Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Thực trạng vẽ chibi hiện giờ - Khái niệm chuẩn của chibi!

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Painting' được đăng bởi Mèo_BaoCông, 24/5/13.

Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Lượt xem: 43,841

1. Hero Wings

Hero Wings Thành viên cấp 3

Lan Bym >:D< a hiểu ý e từ đâu r =)) mấy cái cmt chỉ là ý kiến cá nhân về mấy cái "luật" thôi =))
    thực ra nếu muốn đúng luật thì quá đơn giản, nhưng quá thì nó phần nào đó lại thể hiện là bản thân a ko tôn trọng cái thứ mà tay mình đang vẽ ra :3
    Dmonkey e này cũng vậy, à mà nghe có vẻ liên quan đến luffy nghen :3

sun_writer quả đúng tri kỉ, "dít y mai phây vơ rít" :">
    Kiku194, sun_writerLan Bym thích bài viết này.
  2. Mzu

Mzu Thành viên cấp 1

Chibi do người Việt vẽ thì phải gọi vậy chứ sao - chứ bạn bảo bạn vẽ Chibi thì đấy là Chibi của Nhật àh - Mình không có ý gì nhưng bạn có vẻ thích gán cho mình 1 vài điều >:(
    Mình hỏi ngược lại bạn 1 điều nhé :
    Liệu người Nhật thấy chibi của bạn vẽ có gọi đấy là Chibi không ?????
    Kiku194, Lan Bym, Mèo_BaoCông1 người khác thích bài viết này.
  3. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Sao các bạn đặt nặng vấn đề kiếm tiền ở đây thế nhỉ ? Chả nhẽ giá trị nghệ thuật bh chỉ đc tính = tiền thôi sao :3 (Dĩ nhiên là ai cũng cần tiền để sống nhưng ko phải cái gì cũng quy ra tiền đc ). Nếu thực sự có tài thì sẽ đc mọi người biết tới thôi, còn ko có tài như HTA hay bạn Trang gì gì này thì cũng sớm bị tẩy chay. Còn việc bạn đưa tác phẩm của nhóm bạn vào đây chả khác gì GATO cả 8-}
  4. Sun

Sun Mới đăng kí

Thực ra thì báo lá cải mấy bạn cũng nên tin xíu xíu thôi à :v công nghệ lăng xê và mảng tối của báo chí các bạn ko hiểu đâu :) đôi khi chỉ như vầy thôi nhé, có một thằng lều báo đến, cho mình xin một bài viết về bạn, bạn kể cho họ, ví dụ như tường thuật lại thớt này, ngày hôm sau trên lều báo sẽ có một tin giật gân : "thảm sát cục bộ ở diễn đàn VDS, mod đăng ảnh sếch si làm bại hoại thuần phong mĩ tục việt nam, một bộ phận trẻ đang đi xuống" - đôi khi các bạn trẻ mong muốn được lên báo, hay đơn giản có người mời phỏng vấn và đồng ý phỏng vấn lại trở thành công cụ tăng view cho lều báo....
    ps: mình post ảnh gif đẹp giải tỏa nhé, ko làm bại hoại thuần phong mĩ tục nha :'(
  5. Lan Bym

Lan Bym Thành viên cấp 2

thuynganquan : để mình giải thích cho bạn hiểu nhé . Tỉ lệ chúng mình đưa ra ở đây là lấy từ đúng gốc của các họa sĩ Nhật Bản . Qua đến VN,nó đã đc biến tấu đi ít nhiều cho hợp thị giác ng VN nhưng cái biến tấu nó có hợp lí hay ko để đc công nhận là CHIBI ? tỉ lệ đưa ra đây phải áp vào một khuôn để ép nó 100% ,nếu đã thế,ngay cả họa sĩ Nhật sẽ toàn vẽ y hệt nhau,còn đâu là nét đặc trưng của mỗi người . Tỉ lệ chỉ là cái cột mốc để so sánh,bạn biết đây,cái cây cũng cần có gốc để nở hoa mà :D
    Dmonkey thích bài viết này
  6. Thái Châu

