Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Thảo luận] Làm sao up ảnh 300 dpi lên Facebook

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi hitqualieu, 21/8/13.

Lượt xem: 11,373

1. Timmy

Timmy Thành viên cấp 3

up ảnh lên kèm 1 link Flickr . Done
    nhatcuongboy thích bài viết này
  2. zphatptz

zphatptz Thành viên cấp 1

Theo mình biết thì chuẩn chung của các trang web bây giờ nếu bạn mún up hình nét thì chỉnh hình 72dpi sharpen thôi con máy dslr trung binh bây h là 240dpi chủ yếu cho việc in ấn thôi còn trên fb web sử dụng trên thiết bị di động cứ 72dpi mà phang. (Hiểu biết đến đây có gì sai mong mấy bác bỏ qua)
  3. Ma Đình Thiệp

Ma Đình Thiệp Thành viên cấp 2

em cũng có 1 bài thắc mắc như thế này rồi. giải thích túm tắt là thế này nhá:
    - đối với ảnh có typo mà bác tự làm rồi up lên face thì không bao giờ dc nét như khi lưu ở máy tính.
    - bất cứ ảnh nào up lên FB (trang cá nhân) đều bị giảm kích thước, đều bị mờ, chỉ là sự giảm đó nhiều hay ít thôi, điều này phụ thuộc vào số màu của ảnh, đối với ảnh bình thường (ảnh chụp, không phải là typo, ko có text ) thì sẽ khó nhận ra sự giảm đó. còn nếu là typo thì sự giảm đó rõ rệt luôn như thớt nói.
    - còn các page họ up ảnh vẫn nét là vì FB cho phép page up ảnh PNG mà ko bị giảm chất lượng.
    cuongtrinh00 thích bài viết này
  4. Tack

Tack Thành viên cấp 1

Mình thường resize lại cho vừa khung hình rồi up lên. Bác nào muốn tạo cover hoặc ava thì nên resize kích thước cho chuẩn (cover thì nên đúng size, còn ava thì nên làm to gấp 4 lần để khi kích vào ko bị bé quá)
  5. heoconyeucarot

heoconyeucarot Thành viên cấp 2

đặt gạch hóng với :D
  6. hitqualieu

hitqualieu Thành viên cấp 2

ok! nói tóm lại là sau khi xem ý kiến của mọi người thì mình vẫn chưa tìm ra cách up ảnh 300 dpi, muốn ảnh đẹp thì chỉ cần resize và sharpen.
    Theo mình thì chỉ số dpi là số điểm ảnh trên đơn vị diện tích, nếu càng cao thì khi phóng to ảnh xem sẽ rõ hơn. Còn xem cùng ở 1 kích cỡ nhỏ với ảnh có dpi khác nhau thì không nhận ra được nhiều. Mình có thói quen xem ảnh trên Fb bằng cách mở ra hẳn 1 tab mới chứ không kích chuột trái vào ảnh, vì vậy ảnh bị phóng to ra, nói chung xem kĩ thì thấy vỡ hình tùm lum luôn.
    Thông số ánh sáng màu sắc + tương phản cũng quyết định 1 phần đến việc nhìn ảnh đó có bị vỡ hình không. Nhất là những tấm typo thì nhìn thấy rõ ràng luôn

P/s: làm thế nào report được thằng comment ở trên mình nhỉ, đăng cái tin quảng cáo dài ngoằng khó chịu vãi
  7. hitqualieu

hitqualieu Thành viên cấp 2

8. cuongtrinh00

cuongtrinh00 Mới đăng kí

E cũng đã gặp vấn đề này! E làm 1 cái ảnh kiểu typo xong rồi up lên fb, chứ và những khoảng màu như mầu hồng và xanh bị vỡ và loang màu tùm lum, có cách nào ko các bác, e vẫn thấy các page khác up ảnh tự design, các khoảng màu vẫn tạm ok, ít ra là ko vỡ, e cũng có page, up ảnh png lên vẫn vỡ tung toé như thường. Mong đc các bác chỉ giáo
  9. cuongtrinh00

cuongtrinh00 Mới đăng kí

Ảnh của e đây! Vỡ mấy khoảng này tùm lum
    Bác nào có cách nào hay chỉ e biết với
  10. cuongtrinh00

cuongtrinh00 Mới đăng kí

Ảnh trên diễn đàn ko bị vỡ nhiều! Chứ trên fb là nhìn ko chấp nhận đc chứ đừng nói là tạm đc.. e đã thử đến độ chụp ảnh màn hình cái ảnh đó! Rồi pain cắt lại up lên 6b, mà vẫn bị. Thực sự rất ấm ức

Ủng hộ diễn đàn