Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Thảo Luận] Web Designer - Graphic Designer?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về web' được đăng bởi Loc_rabbirt, 30/7/13.

Lượt xem: 5,194

1. Loc_rabbirt Thành viên cấp 1

mình cũng thuộc loại gà gà, mù mù tìm đường đi đến với design từ google, nên giờ mình cũng đang thắc mắc giữa Web Design và Graphic Design thì khác nhau ở đâu, giới hạn của mỗi bên là gì?

Làm sao để khi mà mình đi xin việc thì mình tự nhận định mình thuộc Design nào trong 2 cái Design trên?

Và nói tới đồ họa thì nó gồm các loại hình ( nghề ) thiết kế nào? ( Ví dụ với hiểu biết của mình : Web Design - Typo Design - Logo Design - Poster Design ... )

...
    Boo Mina thích bài viết này
  2. Gooner Designer

Gooner Designer Thành viên cấp 4

Web design là 1 phần của Graphic design
    mình biết có các mảng như
    advertise
    interior
    Game 2D-3D
    motion
    Dựng phim
    web
    Còn thiếu mọi người bổ sung thêm
    Loc_rabbirt thích bài viết này
  3. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Web Designer là người chuyên thiết kế về các thứ phục vụ cho web, ví dụ như giao diện website, icon,...nói chung là liên quan đến web hay ứng dụng web.

Còn Graphic Design là nói chung những gì thiết kế trên các phần mềm đồ họa, ví dụ Photoshop, Corel, Ai, InDesign,...
    Pangting, Loc_rabbirtchanlekyuen thích bài viết này.
  4. chanlekyuen

chanlekyuen Thành viên cấp 2

5. Loc_rabbirt

Loc_rabbirt Thành viên cấp 1

thấy vẫn mơ hồ quá nhỉ :D, tại nếu mà nói:

liên quan tới web và ứng dụng web vs liên quan tới các tác phẩm đc tạo ra trên các phần mềm đồ họa

vậy tức là Typo cũng có thể là vừa Graphic Design, mà vừa Web Design à :)
  6. luisleo29

luisleo29 Thành viên cấp 3

Web design có dính dáng tới CNTT (Phần xương) và là 1 phần nhỏ của Graphic design (Phần da)
  7. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Typo thì liên quan gì đến web? Bạn phải hiểu thiết kế web cũng nằm trong thiết kế đồ họa thôi! Nhưng thiết kế web chỉ dành riêng biệt cho web, typo thì web gì? Đừng nói là các font trong thiết kế web nhé :|
    Nguyễn Hoàng TÙngLoc_rabbirt thích bài viết này.
  8. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

typo thì chỉ xếp vào dạng graphic

Web thì cần typo j, wá lắm là add cái font (hoa lá hẹ) vào, dùng css gọi ra xài
  9. Loc_rabbirt

chắc phải gọi chính xác là typeface - font face thì chắc đúng hơn :), typo làm logo cho web :D

mình cũng đang thắc mắc, tại có bác đăng cái topic tuyển người làm, mà cần tuyển Graphic Design chứ ko phải Web Design, vậy ý bác ấy là biết cả tất tần tật về đồ họa, chứ ko phải chỉ là biết mỗi Web Design à?
  10. Pangting

Pangting Thành viên cấp 1

Mình nghĩ khi bạn đi xin việc nếu bạn muốn làm web thì bạn ghi mình là web designer, công việc tuyển graphic designer thì bạn ghi graphic designer thôi :-s quan trọng là đọc trong mô tả công việc thấy nó phù hợp với kỹ năng của mình hay không là được :-s

Vì mình làm bên web nên dự tuyển qua vài cty thì mình thấy bản thân web design cũng chia làm hai loại, một loại thiên về graphic chỉ làm phần giao diện và hình ảnh, một loại khác thiên về UI/UX đòi hỏi bạn phải đụng vào code nhiều hơn và đôi khi chỉ sử dụng toàn hình ảnh có sẵn :D
  11. Loc_rabbirt

Graphic + hình ảnh = Web Design
    còn UI/UX mình nghĩ vậy là Front-End Development luôn rồi đúng ko bạn nhỉ :)

mà giờ dự tuyển ở đâu cũng phải chèn vào HTML-CSS & HTML5-CSS3 + Jquery, không thì tạch chắc :D
  12. Pangting

Cũng còn tuỳ quy mô cty mà người ta kết hợp. Ở cty mình thì mình làm UI/UX designer nhưng mình ko phải đụng và Jquery với Javascript, có front-end developer riêng :D nhưng mình lại làm luôn cả phần graphic :D
  13. Loc_rabbirt

tính ra nó cũng linh động quá cỡ ^^

mình lại muốn rõ ràng 1 chút, để cho các bạn mà có học thì tập trung vào những gì cho dễ, có đôi khi mình học mà thấy nhiều quá, thành thử cũng hụt hơi :)
  14. DuyHa

DuyHa Thành viên cấp 1

Các bạn nói rõ cho mình về phần UX/UI được ko? tks :)
  15. Loc_rabbirt

DuyHa

UI: giao diện người dùng ( User Interface ) - Cái này thiên hướng về giao diện đẹp - lung linh - huyền ảo.

