Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Thảo luận] Người mới có nên đầu tư vào FULL FRAME ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi luisleo29, 7/6/13.

Lượt xem: 7,329

1. luisleo29 Thành viên cấp 3

Theo kinh nghiệm của 1 số các bác đi trước truyền lại thì với em thì không nên đầu tư nhiều quá, chỉ cần 1 em DSLR giá rẻ + lens đa tiêu cự. Rồi UPDATE dần dần theo năm tháng. Em cảm thấy có lý ở các điểm sau:
    1. Nếu chỉ thấy người ta chụp chọt rồi ham hố nhảy vô thì sẽ OUT sớm vì không có đam mê.
    2. Người mới thì hơi bỡ ngỡ, hay mày mò, tìm tòi khám phá, nên khả năng hư hại về dụng cụ sẽ rất cao.
    Các bác có đầu tư 1 em FF ngay từ khi là NEWBIE cho mình không? Vì lợi ích của FULL FRAME so với CROP thì không cần bàn cãi.
    1. Tận dụng tối đa công dụng của lens.
    2. Chất ảnh tốt hơn.
    3. Khả năng chịu đựng tốt hơn với môi trường, thời tiết.
    4. Chuyên nghiệp hơn.
    Vốn dĩ các bác PHOTO truyền miệng nhau, đường nào cũng đến FF, vậy sao ta không đến FF ngay từ đầu?
    PS: Em đang bắn D7K và ước mơ nhỏ nhoi của em là được sở hữu D800 trong năm nay =P~

...
  2. Ryan Lee

Ryan Lee Thành viên cấp 4

Đấy là người ta ngụy biện vì chưa có nhiều tiền đấy =))))
    dương giangluisleo29 thích bài viết này.
  3. luisleo29

luisleo29 Thành viên cấp 3

Ryan Lee Theo bác là nên,...
    PS: Em cũng mới, nên em hiểu cảm giác móc hầu bao tậu súng ống bác ợ :|
    CHỤC CỦ ĐI THEO CHỤC CỦ TEO
    1 MÁY, 2 LENS THẤY QUÁ BÈO
    VỤNG CHÈO TÍCH CÓP, DĂM NĂM ĐÓ
    KIẾM ĐƯỢC FULL FRAME PHẢI BÁN HEO
    :(
    dương giangThành Lộc thích bài viết này.
  4. Ryan Lee

Nếu có hội ảnh để chơi cùng (hoặc người hd) thì không khó để làm quen vs FF đời cao, còn nếu tự luyện một mình thì chưa biết sẽ thế nào. Thường thì mình thấy nhiều người lên lens trước rồi mới lên máy, vì lens không rớt giá mạnh như body.
    Quyết định cuối cùng vẫn là ở bạn, tùy tiềm lực tài chính và đam mê thôi ^^
  5. luisleo29

Ryan Lee Em theo đường UPDATE lens lên trước rồi UP máy lên sau bác ạh :| Theo quy trình từ GÀ lên PRO của các anh chị em đi trước đã truyền thì nên thế,... Kinh tế không đủ thì nên không dám đú với thế gian,... :D
    Hiện giờ em đang dùng D7K + Nik 18-105 + Nik 50f1.8 nên có nhiều mơ ước pác ạh :">
  6. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Em nghĩ bác nên đặt mục tiêu là D3x, đỉnh cao của nikon, hoặc ráng chờ 1 tí mua D4x, 1 phát lên tiên luôn cho sướng ạ.
    luisleo29xuangiang1011 thích bài viết này.
  7. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Chuẩn rồi đấy, lên D800 rồi lại ngóng D3 D4 khổ lắm :(
    luisleo29 thích bài viết này
  8. luisleo29

Em cũng muốn lên tiên như thế lắm,... Cơ mà, kinh tế nó không cho phép mấy bác ợ :|
  9. thinhlebaoit

thinhlebaoit Thành viên cấp 1

Về cơ bản thì máy nào cũng như nhau, bạn chụp bằng 1 con 20D vs 60D thì 2 bức ảnh không khác nhau bao nhiêu. Chỉ khác nhau về độ phân giải, còn FF thì khỏi bàn về hiệu năng lẫn giá tiền. Nếu bạn có kinh tế dư dã thì lên FF không vấn đề gì, còn bình thường thì bạn nên kiếm 1 con tầm trung còn lại đầu tư vào lens. Chất lượng ảnh được quyết định chỉ 40% ở máy thôi còn lại là cục dài ngắn kia và để có một tấm ảnh đẹp thì do cách bạn cầm máy như thế nào chứ không phải cách bạn cầm máy gì!
    P/s: Trên là ý kiến khách quan của mình. Thân!
    Nam Cườngluisleo29 thích bài viết này.
  10. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Đã xài d7k rồi sao lại còn ghi là "người mới có nên ..." :v
  11. luisleo29

12. blackcode

blackcode Banned

Đằng nào chẳng học ĐH, sao ko học ĐH luôn nhỉ vô lớp 1 làm chi :3
  13. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

Tự hỏi ví tiền bản thân là có quen với FF hay không?
    Vì mọi rân Phô Tồ nói "mọi con đường đều dẫn đến La Mã "FF" thì còn 1 con đường nữa trong kiếm đạo gọi là "ngự kiếm phi thiên" 35mm là trò trẻ. Hướng lên Large format Hassemblad >:).
    Còn mới chơi hay chơi lâu không quan trọng quan trọng là Bác Hồ cho phép
    hth02x1 thích bài viết này
  14. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

Nói chung là có tiền thì cứ lên thôi ngại ngùng j? 8-}
  15. Photo Thành Nguyễn

Photo Thành Nguyễn Thành viên cấp 1

E xài con 50D lens kit! Nc là chưa nuôi mơ ước ff nhưng cũng có mơ cái lens L :D
  16. lukhach

lukhach Mới đăng kí

nói chung là tiền đến đâu thì cố đến đó thôi, trước cứ lên len cái đã cho nó..bền + đủ tiền :D
    mình đang rất hài lòng với 600D + kit+ 50 1.8 dù trước đó rất muốn cố lên 60D
    mục tiêu tiếp theo nếu có tiền thì vẫn là đổi len thôi, ước mơ nhỏ nhoi: L :))
    Ryan Lee thích bài viết này
  17. Ryan Lee

Tất cả các anh em Canonian đều khát khao có một hoặc nhiều cái L 8->
    jynftu thích bài viết này
  18. Mezzazzy

Mezzazzy Thành viên cấp 2

Nói chung cứ có tiền thì cứ FF mà chơi kể cả mới toanh chưa biết gì mua về nghịch khác biết, sau này đỡ phải bán đi bán lại hụt xiền :3
  19. luisleo29

Forum mình toàn Canonian k àh? Em Nikonian đây :"> nhưng cái nào bắn được thì em vẫn bắn thôi :D
  20. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Chào bác, e là nikonian nghèo đây.....

Ủng hộ diễn đàn