Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Thiết lập kích thước file thiết kế?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi anhkhoa4589, 12/3/14.

Lượt xem: 2,831

1. anhkhoa4589 Mới đăng kí

Chào mọi người!

Mình đang muốn thiết kế băng rôn khổ 3m x 9m.
    Nhưng khi mình thiết lập kích thước file Illus là 3m x 9m thì lúc thao tác phần mềm chạy rất nặng.
    Cho mình hỏi có cách nào để khắc phục không?

Thanks!

...
  2. Ryan Lee

Ryan Lee Thành viên cấp 4

Vẫn là vấn đề vector :v :v
    Cứ làm tỉ lệ 1:3 rồi xuất file vector (.EPS), khi in không vấn đề gì đâu bạn à.
    anhkhoa4589 thích bài viết này
  3. vitconlikeonline

vitconlikeonline Thành viên cấp 2

9m mà sao bạn đánh đc kích thước đo hay vậy?
    file khổ lớn làm tỉ lệ thôi :D
  4. anhkhoa4589

anhkhoa4589 Mới đăng kí

Mình gặp vấn đề này lâu rồi, chỉ nhớ là thiết lập khổ lớn chứ không rõ là mấy mét.
    Giờ trình bày nôm na lại cho mọi người hình dung ra vấn đề thôi.

Vậy nếu mình thiết lập tỉ lệ 1:3 nhưng trong thiết kế có chèn 1 tấm hình .jpg vào thì in ra có bị bể hình không?
  5. Ryan Lee

Ryan Lee Thành viên cấp 4

Hãy chọn ảnh chất lượng tốt nhất có thể (300dpi thì càng tốt).
    Bởi baron để treo cho mọi người nhìn từ xa nên tổng thể thì không ảnh hưởng (trừ khi bạn soi tận lỗ chân lông của baron @@).
    Khi edit thì nên để tỉ lệ hình lúc làm việc so với tỉ lệ thực tế khoảng 1/3 (ảnh cần in thực tế là 9m thì cố gắng đặt file làm việc = 3m) thì hình ảnh sẽ ít vỡ hơn.
    Còn trường hợp vector toàn bộ thì vô tư luôn, tỉ lệ bao nhiêu cũng chơi :))))
    Khanh Mâyanhkhoa4589 thích bài viết này.
  6. phannkhoi

phannkhoi Mới đăng kí

7. chanhunghn

chanhunghn Thành viên cấp 1

chỉ cần tỉ lệ 1:10 thôi, nếu file là 3x9m thì để trong file là 30x90 cm thì lúc in vẫn ok bạn nhé.
  8. raizel9x

raizel9x Mới đăng kí

up cho chủ thớt
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn