Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tia cực tím có hại cho máy ảnh và ống kính không?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi NguyenDu, 10/1/13.

Lượt xem: 13,305

1. elbi2906

elbi2906 Thành viên cấp 1

Filter bảo vệ mua làm gì cho đắt , kiếm mấy cái UV hay skylight tầm 400-500k là ngon lành rồi :D
  2. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

nếu chỉ đơn giản là để bảo vệ thì cũng ko nói làm gì
    Thực tế NSX thiết bị khi đưa 1 ống kính ra thị trường họ cũng tính đến >90% các trường hợp xảy ra rồi.
    Nhưng các hãng thứ 2-3 chuyên sx phụ kiện lại cung cấp thêm những option phụ giúp khách hàng có thêm sự lựa chọn hỗ trợ cho sản phẩm ra cuối cùng.

Nói không phải buồn chứ mấy cái UV với skylight vài trăm mua trôi nổi ở ngoài của Hoya hay Marumi j j đó mình ko tin tưởng lắm với chất lượng UV, skylight của nó vì dòng này hàng TQ khá nhiều (nhiều khi thấy Filter đúng là cái tấm kính chắn bụi :)) )
    Còn BW UV phi 77mm gắn cho cái 70-200 nhẹ nhẹ cũng 1.200k rồi :)
    Chưa nói tới các loại filter hiệu ứng
    Buồn 1 nỗi ở VN việc Control nguồn gốc xuất xứ sp hầu như là đặt niềm tin vào ng bán chứ chưa tốt thành thử ra những thương hiệu lớn chịu phần nào chịu ảnh hưởng (chứ ra nước ngoài mấy cái Hoya, Tiffen, Marumi cũng ko rẻ đâu nha, vênh chút xíu với BW thôi)
    hth02x1NguyenDu thích bài viết này.
  3. prokid

prokid Thành viên cấp 2

các máy ảnh DSLR bây giờ đã được thêm 1 lớp bảo vệ ở censor rồi nên nếu dùng ống kính mà nhắm vào mặt trời chụp vẫn không sao nhé ... theo như mình biết là thế :v
    còn thử chưa dám :3 nghe dạy thế thôi :3
    NguyenDu thích bài viết này
  4. NguyenDu

NguyenDu Thành viên cấp 2

Đời máy nào anh, em hay thích chụp phong cảnh có mặt trời. Trước chụp máy du lịch toàn chụp vậy mà giờ mua máy xịn lại không chụp được nữa kể cũng buồn.
  5. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

Đời nào cũng có em ahj. Cái lớp đấy nghe giang hồ đồn gọi là " LENS" =))
    Chả có đời nào hết. Cứ ISO cao, tháo lens phơi sensor ra mà táng thì Hãng nó cảm ơn em chết mất =))
    HOặc chơi phá hoại kiểu lột Shutter chụp HDR =))
    ShenviNguyenDu thích bài viết này.
  6. prokid

prokid Thành viên cấp 2

T
    Mình không nhớ rõ nữa.. hình như là nằm trong lens thì phải :-s
    giờ có kiểu chụp infrared đó bác :v nó lọt cái lớp kia trên censor xong rồi cái máy đấy chỉ chụp được mỗi infrered thôi :3
    ZerocoNguyenDu thích bài viết này.
  7. NguyenDu

Các anh cho hỏi sao ông này tháo Cencor ra ngoài ánh sang ghê vậy, còn soi dưới đèn cho khan giả xem, em tưởng phải bảo vệ như bảo vệ Film nhựa ấy chứ không nó cháy. Từ phút thứ 8 trở đi:
  8. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

Có sao đâu bạn :)
    Chỉ đừng để bụi bay vào là ok rồi :D
    Kái mà mình sợ là tia UV từ mặt trời kia, chĩa máy vào đó mà bấm thì phải xem coi mặt trời chiếm bao nhiu fần ảnh và nó đang bị khuất hay đang rất mạnh ;))
    P/s: cha này chỉ dẫn tận tình + chậm rãi dễ nghe quá :)
  9. fkjhagsf

fkjhagsf Mới đăng kí

thằng bạn em nó mượn máy chĩa thẳng vào đèn đường mà bấm, không biết sensors của máy có bị làm sao không ??? :( :( :(
    ( 1/3s f4.5 Iso 1000 ) các bác xem dùm em vs , em lo quá :(
  10. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

Đèn đường thì tối mình phơi sáng cảnh thành phố cả chục cây mà có sao đâu ::))
  11. fkjhagsf

fkjhagsf Mới đăng kí

nhưng đây nó đứng dưới cột điện mà chỉa máy lên trên zoom vào sát bóng đèn mới đau :(
  12. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

Đèn điện làm gì có tia UV mà bạn sợh :v :v
  13. NguyenDu

Thế e đeo UV Filter vào thì chắc là chụp mặt trời cũng đc chứ nhỉ?
  14. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

Ko hẳn bạn ạh.. nêu mà chơi tele zoom sát vào mặt trời giữa trưa là có chiện áh :))
    Cũng ko nên chụp ảnh có ánh sáng mặt trời trược tiếp ở thời gian mở màn trập dài :D
  15. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

con filter ở 17-50 của e là BW của germany đó bác, nghĩ lại tiếc :((
  16. SanM.Min

SanM.Min Thành viên cấp 1

Khoe ảnh trá hình =))
    ZerocoShenvi thích bài viết này.
  17. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

Ối ối.. nhột quá... nhột quá rồi :))

Ủng hộ diễn đàn