắp xếp thời gian hợp lí để luyện thêm, hi vọng mọi người nhiệt tình giúp đỡ :)

Em nghĩ chúng ta đừng nên chỉ vẽ chibi, hãy mở rộng nó ra. Bởi chibi có một hạn chế thế này, đó là không diễn tả được nét mặt, nó chỉ giống được dáng người, quần áo và trạng thái biểu cảm thôi. Mà sau này, nếu như chúng ta phát triển, số lượng khách hàng sẽ càng nhiều càng nhiều, từ đó sẽ dẫn đến tình trạng trùng lặp, v...vv
    Đây là một số style em cũng chưa biết gọi đó là gì nhưng có lẽ chúng ta nên phát triển nữa..
    Style này em nghĩ chúng ta nên phát triên nè, vì nó cũng có dạng chibi, cũng dễ thương, và cũng thể hiện nét mặt. Có thể có màu hoặc đen trăng

kiểu chân dung đơn giản, kí họa

đương nhiên nhìn vào các hình này, nhiều người sẽ bảo là chưa đủ trình, v..v. nhưng không sao, muốn làm tốt chúng ta phải có chí tiến thủ, chúng ta sẽ học, và chắc chắn trong 4r cũng có nhiều người vẽ được như vậy, nếu tập trung lại thành team thì hi vọng mọi người sẽ giúp đỡ, hỗ trọ lẫn nhau trong việc nâng cao trình độ. Khả năng của con người là vô tận mà, dù không có năng khiếu, nhưng chỉ cần chăm chỉ và có phương pháp, chúng ta sẽ làm được!

Em còn rất nhiều style vẽ khác trong máy (em lướt toàn có thói quen ấn save để về có thời gian thì nghiên cứu), nhưng cái đó để sau khi mọi người thống nhất rồi e sẽ post tiếp

Nếu muốn làm đơn lẻ, chúng ta có thể làm nhỏ nhỏ, nhưng khi đã muốn tập trung nhiều người lại, thì khát vọng của chúng ta phải lớn hơn. Nếu muốn lập team vẽ, với mục đích thương mại, nhưng chắc chắn mỗi người khi tham gia team phải xác định rõ ràng cho mình: team cũng chính là mình! Nếu thiếu đi sự đoàn kết, cảm thông và chia sẽ giữa các thành viên, thì chúng ta khó có thể phát triển.

Em thì khoản vẽ vời còn chưa đâu vào đâu, nhưng em sẽ cố gắng luyện tập nghiêm túc, nhưng vì khoản tổ chức, kinh doanh thì em khá tự tin :"> Nói cũng thấy tự tin quá sợ bị cười, nhưng mà em biết khả năng của mình, nên rất muốn tham gia, mặc dù bây giờ em phải ôn thi nhưng mong mọi người đừng chỉ nhận cao thủ nhé :">
    Táo Trần, Hằng Mật, Hanee3 người khác thích bài viết này.
  4. iammai

iammai Thành viên cấp 1

vietdesigner đã có thương hiệu sẵn mở cái dịch vụ này chắc cái page nhỏ bé của em phá sản =))
    Cơ mà vì mình cũng có chút kinh nghiệm nên xin phép ý kiến tí, mình cũng có một page nhưng chủ yếu chỉ nhận khách ở Cần Thơ vì mình còn in ra sản phẩm (như áo, ly, huy hiệu, móc khóa...) nên ko muốn giao hàng xa, lúc trước cũng có 2 bạn vẽ với mình nhưng mình nói thật lòng cái việc chia lợi nhuận thấy đơn giản nhưng lại phức tạp lắm, lại còn nhìu khi có khách order nhưng mình bận vẽ ko kịp cũng mệt nữa. Các bạn vẽ tặng nó khác, vẽ lấy phí thì lại khác vì khách nhiều khi đòi hỏi này nọ mình phải sửa đôi lúc cực như vẽ lại từ đầu bức tranh đó í. Vẽ thì lâu, phải tỉ mỉ để nhận một số tiền nào đó đôi khi cũng thấy ko xứng đáng với mình, mà đòi giá cao hơn thì người ta chê =))
    Mình chỉ ý kiến thế, là diễn đàn mình như vậy đã rất vui rồi, khi thương mại hóa sẽ ko còn như bây giờ được.
  5. Midoriniji

Midoriniji Thành viên cấp 2

Admin đồng ý rồi thì tuyệt nhỉ <3 <3
    Riêng mình thấy vụ quay vòng ko ổn lắm vì ngoài style khác nhau thì thời gian thực hiện cũng khác nhau nữa, các công việc riêng ... vì vậy sẽ có tình trạng người ngồi đuổi ruồi người vẽ ko kịp :-/
  6. Happy Girl

Việc nhiều người và nhiều style là một đặc điểm rất rất thuận lợi cho chúng ta chứ không phải khó khăn đâu. Giống như việc chúng ta đi mua đồ, chúng ta sẽ thích đến nơi nhiều đồ để thõa thích lựa chọn về cả giá cả và mẫu mã. Việc vẽ cũng vậy, nhưng vì hiện giờ các page chỉ hoạt động riêng lẻ, chỉ có một style duy nhất, nên khách hàng buộc lòng phải vẽ kiểu đó. Đương nhiên nhiều quá thì cũng khó lựa chọn, vì thế nên chúng ta cần có một style ĐẶC TRƯNG thật tuyệt, để cho những người không thích lựa chọn :)
  7. Sun

