Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Thiết kế phẳng - đôi điều tâm sự

Chủ đề thuộc danh mục 'Kinh nghiệm / Kiến thức dành cho designer' được đăng bởi ivyiron, 12/6/13.

Lượt xem: 13,067

1. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

bạn nên nhớ là bản quyền sáng chế nhá, là một cái cụ thể được đăng ký, nó khác hẳn với xu thế thiết kế bạn nhá, và bạn đọc có hiểu ko, thiết kế đây là từ chỉ chung cho công nghệ hay một chức năng cụ thể của điện thoại, còn flat design là một cái xu thế thiết kế về mặt hình ảnh :)) đúng là bạn chưa bao giờ nhìn một cái bằng đăng ký sở hữu trí tuệ thế nào nên mới quote những câu như vậy. Còn kia là phát biểu khi phong cách của smartphone và tablet của Iphone bị nhái, cái này khác biệt nhá bạn. và iphone cũng ko kiện các hãng về việc nhái phong cách :))Nó chỉ có thể kiện được các hãng trên một đăng ký sở hữu trí tuệ cụ thể thôi, tôi nhắc lại một lần nữa vì hình như bạn cố tình bỏ qua cái ý này. Nếu iphone mà nhái các hãng và các hãng ko nhái, sao iphone ko thua kiện đi hay các hãng đi mà kiện iphone. Mà sao bạn ko trả lời mình những luận điểm kia đi, chỉ đưa ra được mỗi một vấn đề thế. Nó ko đưa vào vì nhiều lí do, có thể do phần cứng trên máy chưa đáp ứng, hoặc người dùng chưa đòi hỏi hoặc nó chưa muốn đưa vào vì chiến lược, cái này là việc của Apple còn hiệu quả của nó là bạn hãy nhìn vào cái pic tôi post và cái link tôi dẫn đi.
    Mà điều nữa, tôi ko phải là ifan nhá, và khi tranh luận, đừng dùng mấy từ của trẻ trâu, nó ko giúp bạn think different được đâu.
  2. ZuoV

ZuoV Thành viên cấp 1

banbaonylong Mình cũng đồng ý với bạn htho2x1 là giọng điệu của bạn đầy tính khiêu khích và không liên quan đến chủ đè bài viết!

Topic này là đôi điều tâm sự về thiết kế phẳng.
    Bởi vậy, khi vào topic này, không quan tâm sao chép hay làm gì mặc kệ nó, cái mình đánh giá là iOS 7 có đẹp hay không, đặt nó ngoài luồng dư luận ko liên quan, đừng có so sánh là lưỡng long nhất thể hay gì cả!

Bản thân mình không có điều kiện xài hàng Táo, cũng không sự khép kín hoàn toàn của nó, nên đừng nói mình bênh ai cả! (đang xài hàng Nokia)
    Bạn là mod thì nên nói bình tĩnh và nhường nhịn hơn, đừng bị cuốn vào luồng cãi vã với mem!!
    Thân,
    ivyironhth02x1 thích bài viết này.
  3. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

update post à :O

bạn ko biết có xem chi tiết vụ Samsung - Apple ko nhỉ? :D

Apple kiện Samsung ở vài nước: đền bù 1 tỷ đô nhưng ngược lại Apple cũng bị cấm bán 1 số sản phẩm ở Mỹ ở 1 vụ kiện khác (dĩ nhiên Apple thua kiện chớ) x_x

còn bạn lại bảo Apple kiện cái hãng khác nhái phong cách smartphone và tablet. :( Xin thưa với bạn là có thằng nào ra sau mà bị nhái bở thằng ra trước ko?

Bạn lại đổ lỗi cho phần cứng ko gánh nổi thì mình cũng biết chắc bạn chưa xài iPhone bao h rồi :(, rất tiếc là có app trong iStore đã thực hiện đa nhiệm từ lâu, nhưng tới sau 2 đời máy Apple mới hết bảo thủ đưa vào x_x. Phần cứng chưa đáp ứng ở đó à?

Còn cái link bạn đưa chi vậy? Nó đại diện cho toàn cầu à :(
  4. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

tôi đã nói rồi, bạn lại đưa một cái link ảnh của một cá nhân vào làm để tranh luận, đó chỉ là ý kiến của một cá nhân, chủ quan và chỉ một phần sự thật, một phần sự kiện, chỉ trích những thứ có lợi cho ý kiến mình để đưa vào. Nếu đưa, hãy đưa những tin chính thống, số liệu bảng so sánh của các tổ chức, tạp chí uy tín trên thế giới, nhóm nghiên cứu, những tin có thể tin cậy và đáng để suy nghĩ.
    Và lần nữa tôi lại nhắc lại lần thứ hai: Nó chỉ có thể kiện được các hãng trên một đăng ký sở hữu trí tuệ cụ thể thôi, tôi nhắc lại lần thứ hai vì hình như bạn cố tình bỏ qua cái ý này khi nói về việc kiện ăn cắp bằng sáng chế của các hãng.

Còn cái việc ip ko đưa vào, tôi đã nói nó có thể có nhiều lí do, cái đó do apple quyết định, bạn ngồi một chỗ ở máy tính nhà bạn mà phán như thánh là apple bảo thủ :)) nhận định hoàn toàn chủ quan về một vấn đề công nghệ khi ko hề có thông tin gì về thị trường, xu hướng phát triển hay chiến lược của công ty, các vấn đề về công nghệ hiện tại khi kết hợp với nhau.

