Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Thiên Nga Đen - File Raw xịn ^^!

Chủ đề thuộc danh mục 'Kho ảnh stock' được đăng bởi IceF, 7/8/12.

Lượt xem: 22,377

1. IceF

IceF Thành viên cấp 4

Nhận xét sáo rỗng quá xếp à. Mình thích thì mình gắn nó vào,nó không làm xấu tấm hình là dc.Bác làm hình ntn mà bảo em không biết cách thế? Haizzz
  2. Tuankeeper

Tuankeeper Thành viên cấp 1

e nhìn vào thấy xấu thôi :| với cả ảnh thì cứ để nguyên nó là ảnh đi đừng thêm chữ nghĩa vào làm gì nhìn nó đồ hoạ lắm :| bác xem mấy nhiếp ảnh gia xịn có bao giờ thêm text vào ảnh đâu :))) cũng chả có bức ảnh đẹp nào lại đi đập text nhiều cả. kiểu thế nó áp đặt cảm xúc cho người xem ảnh lắm :D
    IceF thích bài viết này
  3. IceF

IceF Thành viên cấp 4

Tầm bậy,vào 4rum design mà lại bảo làm hình theo các nhiếp anh gia ^^!.Bạn không thích ok! CHứ không phải bạn không thích là không đẹp :)),Đa số tất cả dân design đều gắn text lên hình :D đưa mặt vào studio cho các nhiếp ảnh gia chụp thì tất nhiên là chẳng ai nhét text rồi =))
  4. Tuankeeper

IceF thích bài viết này
  5. IceF

IceF Thành viên cấp 4

Hòa vào ảnh là hòa ntn?
    Mấy tấm hình bạn send chẳng tấm nào có nội dung giống hình trên của mình thì bạn so sánh cái gì =)).Đâu phải hình nào mình cũng nhét text chỗ đó và font đó.
  6. MrKun

MrKun Mới đăng kí

có part 2 ko bác :">
  7. Tuankeeper

vậy bác là dân chụp ảnh hay là dân thiết kế vậy ạ? e học bên thiết kế thì mấy trường phái làm màu mè cho ảnh này thì họ không gọi là design đâu @@ ảnh + thiết kế thì nó ra kiểu manip đó bác :|
    IceF thích bài viết này
  8. Bao Tin Tran

Bao Tin Tran Thành viên cấp 2

Thiên nga phải tạo dáng như múa ba lê chứ :-/ ??? Dù sao cũng thanks phát nhé.. Stock rất đẹp
  9. InvisibleMan

InvisibleMan Thành viên cấp 2

Bạn này nói hay thật. Mình cũng chẳng hiều luôn nhá :D
  10. Tuankeeper

đại í của mình là khi cho text vào ảnh thì phải khéo léo làm sao để cho nó ăn nhập với cả bức ảnh về ý nghĩa, màu sắc, cách sắp xếp, tính cách font chữ (tựu chung là cái môn typography) chứ không phải cứ đập text bừa vào như một số bác trên đây :|
  11. Sắc Hoa Tigôn

Sắc Hoa Tigôn Thành viên cấp 2

part 1 làm chưa xong đã lo part2[​IMG]
  12. InvisibleMan

Mỗi người có cái nhìn riêng, thế nào là text nó ăn hợp với ảnh.
    Text trên cũng bình thường mà bạn.
    Mình kém phần text bạn nhận xét hộ phần text này với :D
  13. Tuankeeper

muốn biết thế nào là hợp với ảnh thì bạn nên học 1 khoá typography. còn bức ảnh của bạn thì mình nói thẳng luôn là text nó KHÔNG đẹp. có thể vì mình học thiết kế nên con mắt đánh giá khắt khe hơn.
    Nhận xét trên phương diện của 1 designer thì text trong bức ảnh này FAIL hoàn toàn. Mình chưa nói về màu sắc và bố cục. riêng cái cách bạn sử dụng font họ Calligraphy (tức là đuôi chữ này nối liền chữ tiếp theo) mà để khoảng trống giữa các chữ cái thế kia là không ổn rồi :)
  14. InvisibleMan

