Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tỉ lệ hình ảnh trên AI

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi TiểuLinh, 3/5/15.

Lượt xem: 8,436

1. TiểuLinh Thành viên cấp 1

Chào cả nhà. Cái tiêu đề này nó hơi khó hiểu 1 tí. Nhưng đại khái là có liên quan tới tỉ lệ khi tiết kế và khi xuất ảnh
    Mình đang vẽ 1 cái hình bát quái. Tất nhiên nó sẽ có rất nhiêu chi tiết nhỏ kèm theo. Kích thước ảnh mình định xuất ra là A4 (210mmx297mm)
    Các bạn có thể xem hình dưới để thấy kết quả cuối cùng nếu mình vẽ ra :v
    Mục tiêu :

Mình đã thử tạo 1 hình có kích thước 210x297mm sau khi tạo vòng chia độ. Rồi làm tiếp nó rất là lag nên mình đã tạo 1 file có khích thước bằng 1/10 kích thước gốc là 21x29.7mm nhưng sau khi xuất ra với độ phân giải 300DPI thì nó quá nhỏ so với dự kiến :v ( Hình dưới )

Vậy tỉ lệ khi thiết kế trong AI và khi xuất ảnh cần như thế nào thì ảnh xuất ra sẽ đúng như ý muốn của mình
    Vì nếu tỉ lệ 1:1 với các file nhỏ thì không sao chứ mấy file lớn sao tải cho nổi :v

Mọi người chỉ giúp mình với nhé :3

...
  2. HL.Thanh

HL.Thanh Thành viên cấp 2

TiểuLinh
    Trước tiên bác cứ làm trên cái vòng tròn nhỏ đó trước. Nhưng mà chênh lệch nguồn lực tài nguyên máy với 1 hình kích thước A4 với 1 hình khích thước = 1/10 A4 cũng chả nhiu cả !
    Sau đó thì group hết lại >> nhấn phải vào hình >> chọn Transform >> Scale > chỉnh Uniform thành 1000 là đc.
    Hồng Sơn, TiểuLinhkayznguyen thích bài viết này.
  3. kayznguyen

kayznguyen Thành viên cấp 1

1. tải không nổi là do máy yếu ;)) (đùa tí)
    2. bạn lấy size đó đem ra nhà in bảo họ in kích thước bạn cần sẽ ra thôi ( mình nghĩ là sẽ ko bể vì bạn dùng ai định dạng vector dpi 300 ) còn xem trên máy mà muốn ra kích thước bạn cần thì phải làm trên size bạn muốn
    3. bạn nên in test :)
    ( mình chưa gặp vụ này bh vì máy mình cấu hình khá :) chỉ khi in bảng quảng cáo to chà bá thì mới tk trên size bé dpi vẫn 300..ko bể )
    Hồng SơnTiểuLinh thích bài viết này.
  4. kayznguyen

kayznguyen Thành viên cấp 1

nói chung là bạn hỏi gì mình cũng lơ mơ ..nhìn cái hình bát quái là say rồi :))
  5. TiểuLinh

TiểuLinh Thành viên cấp 1

=)) Trước mình có làm cái 3x2m thì làm 30x20 ngon lành. Đối tượng nó nặng nhưng ít. dễ tải. dễ sửa :))
    Cái hình nhỏ phía dưới là mình làm 300DPI đó :)) nhó tí =))
    máy mình ko yếu lắm :)) core i3 350M 2.27 :v ram 4gb mà :v hơi cùi thôi :((
  6. TiểuLinh

HL.Thanh : cảm ơn bạn . để mình thử :v
  7. dabeomoon

dabeomoon Thành viên cấp 4

ngồi rảnh vẽ thử cái này với kích thước 1m
    300ppi cmyk
    Cấu hình máy
    core i7 3820 3g6
    memory ram 32 gb quad channel
    virtual memory ram set 32gb
    vga 2gb gtx670
    ssd m4
    mà vẫn giựt tung chảo các thánh ạ

cái này chắc chỉ nên vẽ tỉ lệ 1/10 72ppi rồi upgrade lên sau thôi.
    Hồng Sơn thích bài viết này
  8. HSP

HSP Thành viên cấp 4

bạn chưa bao h làm bản in à ? khổ a4 là khổ bt mà ?
  9. cuongeke1

cuongeke1 Thành viên cấp 1

* nếu dùng để in thì khi in sẽ có lựa chọn phóng to thu nhỏ tùy ý > 1:10 hay không ko ảnh hưởng
    * nếu muốn đúng kích thước trên máy? để đúng kích thước trên máy để làm gì? :) zoom to zoom bé nó cũng không chuẩn mà
  10. PHUC-HOANG

PHUC-HOANG Thành viên cấp 2

Bạn muốn in ra kích thước A4 thì xác lập như sau:
    Size: 210mm x 297mm
    DPI: 300
    Color mode: CMYK

Rùi cứ đồ theo hình mà làm, mình nghĩ với kích thước này máy cùi vẫn làm đc mà.
    Bạn có nói lúc làm nó lag có thể bạn chạy nhiều chương trình, nếu ko phải vậy thì kiểm tra lại cây RAM xem sao.

Với hình bạn up trên thì ép vào khổ A4 thì đc 194 DPI nhìn ko đc nét nhưng cũng thấy chữ nghĩa, còn bạn muốn in khổ lớn hơn thì buộc vẽ lại rùi.
  11. TiểuLinh

Mình vẽ lại rồi :) Tại nó nhiều quá thôi chứ ko phải là ram hết đâu :))
    Tại mình quay cái đường thẳng làm vạch chia độ nên nó hơi bị lag =))
    Mình đổi thành vẽ cái vạch chia độ rồi quay nó chả lag nữa =))
    Mình chưa in bao giờ =)) vì mình chỉ send cho người khác đi in thôi =))
    Thành quả

Tuy ko được đẹp cơ mà cũng gọi là biết thêm được 1 chiêu :3
  12. PHUC-HOANG

PHUC-HOANG Thành viên cấp 2

Đồ lại cái này luyện tập tính khiêm tốn, kiên trì đó thớt ^^!
    Mà mình cũng thắc mắc vẻ vector (ko hiệu ứng) mà sao máy lag đc ?
  13. TiểuLinh

Chắc tại nó nhiều quá đó mà =)) PHUC-HOANG
  14. phuongthustudio

phuongthustudio Thành viên cấp 5

bạn làm cái này làm gì vậy?
  15. TiểuLinh

16. phuongthustudio

phuongthustudio Thành viên cấp 5

Ui vậy ah! bạn có biết xem ko ? Xem hộ mình với

Ủng hộ diễn đàn