Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Thực trạng vẽ chibi hiện giờ - Khái niệm chuẩn của chibi!

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Painting' được đăng bởi Mèo_BaoCông, 24/5/13.

Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Lượt xem: 43,872

1. Lan Bym

Lan Bym Thành viên cấp 2

Hero Wings : tụi e thật ra cũng ko làm quá vấn đề lên đâu,vì hay xem vào những người đc tung hô là họa sĩ chibi đều sai lè về cái gọi là căn bản của chibi,nên tụi em chỉ muốn cho m.n đọc và nắm rõ thôi . Đương nhiên việc gì cũng có ngoại lệ của nó,miễn trong khuôn khổ chấp nhận đc chứ ko phải bóp méo xẹo hết tất cả đâu . Ý tụi e là vậy đó :D
    Hero WingsDmonkey thích bài viết này.
  2. Hero Wings

Hero Wings Thành viên cấp 3

sun_writer bố láo thật :-w
    hàng của anh còn ỉm mà dám bô tranh ra đây :-w

hth02x1 cảm ơn bác thì đã bỏ thời gian xem những thứ gọi là "tác phẩm" của em =)) nhưng với em về nghệ thuật thì chả có j gọi là "khuôn phép" cả =)) tất nhiên là ở trong 1 hạn chế nào đó ~X(
    nói câu này xong thấy mình ngu lơ về :v
  3. Sun

Sun Mới đăng kí

Hero Wings: bữa nay đanh đá quá :3 thôi inbox đi mình tâm sự chuyện tình cảm nha :v
  4. Lan Bym

Lan Bym Thành viên cấp 2

Hero Wings mỗi loại nghệ thuật đều có đặc trưng riêng của nó,nên ngta mới phân loại nó ra . Em thấy nhiều người cứ nhập nhằng rồi lẫn lộn,khiến cái nghệ thuật thật sự nó bị loãng đi nhiều quá,có chút bức xúc đêm khuya nhẹ :3
    Nguyễn Tất Thắng, MzuHero Wings thích bài viết này.
  5. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

Hero Wings hehe, xem bạn vẽ từ lâu rồi mà :)) đương nhiên nghệ thuật là thứ khó khuôn phép, mọi định nghĩa chỉ là tương đối, và đúng như bạn nói, trong khuôn khổ và cơ bản nó phải đẹp :)) "e đẹp e có quyền" =))
    Kiku194, Mzu, Lan Bym1 người khác thích bài viết này.
  6. chocosel

chocosel Mới đăng kí

* cạy nắp hòm chui ra* hai za cái hình của mình bất ngờ được lên thớt rồi.....
    nói chung là không có chủ thớt đăng một bài quyết liệt ...(hay làm quá lên theo ý của bạn nói)
    thì đến khi nào người khác mới chịu hiểu nữa?!? Cứ để mặc cho hàng loạt báo lâu lâu vài tuần lại đăng tin về chibi siêu cute siêu đẹp gì đó à? hay là để dân ta cứ ngậm ngùi mà chấp nhận như vậy gọi là chibi?
    Nói thật mình ít khi comment những sự kiện như thế này nhưng mà....bất cứ thứ gì để trong người lâu quá cũng không nên.
    không quan tâm đến luật thì cũng chẳng sao, nhưng mà...làm ơn hiểu về chibi là được rồi.
    Thân
    *chui vào hòm đóng nắp tiếp tục binh bài*
    Nguyễn Tất Thắng, Dmonkey, Mzu2 người khác thích bài viết này.
  7. thuynganquan

thuynganquan Thành viên cấp 2

ôi dào, hơi tý là lại lại phải lôi mấy cái tỷ lệ này nọ ra. cứ phải đúng tỷ lệ này tỷ lệ kia làm j. cái j nó cũng phiên phiến thôi, làm j có công thức cho nghệ thuật đâu ;;)
    Kiku194, Hero WingsMzu thích bài viết này.
  8. Mzu

Mzu Thành viên cấp 1

Đông vui nhỉ :D
  9. chocosel

chocosel Mới đăng kí

nghệ thuật không có công thức...nhưng phải năm căn bản cái đã...kẻo thành phi nghệ thuật :v
    Hero Wings, Dmonkey, Mèo_BaoCông1 người khác thích bài viết này.
  10. Lan Bym

Lan Bym Thành viên cấp 2

thuynganquan : đâu cần chuẩn tỉ lệ ih khuôn,sai lệch tí lại ra nét đặc trưng của mỗi người . Như mình vẽ hình họa,đâu chuấn 100% như mẫu nhưng nhìn vão ngta vẫn thấy sự cân đối và đúng cái đặc trưng để nhận ra nó . Cái tỉ lệ thực chất cũng mang tính tượng trưng chung chung để làm cái gốc mà thôi :3
    Mzu thích bài viết này
  11. Tờ Ùng Sờ pờ rúc

Tờ Ùng Sờ pờ rúc Thành viên cấp 2

mình thấy nghệ thuật thì chả có cái gì gọi là định nghĩa cả
    các khái niệm nó có tính xê dịch!
    gớm, chibi "chuẩn"? ngồi lấy thước mà đo?
    gây war? post lên haivl để hỏi? =))
    Kiku194Hero Wings thích bài viết này.
  12. Mèo_BaoCông