Xin lỗi bạn cái font này kiểu chữ nó thế, nó tự tách. Ko phải Font họ Caligraphy gì hết.
    Bạn giải thích rõ hơn vấn đề Text Fail nó như thế nào giùm mình với.
    Thế theo bạn để text bức ảnh này là kiểu font gì, màu gì cho hợp. Nếu được mình sẽ úp bộ Blend chưa text để bạn làm. Bọn mình sẽ học hỏi ít chút được chứ.
    Cảm ơn bạn nhá. Mình gà lắm, bạn học thiết kế trường gì đó? Mình thì chẳng học hành gì. Tự sướng thôi.
    Có thể viết tút chia sẻ kinh nghiệm của bạn về text cho anh em.
  15. InvisibleMan

Max size
  16. Tuankeeper

Thứ nhất đó là tại bạn chưa hề có kiến thức về typo nên bạn mới tưởng cái font tách ra như thế là đúng. còn họ calligraphy thì mình sẽ đem ví dụ, đó là HỌ. không phải TÊN FONT.
    calligraphy nó kiểu này đây: http://www.dafont.com/theme.php?cat=601
    nếu bạn muốn tìm hiểu thêm về typo thì đọc 1 số bài viết: http://idesign.vn/content/an-tuong/kien-thuc/thuat-ngu-danh-cho-ban-yeu-typography-s/ (tuy sẽ hơi khó hiểu cho người mới)

Thứ 2 là mình không bỏ text vào ảnh (hồi trẻ trâu mới vọc thì có) nên cũng không hứng thú lắm với vấn đề này. còn đặt text thì mình có vài lời khuyên cho bạn là sử dụng font chữ có sẵn của Pts là Minion Pro và Myriad Pro. không cần phải loằn ngoằn hoa lá cành đâu :)

//mình đang học tại FPT Arena và hiện đang làm thiết kế tạp chí, poster, ấn phẩm cho trường luôn.
    fireflies19IceF thích bài viết này.
  17. IceF

IceF Thành viên cấp 4

Mình là dân thường cầm máy chụp ảnh,biết PTS,và chẳng có cái trường phái nào ở đây cả,hình này không gọi là hình design thì gọi là hình gì,còn Manip là Manip chẳng ai bảo hình này là hình Manip cả.
    Bây giờ bạn chụp hình,bạn post tác phẩm của bạn lên rồi mình nói bạn " không biết chụp thì thôi đừng chụp hay hơn " à . Các photographer xịn chẳng ai chụp xấu như bạn à????
    Text có sử dụng trên hình có nhiều mục đích,và mỗi mội designer sử dụng nó với mục đích khác nhau.
    Có người dùng Text để Nhấn mạnh nội dung của bức hình,cũng có người dùng Text để che đi một số khuyết điểm của tấm hình.
  18. IceF

IceF Thành viên cấp 4

Bạn lại nhàm vớ vẩn với cái môn Typo vào cái phong cách Blend của các Designer???
    Bạn nói bạn học ở Arena và đang hiện làm thiết kế tạp chí,poster,ấn phẩm,thì bạn nên đưa ra dẫn chứng hình ảnh cụ thể cho anh em học hỏi? Bạn đừng dùng những lý lẽ sáo rỗng nói không không như thế thì chẳng ai hiểu bạn muốn nói gì cả.
  19. Tuankeeper

cái này gọi là RETOUCH bạn ạ. Design nó có nghĩa là THIẾT KẾ, không ai gọi THIẾT KẾ một bức ảnh cả :) nếu bạn áp dụng thiết kế vào 1 bức ảnh thì sẽ gọi cái đó là manpiphoto, mong bạn hiểu cho những kiến thức cơ bản này.

mình rất buồn cười với 1cmt của bạn trong topic ảnh cô gái với bóng bay gì đấy, đó là lời góp ý của bạn cho 1 bức ảnh của 1 bạn khác: "text đâu? chữ kí đâu? bổ xung vào nhé". mong bác cảm nhận ra vẻ đẹp thật sự của một bức ảnh. đừng cứ cứng nhắc là phải đập text đập chữ kí này nọ vào. Thân.
    IceF thích bài viết này
  20. InvisibleMan

Cảm ơn bạn nhá. Cho mình hỏi tý bạn học Arena Đội Cấn hay Nguyễn Trãi thế, lớp gì vây? :D

Ủng hộ diễn đàn