Thái Châu Thành viên cấp 4

sun_writer:
    Có 2 chuyện mà diễn đàn nào cũng cần nhưng nó thường đi ngược nhau.
    1/ Là lượng Members đông đảo
    2/ Là chất lượng thành viên
    Không khi nào mà lượng Members đông mà chất lượng cao cả.
    Members Pro sẽ khi dễ Members Gà, dù nói ra hay không.
    Members Gà thì đông nên nguy hiểm.
    Từ đó Members Pro sẽ chán bỏ đi, chất lượng đi xuống.
    Nếu giữ Members Pro, giết hết Members Gà thì diễn đàn có húp cháo về Ads.

Theo kinh nghiệm của mình thì con nào nuôi bội đó.
    Điển hình như những cái Topic như thế này là phải XOÁ từ đầu khi ngửi thấy mùi chiến tranh.
    Mún giữ Member Pro phải có cái cao hơn cho họ học, và nhiều tài liệu cho họ Down.
    Mún giữ Member Gà thì phải tạo điều kiện cho nó nhờ vả và Troll, diễn đàn mình rất nhiều người nhiệt tình giúp đỡ.
    Đừng để 2 con Pro và Gà lại gần nhau quá là cách tốt nhất.
    A3ersxSOnes, nhok.noluv93, Hồng Trà4 người khác thích bài viết này.
  7. Dmonkey

Dmonkey Mới đăng kí

Sao cứ nhắc tới tỉ lệ trong MT là mọi người cứ nghĩ tới việc cái tay cầm cây thước lên đo vậy ???
    Lan BymMzu thích bài viết này.
  8. Tờ Ùng Sờ pờ rúc

Tờ Ùng Sờ pờ rúc Thành viên cấp 2

thím Thái Châu nói đúng cái mình nghỹ <3 :"> mình vừa gà, vừa ko nhiệt tình =))
    A3ersxSOnes thích bài viết này
  9. Lan Bym

Lan Bym Thành viên cấp 2

xuangiang1011 : nếu có dịp tìm hiểu về hoạt động của nhóm mình,bạn sẽ hiểu nhóm mình ko đặt nặng vấn đề tiền bạc trong nghệ thuật đâu,vì nhóm mình từng ngồi lề đường và vẽ chibi free cho bất kì ai muốn vẽ,từ người già đến con nít,Tây đến Ta ,chúng mình vẽ chỉ vì cái đam mê thôi . Còn chủ thớt đưa cái link nhóm mình vào chỉ nhằm so sánh chất lượng hai bên để có đang tung hô như báo truyền tin hay ko,ngoài ra ko có mục đích câu khách,giành giật hay GATO gì cả . Bạn cũng đừng nên quá tiêu cực và cứ áp những thứ so sánh hai bên thành bên này GATO bên kia,ko chỉ trường hợp chibi với chibi đâu,ngoài kia còn khối cái bị gắn mác GATO chỉ vì bị so sánh thế này thế nọ mà :D
    Nguyễn Tất Thắng thích bài viết này
  10. Thái Châu

11. Sun

Sun Mới đăng kí

Thái Châu: đây là tranh luận mở :) nó giúp mọi người tranh luận và bàn hướng đúng đắn, tranh luận ko hề xấu, có bất cứ động thái nào gây war thực sự mà không phải tranh luận mở thì mình sẵn sàng cho ra đảo không thương tiếc!
    mọi việc ở đây mình sẽ quản lý chặt :3
    Ps: các bạn ở team vẽ chibi đăng bài này: nếu các bạn lấy hình minh họa của nước ngoài cũng như giảm bớt phần gay gắt và có lòng vị tha một chút thì mọi việc sẽ bớt đi căng thẳng, và mình sẽ tiếp tục post ảnh gif sexy giải khuây cho mọi người :))
  12. Tờ Ùng Sờ pờ rúc

