Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Thế giới Typography đầy màu sắc

Chủ đề thuộc danh mục 'Tác phẩm đẹp - Tài liệu tham khảo Typography' được đăng bởi cuongbenki, 2/12/12.

Lượt xem: 9,145

1. cuongbenki Thành viên cấp 3

Bạn có nhớ lúc nhỏ không tập viết của mình, tiêu đề thường được trang trí với kiểu chữ điệu đà riêng, hay quyển nhật ký với những kích cỡ chữ to nhỏ đan xen vào nhau, kết hợp thêm một vài họa tiết hoa văn… thì đó đã là nghệ thuật Typography.

Riêng trong đồ họa (graphic design), nghệ thuật typography (xin gọi tắt là typo) là yếu tố cơ bản nhưng rất quan trọng. Cứ tưởng tượng mà xem, bạn sẽ gặp rất nhiều khó khăn khi thiết kế một sản phẩm cho khách hàng mà dữ liệu thông tin mình nhận được là: KHÔNG CÓ GÌ. Tức là không có nội dung (text) và hình ảnh. Đứng trên cương vị là người thiết kế, bạn phải tư vấn cho họ nhiều thứ. Khi đã có text và vì một lý do nào đó không có bất kỳ hình ảnh nào, thì dùng các con chữ để tạo thành chất liệu thiết kế là một lựa chọn hàng đầu.

Typo là lấy các chữ cái làm chất liệu thiết kế, ngoài chuyện truyền đạt thông tin, mà con mang tính nghệ thuật, thẩm mĩ cao. Typo giải quyết được rất nhiều vấn đề. Theo tôi, nó là một trong những yếu tố quan trọng nhất mà một graphic designer cần có. Từ thiết kế logo, ấn phẩm văn phòng, những mẫu in ấn, poster, print ad, tvc… bất cứ trường hợp nào cũng cần đến chuyện nghệ thuật typo.
    Nói chuyện về chữ thì vô cùng da dạng và kiểu-gì-cũng-có. Trang web dafont.com cung cấp rất nhiều font chữ free mà bất kỳ designer nào cũng thầm cảm ơn người chủ website ấy. Để cho các font chữ có hơn hơn trong chuyện trình bày (layout) thì phải kết hợp chuyện độ dày mỏng các kí tự, màu sắc, hình thức thể hiện.

Hãy trang bị cho mình một kho tư liệu về font chữ để lựa chọn 1 hoặc 2 font xuyên suốt mẫu thiết kế của mình (đừng có dại dột sử dụng nhiều font trong 1 mẫu thiết kế nhé!), sử dụng miễn sao đem lại cho người xem cảm giác dễ đọc nhất, nổi bật nội dung, và truyền tải được ý đồ của người thiết kế tới người đọc là được. Hãy tôn trọng font chữ mình chọn để sử dụng nữa nhé. Cơ bản, một font chữ được thiết kế nó đã gần như đạt đến sự hoàn thiện. Sự bóp méo làm biến dạng font chữ ấy nhiều khi có tác dụng ngược.

Tạp chí logo.edu.vn giới thiệu một số mẫu design sử dụng nghệ thuật Typography đẹp, đáng tham khảo. Hy vọng sau khi tham khảo, bạn sẽ có được những cảm xúc và sự trải nghiệm thú vị.

Nguồn: Thiết Kế Mỹ Thuật

...
    Jerry U, Net, lpfanadp5 người khác thích bài viết này.
  2. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

E là ngại đọc lắm. Thưởng thức hình thôi. Nói chung là người làm ra những bản này cũng khá là cầu kì :>. Ông lão Mod Eminem kia like chứ ko comment hả :-?
  3. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

nếu pic này mà do mem làm thì chắc là nhiều người sẽ bảo bố cục lộn xộn rồi là sử dụng nhiều font chữ...blap làp lạp..không hiểu sao nghệ sĩ làm thì khen đẹp,còn nếu mem làm thì chê chỗ nọ chỗ kia.có lẽ phân biệt đẳng cấp.
    NetMèo Heo thích bài viết này.
  4. Mèo Heo

Mèo Heo Admin Việt Font

Mình cũng nghĩa vậy \m/
    luanvkhp thích bài viết này
  5. KenDang

KenDang Thành viên cấp 1

Theo m thì cái này mang tính chất quảng cáo... nên xấu hay đẹp thì tùy vào thời điểm, địa điểm, đặc thù của nó bác ạ...
    đôi lúc sự ko chuẩn xác, ko theo 1 formal nhất định nào đó lại làm cho ngta ấn tượng
    làm cho ng ta ấn tượng, nhớ lâu mới là mục đích quan trọng nhất trong quảng cáo :D

Mà công nhận bác nói chuẩn, m cũng nghĩ thế :D
  6. lienxovn

lienxovn Thành viên cấp 2

mình với mod đều like nhưng không cmt,và chỉ mod đc nhắc đến,có lẽ cũng là phân biệt,mình xin mạnh dạn phản đối =))
  7. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

em có nói gì bác với mod đâu,vấn đề em đang nói là vấn đề khác,chứ em đâu có ý móc máy gì đâu,.hiểu nhầm rồi đới,hay là bác quote nhầm của bác kia[​IMG]

Ủng hộ diễn đàn