Mèo_BaoCông Thành viên cấp 1

vậy theo bạn là chibi bụng to đầu nhỏ được ak? mắt to hơn đầu được chắc??? nếu đã làm 1 cái nghệ thuật nào đó mà được định nghỉa từ trước và trở thành 1 cái gì đó truyền thống ( trong khi đó chibi là 1 văn hóa của người Nhật luôn) thì hãy giữ những phương pháp cần thiết và tỉ lệ quan trọng trong hình thức trình mày.... mình hỏi bạn dám cho nữa kg muối vào 1 nồi canh đủ 3 người ăn không???
    chocosel thích bài viết này
  13. Thái Châu

Thái Châu Thành viên cấp 4

Mình đã nói rồi, những Topic như thế này sẽ sinh ra 2 trường phái.
    Rồi còn "đông vui" hơn nữa.

sun_writer: Bác với Hero Wings là Gay à? Nếu đúng mình cùng hệ nhé. :))
    Đùa thui, chứ mình thích bạn lắm, với bạn banbaocaosu, thienma nữa.
    Còn 2 ông kia thì mình hơi nhức đầu ... 2 ổng làm đồ hoạ mà cạy miệng ra vàng.
    Hero WingsMèo_BaoCông thích bài viết này.
  14. Mzu

Mzu Thành viên cấp 1

Bụng to đầu nhỏ là trường hợp người mập mập đc đấy chứ - còn mắt to hơn đầu thì thấy ở đâu rồi thì phải :D
    Cái gì cũng có quy chuẩn nhưng đôi khi cần phá cách :P
    Mèo_BaoCông thích bài viết này
  15. Lan Bym

Lan Bym Thành viên cấp 2

Tờ Ùng Sờ pờ rúc : để mình nói cho bạn nghen nhé . Chibi nó bắt nguồn từ Nhật Bản,đã là một nét văn hóa của ngta,đây cái tỉ lệ gần như là qui luật của họ . Từ khi nó du nhập vào VN bị bóp méo đi ít nhiều,nếu đã lấy cái của ngta thì hãy tôn trọng nó :) còn lấy thước mà đo thì ko cần thiết đâu,chỉ cần nhìn bằng mắt đã đủ r :) và nói thêm lần nữa,đâu ko phải gây war mà là thuyết phục và nâng sự hiểu biết của mọi người thêm về chibi thôi :3
    Sora, Dmonkey, Nguyễn Tất Thắng3 người khác thích bài viết này.
  16. Mèo_BaoCông

Mzu uhm mình đâu dám nói buộc phãi theo như thế... có một số mem làm thái hóa đi mà
    Mzu thích bài viết này
  17. Dmonkey

Dmonkey Mới đăng kí

Nghệ thuật không có công thức vậy trong trường học lý thuyết để làm gì ???
    Nguyễn Tất Thắng, MzuMèo_BaoCông thích bài viết này.
  18. Mèo_BaoCông

Khỉ ơi.... lâu ùi mới chọt được 1 câu =))] mak chuẩn luôn =))]
    Dmonkey thích bài viết này
  19. Hero Wings

Hero Wings Thành viên cấp 3

Lan Bym =)) ai thấy cũng bức xúc mà, nhưng mà chính vì mấy cái "luật" đó, a ko bảo là sai, là ko nên áp dụng, mà là a thấy nó làm hạn chế ý tưởng và cách mà mình muốn thể hiện vào bức vẽ của mình.
    Ví dụ đơn giản, mấy em mới tập vẽ, chả biết j về chibi nhưng yêu thích nó, bập bẹ vẽ dc vài hình muốn cho mọi người biết và cho ý kiến (thậm chí là khen ngợi hay phê bình) đọc vào cái bài này thấy mấy cái mình chả đáng đưa lên nữa vv và vv.... vì nó ko đáng dc gọi là CHIBI
    Chính bản thân a hồi bé ,vẽ ngoài em gái mình ra thì " chó nó xem" (sr hơi ngáo tí :D) cũng nhờ động viên và sở thích mà cũng dc tàm tạm dù chả dc học trường lớp nào, cũng có người khen như bạn hth02x1 kia =)) cũng dc yêu quí bởi những "tác phẩm" làm tặng cho bạn bè, người thân ( như thím sun_writer)

Cá nhân lại CÁ NHÂN mình nghĩ, đừng làm cái từ CHIBI nó thêm nặng nề bởi nhũng thứ cấm kị ấy =))
    đừng để đang vẽ mà tự dưng phải lấy thước ra đo tỉ lệ hay ngồi nhẩm cái thứ luật nào đó =))
    nếu đam mê thì cứ "PHIU DƠ BÍT" thôi :x
    JangSunSea, nhok.noluv93, Kiku1942 người khác thích bài viết này.
  20. Mzu

Mzu Thành viên cấp 1

Vấn đề là tôn trọng nét văn hóa của người Nhật - còn các bạn có thể tự thay đổi đôi chút miễn vẫn giữ được đúng cơ bản - Chibi Việt cơ mà :D
    Mèo_BaoCôngLan Bym thích bài viết này.
Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Ủng hộ diễn đàn