Tờ Ùng Sờ pờ rúc Thành viên cấp 2

Mình chỉ thấy trừ khi vẽ tranh tả thực ra, còn lại tỉ lệ chả là cái gì để mà nói ra cả!
  13. Hero Wings

Thái Châu thực sự thì cái phân tích gà với pờ rồ vừa r làm e rất là ưng ý đó :O phả chăng đó là chuyên ngành của bác :O
  14. Mzu

Mzu Thành viên cấp 1

Mình thấy các bạn ngồi đây tranh luận cũng chẳng để làm gì - box này hok dành để tranh luận - mà dành để cho các bạn vẽ không đúng vào đọc để hiểu và học lại cơ bản
    Mình cũng thấy chủ box dùng 1 số từ ngữ chưa được thỏa đáng lắm nhưng có lẽ nó mới thể hiện đúng sự bất bình của những người vẽ Chibi
    Nói chung không có gì sai ở đây cả !!!!!!
    Mèo_BaoCông, chocoselsun_writer thích bài viết này.
  15. Thái Châu

Thực trạng của Topic bây giờ :

16. Thái Châu

Hero Wings: Bạn khen mình hay châm mình?
    Nếu khen mình thì mình yêu bạn lắm.
    Hero Wings thích bài viết này
  17. Hero Wings

Tờ Ùng Sờ pờ rúc nói thế cũng ko đúng, cái j nó cũng phải có chuẩn ko thì biết gọi nó là cái j, chẳng qua ko nên quá vịn vào đó mà làm mất đi cái thứ gọi là "cảm nhận" của riêng mình mà thôi :)

sun_writer á à cái thằng *** ngồi, tung ảnh đồi trụy, a phím lên face đây :v
  18. VirtualMan

VirtualMan Thành viên cấp 1

Mình cũng đang tập vẽ chibi, chuyển thể từ game dota 2 sang dạng nhân vật này. Các bạn nhận xét hộ xem có bị coi là chà đạp nghệ thuật ko với :"> : https://www.facebook.com/dota2chibi (Thích thì like hộ page luôn nha :x)
    Mèo_BaoCông, Hero Wings, thuynganquan1 người khác thích bài viết này.
  19. Lan Bym

Lan Bym Thành viên cấp 2

sun_writer : à,cái đó chắc do bạn thớt bức xúc dùm tụi e thôi,chả có ý gì đâu :3 đừng gây war,e ko thích cái tiết mục gây war,e chỉ đang bảo vệ cái lập trường của mình . Thảo luận mở,ai cũng có quyền nói và ý kiến,và e có quyền bảo vệ ý kiến của mình *nói nhỏ* tụi em sẽ rút kinh nghiệm về việc đưa nguồn :3
  20. thuynganquan

thuynganquan Thành viên cấp 2

bạn nhìn lại bài viết nhé :
    1. Chibi có các tỉ lệ chủ yếu là 1.2, 1.7 và 2.0 các tỉ lệ khác ko còn là chibi nữa ^^~
    2. Mắt chibi có tỉ lệ tối thiểu là 1/5 và tối đa là 3/5, tỉ lệ đẹp nhất là 2.2/5 khoảng cách 2 con mắt có thể = từ 1 đến 1.5 con mắt chibi , và thường là mắt tròn, mắt vuông tam giác lé lác gì đó ko đc tính là mắt chibi
    4.chibi màu máy phải thật trong, chibi màu máy phải thật mượt, ko lem, chibi bẩn màu lem nhem rối mắt sẽ ko đc tính chibi mà đc tính là nháp chibi.

chú ý nhá, các tỷ lệ khác không còn là chibi, mắt lé lác ko phải là chibi, màu lem nhem ko phải là chibi :v :v :v
    Mình không có ý kiến nữa vì các bạn quả là bảo thủ.
    nhok.noluv93Kiku194 thích bài viết này.
Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Ủng hộ diễn đàn