UX: kinh nghiệm người dùng ( User experience ) - Cái này thiên hướng về giao diện hợp lý - dễ dùng - kiểu này cần phải tính toán, lên kế hoạch, và thực hiện sau đó tổng kết để nâng cấp.

UI/UX: trên google có khá nhiều, bạn tham khảo google đi :), giữa UI/UX cũng có những phần chung đấy
  16. iViperious

iViperious Thành viên cấp 3

Như bạn Loc_rabbirt đã nói ở trên phân biệt 2 cái UI và UX cơ mà 2 cái này nó chả liên quan quái gì đến phải đụng vào code cả :)))
    - Code ở đây chỉ để bạn hiểu thêm về thực chất các công việc bạn cần làm " cần phải tính toán, lên kế hoạch " bạn là 1 người ngoại đạo các kiến thức cơ bản để tạo lên 1 sản phẩm nào đó mà bạn không có được các trải nghiệm thì sao bạn có thể tạo ra 1 fomat chuẩn cho bộ giao diện nào đó được , thêm đó bạn phải đóng vai trò là người sử dụng để có thể hiểu và thiết kế sao cho dễ sử dụng nhất chứ không nhất thiết phải độc đáo hoa lá cành .
    Ricky_VU thích bài viết này
  17. Pangting

Người làm UI UX không cần phải biết code nhưng cần phải hiểu cơ bản những gì có thể và những gì không thể làm nếu ko thành phẩm ra sẽ không như mong muốn ban đầu. Có thể hiểu một cách đơn giản là UI là những gì mình nhìn thấy trên trang web, còn UX là những gì mình click vào được (hoặc di chuột, điền form,...) trên trang web
    DuyHa thích bài viết này
  18. Loc_rabbirt

mình đồng ý với quan điểm của Pangting

iViperious thế nên nước ngoài họ có đội ngũ UI/UX riêng biệt và có các công ty tổng hợp thông tin về xu hướng người dùng, phân tích, đánh giá, rồi bán lại cho các công ty cần mà bạn
    DuyHa thích bài viết này
  19. iViperious

iViperious Thành viên cấp 3

các bạn không đọc rõ mình ý mình à =.=! UX tên nó cũng rõ luôn nghĩa rồi mà bạn là người dùng thiết bị bạn có nhiều trải nghiệm trên nhiều hệ điều hành cũng như trên nhiều thiết bị khác nhau . khi bạn tạo ra 1 giao diện , UI giúp bạn làm đẹp nó còn UX không phải là cái bạn có thể bấm vào được nó là trải nghiệm người dùng là cách mà bạn sử dụng sản phẩm đó dựa trên những UI mà bạn có UI ở đây là mấy cái button hay textbox bạn có đó . làm UX bạn phải hiểu người dùng người ta dùng sản phẩm của bạn như thế nào thói quen ra sao việc bạn BASE theo code để thể hiện UX là để bạn có thể biết được trên hệ điều hành này CONTROL chuẩn của các thành phần ra sao từ đó xây dựng UI dựa vào các CONTROL đó sẽ đảm bảo hiệu quả được cao hơn . dĩ nhiên 1 cái ứng dụng chả có nhẽ mọi thứ được sắp xếp lộn tùng phèo lên thì đó là Bad Design (Bad UX)

Loc_rabbirt : Đúng là ở nước người có đội ngũ UI và UX riêng biệt, nhưng UX không phải là xu hướng người dùng nó là thói quen bạn nhé. còn xu hướng ở đây như bạn nói ví dụ xu hướng dùng SmartPhone coi Film chẳng hạn vậy 1 ứng dụng đọc báo sẽ không thể phát triển được ah :(

Đôi dòng tâm hự đừng căng thẳng quá :))
    DuyHa thích bài viết này
  20. DuyHa

DuyHa Thành viên cấp 1

Tks các bạn rất nhiều ^^

Ủng hộ diễn đàn