Sun Mới đăng kí

dài quá biếng đọc :)) có gì cho một chân( căn bản có ad chống lưng thì ko có lo gì nữa )
    :))
    Hero Wings thích bài viết này
  8. Happy Girl

chủ yếu là nói mọi người nên cùng ngồi lại bàn luận tạo ra một style đặc trưng, và khách hàng đặt hàng nếu ko có nói gì thêm sẽ vẽ style đó -> phân công đều cho tất cả mọi người.
    rồi mỗi người có một style riêng, tập hợp thành album, cho khách hàng lựa chọn.
    là cả chung và cả riêng ý :D
    với lại mở rộng ra, ko chỉ vẽ chibi mà còn nhiều thể loại khác, vì chibi chỉ diễn tả được hình dáng, và biểu cảm, không diễn tả được nét mặt.
  9. Sun

Sun Mới đăng kí

ờ rùi, tóm lại mình có góp ý thôi, ko nhất thiết là chibi, nên mở rộng các lĩnh vực của cả painting luôn ;) thấy có mấy bạn vẽ style kì kì mà độc độc ko thua gì chibi đâu :3
  10. Bamb0o

Bamb0o Cựu quản trị

Em cũng theo bác Nứng :v xin một chân :"> nãy giờ dài quá k đọc nổi :'(
    sun_writer thích bài viết này
  11. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Hiện giờ mình đang bận tí, có gì đêm về thảo luận thêm nhé! Mình dự định các artist chibi trong nhóm sẽ có 1 porfolio thật hoàn chỉnh để khách hàng họ có thể lựa chọn người vẽ chibi thích hợp cho mình.

Vấn đề mình đang lăn tăn là fanpage Chibi này sẽ đặt tên là gì? Chibi Shop Việt Designer? Hay gì nhỉ? Mau mau nghĩ ra cái tên để PR tên tuổi của page này, page sẽ được I Love [Photoshop] PR mạnh :D
  12. Bamb0o

Bamb0o Cựu quản trị

I Love [VDS's chibi] :">
    sun_writer thích bài viết này
  13. Lỳ...

Lỳ... Thành viên cấp 3

www.facebook.com/VietChibi ;)
  14. Phạm Hữu Dư

Username chuẩn quá, ko biết còn ko nhỉ :D
  15. Happy Girl

Nếu đã định làm dự án lớn thì nên mở rộng các thể loại ra, đừng chỉ vẽ chibi anh ơi :)
    Vì nếu khi khách hàng nhiều, thì sẽ có vấn đề, vì chibi chỉ thể hiện được dáng và biểu cảm, không thể hiện được nét mặt :)
    Mà có nhiều thể loại, nhiều lựa chọn thì sẽ tốt hơn.
    Với cả đừng chỉ có style riêng của từng người, mà nên có một style đặc trưng của Việt Designer do các thành viên cùng thảo luận về hình dáng, tỉ lệ, màu mè, .. Nếu khách hàng đặt vẽ không yêu cầu gì thì sẽ vẽ style này, còn nếu khách hàng có lựa chọn thì sẽ theo lựa chọn. Như thế vừa thống nhất, lại vừa tạo công việc ổn định cho tất cả mọi người, lại vừa phân loại được, ai vẽ tốt thì sẽ nhận được nhiều :)
  16. Happy Girl

VietPainting :)
  17. Phạm Hữu Dư

Về vấn đề có nên mở rộng hay ko thì sẽ suy nghĩ lại! Nhưng ngẫm lại thì trc mắt nên có 1 page chuyên về thể loại đó trc đã, vì đó là thể loại hút khách nhất! Sau này có nhu cầu sẽ có những dịch vụ khác nữa ra đời.

Còn về vấn đề thống nhất style thì hơi khó khăn đấy!
  18. HSP

HSP Thành viên cấp 4

về vẽ vời mình mình chịu nhưng mọi người cần những template . . . từ ENVATO thì cứ buzz mình , có 1 thư viện bự " premium " tha hồ mà vọc :D
    Hero Wings, Phạm Hữu DưvOz_James thích bài viết này.
  19. Happy Girl

Là song hành cả style thống nhất và style riêng đó anh. Nên có một style đặc trưng và thương hiệu, tất cả các thành viên trong team đều vẽ, đều làm được. Để khi có công việc thì chia đều được ra cho tất cả, lại làm hài lòng được khách hàng, không phải so bì người này người kia. Còn có album tổng hợp các style riêng, để nếu khách hàng nào có hứng thú thì đặt.
    Chứ nếu không người thì việc ngập đầu, người lại không có gì làm :D thành ra tổng hợp lại cũng không có tác dụng
  20. HSP

HSP Thành viên cấp 4

cái thống nhất style e thấy là vớ vẩn nhất , mỗi người họ có 1 cái nhìn 1 phong cách riêng nên việc thống nhất chỉ làm người nghệ sĩ đi ngược với nghệ thuật và chất lượng thì không đc tốt bằng việc cứ đặt họ vào 1 cái khuông " như vẽ mắt phải thế này thế kia ... "người ta thường nói hoạt động trong lĩnh vực nghệ thuật sáng tạo phải để cái óc sáng tạo bay xa nhưng đừng quên mình đang đứng ở thực tại :D
    Nên có 1 cái Book & Brochure theo dạng mock-up trong đó ta liệt kê tất cả họa sĩ trong biên chế " Vietchibi " và những tác phẩm của họ , về suy nghĩ của họ qua từng tác phẩm thế nào . . . để người xem lựa chọn và nên có 1 kế hoạch rõ ràng , nêu rõ các bước thực hiện và điều khoản . . . để có quyền lợi cho người vẽ khách hàng và cả việt đì rai nơ

Ủng hộ diễn đàn