Link tôi đưa, nó ko đại diện cho toàn cầu, nhưng nó lả ở Mỹ, thị trường cạnh tranh khốc liệt và lớn nhất nhì thế giới (nói thế cho nó an toàn, ko dám nói nó nhất), nơi khách hàng có học vấn và trình độ cũng như tính thực dụng, khả năng đánh giá hàng hóa rất cao, và ở đó, giá iphone với dân mỹ chẳng có gì là để khẳng định đẳng cấp. Và như tôi đã nói, thực tế ở cả Đài Loan cũng vậy.

Tôi nói rồi, đừng dùng suy nghĩ người khác để tranh luận, hãy dùng kiến thức và những gì thực tế mình biết để nói, đừng ngồi bàn phím xem tin báo mạng và haivl để tranh luận.
  5. banbaonylong

ko fải đang bàn về thiết kế và sau đó là nhái sao? số liệu đó nói j về 2 việc đó vậy :(. Cứ tổ lái rùi bảo ko trả lời là sao :O

Bạn lại lôi cái khiên đăng kí bản wuyền cụ thể :O thế bạn có biết đến bằng sáng chế bị gắn mắc là ảnh hưởng chung đến sự phát triển khoa học công nghệ thì ko thể mang ra đi kiện đc ko ;;)

bạn nên là người dùng kiến thức đã có của mình để nói thôi, đừng nói coi chừng hớ đó :(
    "phần cứng trên máy chưa đáp ứng"

những bằng chứng này có thiệt chứ haivl j vậy? haivl có đăng ảnh này hồi nào mà lại lôi vào nhỉ :D

bạn càng tổ lái vấn đề ra xa hơn
  6. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

ngay từ ban đầu bạn là người lôi cái việc nhái nhiếc vào để chém, trong khi đây là bàn về ios7, về việc nó dùng có tốt, thiết kế của nó thế nào, bạn là người đầu tiên lái vấn đề đi chuyện khác, xem lại đi nhé :)) bạn nói về việc kiện cáo tôi mới đưa ra cái vấn đề bằng sáng chế ra để nói và việc kiện nó như phải như thế nào để bạn hiểu ss nhái nó thế nào thì iphone nó mới thắng kiện. Còn cái việc ảnh hưởng chung thì bạn chưa đủ khả năng để biết cái nào là ảnh hưởng cái nào ko đâu.
    Bạn nên để ý là tôi chưa hề nói ss nhái phong cách hay ko nhái iphone, iphone tuyên bố thế là sai hay đúng, mà tôi chỉ nói trên những sự kiện chính thức xảy ra. Ngay như cái ảnh trên, cho là đúng thì iphone là ng kết hợp các thứ đó lại và cải tiến, vì xét cho cùng, mọi phát minh hay sự phát triển công nghệ đều là kế thừa từ những thứ đã có từ trước. Còn SJ đủ thông minh hơn bạn để phát biểu những câu như vậy, và nên nhớ đó ko phải là câu đem đi để kiện, nó có thể chỉ là câu để pr cho hãng hay nhằm mục đích nào đó, nó gọi là phát biểu bên lề. Ko ai đi kiện đưa cái câu đấy ra cả. và việc lôi câu nói đó ra để châm biếm hay đưa vào tranh luận thật ấu trĩ.
    Còn việc phần cứng, việc đưa bất kỳ một chức năng nào vào nó sẽ ảnh hưởng đến cả nền tảng, hoặc đưa vào sẽ kéo thêm các chức năng khác phải đi theo hoặc cản trở chức năng sẵn có, gây khó khăn cho việc sử dụng, nó là công nghệ của công ty apple, tôi và bạn đều ko biết nên tôi chỉ nêu trường hợp có thể xảy ra, ko phải khẳng định, nhưng bạn chỉ xoáy vào đúng 1 câu để nói, đúng kiểu chỉ trích 1 phần ra để tranh luận :))
    cái haivl là một cách nói kiểu tưởng trưng cho việc lấy thông tin hay ảnh từ những nơi là phát biểu cá nhân. còn kiến thức của tôi, tôi luốn nói trong hiểu biết của mình và trước khi nói, bao giờ tôi cũng check lại thông tin, bạn cứ an tâm như vậy. Và điều nữa, tôi là người làm trong D&R.
    Tổ lái giỏi phải là bạn, từ ios7 thành ra Job bẩn bựa, rồi kiện cáo, rồi cái nào đi trước, cái nào nhái, bạn là người khơi mào ra những điều này rồi lại đổ hết cho người khác, khâm phục.
  7. banbaonylong

no no, khúc đó có nói với bạn đâu :-j coi lại #28 #29 #30 nhé
  8. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

thế thì đọc lại #25
  9. banbaonylong

dĩ nhiên, ko thấy nó lai à :(?
  10. HSP

HSP Thành viên cấp 4

banbaonylong
    Đi sau , copy hay đổi mới ?
    Kho dữ liệu về nội dung các sáng chế đã được cấp bằng, quản lý bởi chính phủ các quốc gia, là nguồn tài nguyên công bố công cộng, có thể giúp các nhà nghiên cứu công nghệ tìm hiểu sâu về công nghệ liên quan, các nhà kinh doanh nắm được xu hướng công nghệ của đối thủ, các học giả có thêm tài liệu tham khảo miễn phí hoặc chi phí rất thấp. Tính đến năm 2010, đã có khoảng 60 triệu nội dung sáng chế (được cấp bằng) được tóm tắt hoặc công bố chi tiết trên mạng Internet.

11. Diệu Linh

Diệu Linh Thành viên cấp 1

=)) bảo thủ ế
  12. Nguyễn Diễm Thanh

Nguyễn Diễm Thanh Mới đăng kí

Cám ơn một bài viết hay =D>
  13. vobeco

vobeco Mới đăng kí

Mình thích những thiết kế Phẳng mới của Apple. Những thay đổi để tạo ra sự mới mẻ cho các thiết kế.
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn