Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Toàn bị dí deadline, quyết tâm tìm 1 dàn PC ngon lành để làm việc ở nhà, mỗi năm còn đi du lịch...

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi xin kinh nghiệm cho designer' được đăng bởi SuperMax, 15/12/16.

Lượt xem: 13,742

1. SuperMax Mới đăng kí

Ngắn gọn luôn các bạn: Mình đang làm cho công ty thiết kế đồ họa, cũng có chụp sửa ảnh, render, làm các công việc outsource liên quan đến ảnh ọt, video - Nói chung là gần như đa năng hết, vì mình hay nhận job ngoài kiếm thêm.

Khổ nỗi thằng oát con i5 Haswell cổ lỗ nhà mình giờ có vẻ ì ạch quá, nhiều khi công việc ở công ty giải quyết xong, chiều về sếp còn chơi cho 1 đống bonus tối về làm thêm, mà việc nhận ngoài cũng khá nhiều và tối là thời gian mình giải quyết - Kết quả thì trễ deadline với sếp do làm một lúc nhiều việc, công việc ngoài cũng phải hẹn lại, nói chung dàn i5 nhà em thì thôi chuẩn bị thanh lí lại lên đời khác :D

Tiện có bác nào tư vấn giúp em vấn đề này được không ạ, không yêu cầu nhiều: Ngân sách 25 triệu + tiền bán dàn i5 cũ (có con VGA Quadpro sẵn), nhu cầu làm việc 100% và phải chạy hơn trâu ngựa để em hành xác, sang năm có tiền đi cả Đông Nam Á du lịch với gia đình ạ. Cám ơn mọi người

...
  2. VietNamDep

VietNamDep Mới đăng kí

Tóm cho các bác bên dưới lười đọc: Nhu cầu làm việc, liên quan đồ họa, video, ảnh - Đang dùng Haswell i5 và chán đời muốn lên vợ mới.

Riêng em thì bác nên bán dàn đó xem được bao nhiêu nhé, tiếp theo thì dồn tiền chơi Xeon, đám này tự cổ chí kim đều hỗ trợ thuật toán để render video các kiểu bá đạo, hơn nữa đừng có dại mà nghe tư vấn đâm đầu vào i7 các kiểu, được cái ăn điện nhiều chứ làm việc chả ra hồn đâu
    vuhoan42 thích bài viết này
  3. TechView1111

TechView1111 Mới đăng kí

làm việc thế nào mà chê dàn này nhĩ, nếu có SSD cũng không tới nỗi :v Cơ mà Quadpro sao lại đi với i5, con này làm việc liên quan đồ họa, ảnh ọt video thì Xeon chứ, gần giống như kiểu thắt cổ chai cmnr, trước thằng nào tư vấn thế bác @@

E hơi gà, nhưng mà ca này thì nhất quyết chơi Xeon nếu muốn tiết kiệm thời gian, tiền bạc với cả giải quyết công việc bị dí deadline nhé. Em có ông anh người quen, toàn than trời, bảo ổng đi ráp dàn Xeon, dù cùi cùi nhưng vẫn ngon đến nay, ra tiệm nhờ tư vấn ấy
  4. NhiepAnhx8x

NhiepAnhx8x Mới đăng kí

Intel chuẩn bị ra đám Xeon mới, có vẻ hợp, tiện thì nên chơi cho tới :v Làm nhiều việc thì ngân sách nhiều rồi, chi mạnh tay đi, làm 1 dàn tầm 35-40 triệu thì thoải mái con gà mái, đắt chắc mỗi combo main chip, có card rồi thì giữ lại, các thứ khác thì không cần bàn rồi, dăm hôm hóng tình hình Xeon mới coi sao. Mình lâu lắm cũng không theo dõi mấy vụ Xeon, mới ngó sơ qua thì con Xeon mới hình như L3 8mb thì phải @@
  5. SuperMax

SuperMax Mới đăng kí

TechView1111 Em cũng không rành lắm, thằng em ở nhà nó tư vấn, trước nó cũng sinh viên thôi, có tìm hiểu chút đỉnh, em mà tự đi ráp thì chắc chả biết i5 nó là cái gì đâu các bác =))) Coi như bài học vậy ạ, các bác tư vấn giúp em xem làm thế nào giờ, càng sớm e đi kiếm xúc luôn cho kịp việc, deadline bất chợt toàn đưa lúc 4 giờ 30 chiều, sợ lắm....

Cơ mà cho em hỏi thêm, Xeon làm 1 lần nhiều việc, bao gồm cả video, chỉnh sửa ảnh, rồi MMO các kiểu bật nhiều tab Chrome có sao không mọi người, vì mình cần 1 con có hiệu suất tốt nhất có thể trong tầm giá
  6. DubStepEDDM

DubStepEDDM Mới đăng kí

Deadline thì e cũng sợ đây, e làm việc tự do, chụp ảnh cho khách này nọ, vô mùa mà nhiều việc quá thì cũng chạy không thấy mặt trời, máy tính ở nhà thì nhiều lúc ì ạch, bấm cái ảnh để chỉnh màu hay xuất ảnh nó cứ quay, nhiều lúc cũng ức chế lắm bác ạ.

Nhà em thì dùng dàn i5, SSD thôi, vì nghĩ cũng không gì nhiều nên không xài VGA, cơ mà càng lúc thì cũng càng chán, chắc cũng làm một dàn mới, cái case cùi nhà em giờ bán không biết được bao nhiêu......
  7. Danong_Danong

Danong_Danong Mới đăng kí

Xeon mới ra có 2 dòng là E3 với E5, bác nên tham khảo thử xem sao, chắc sau vụ này cũng có tí kinh nghiệm rồi nhĩ :D Xeon thì nhiều core, xung thấp, nhưng khi dùng soft đều ăn hết các core, từ đó làm luôn ngon hơn đám i thông thường.

Ngoài ra thì Xeon mới có thêm mấy chục cái tính năng bổ sung, rảnh thì google là ra mà.
  8. SuperMax

SuperMax Mới đăng kí

E có tìm được sơ bộ thêm vài info về mấy cái chức năng Xeon mói đây, chưa kể về mấy vụ tích hợp trên core, riêng GPU cũng có mấy cái công nghệ hay như thế này à........

Chỉnh sửa lần cuối: 18/12/16
  9. VespaHonda

VespaHonda Mới đăng kí

card tích hợp trên Xeon giờ có hỗ trợ cho encode luôn ạ........mà dàn i5 có vẻ ổn mà, mình ở nhà vẫn dùng dàn này chơi game, làm photoshop thấy xuất cũng nhanh, clip thì chưa thử, nhưng nói chung là ổn với nhu cầu. Bác kia chắc làm chuyên về đồ họa nên mới cần nâng lên khủng như thế, em thì chắc không với tới nổi Xeon nên nhìn mà thèm thôi, cũng muốn nâng cấp máy lên bộ khác...
  10. rhxshine

rhxshine Mới đăng kí

Nếu công việc của bác chạy i5 thấy ko ngon thì có lẻ dual Xeon là biện pháp khắc phục tốt nhất. Nhưng cũng xác định rõ nữa những phần mềm bác dùng chính nhất để tư vấn cho tốt hơn, mỗi soft có những điểm mạnh riêng và ăn phần cứng khác nhau. Do tính chất công việc tạo ra 1 đống tiền thì nên có soft cụ thể ko như gaming có thể tư vấn khác nhau.
  11. DesignerChuyenNghiepDecor

DesignerChuyenNghiepDecor Mới đăng kí

Cơ bản thế này, note ra riêng luôn để lưu ý:
    - Đầu tiên là bác làm việc nhiều với video, nhưng là render: Xeon nhé.
    - Tiếp đến là chỉnh ảnh: con nào cũng được
    - Cần xuất file nhanh: tìm những con có quick sync là tối ưu nhất
    Ngoài ra nếu muốn siêu ngon thì làm thêm con card nhân Femi nữa là chiến tuốt nhé
    SuperMax thích bài viết này
  12. SuperMax

SuperMax Mới đăng kí

DesignerChuyenNghiepDecor em nhắm được Xeon rồi bác, cũng đang nghiên cứu thêm về Xeon, có lẽ mua dàn Xeon vì thấy khá hợp với nhu cầu bác ạ

Mà cho em hỏi Card Femi là sao bác, em chưa hiểu chỗ này lắm
  13. Danong_Danong

Nói cho dễ hiểu thì nhân Femi là mấy con Quadpro, mấy em card này có hỗ trợ chuyên dành cho người làm việc liên quand dến đồ họa - Lưu ý là làm việc trên đồ họa, dựng, giả lập khác hẳn với chơi game nhé, card có 2 loại là game và làm việc, cái bác cần là mấy em quadpro

ngoài ra còn có firepro, mà mấy em này ít phổ biến hơn, trên laptop cũng có cả card quadpro luôn, bác có thể google thêm để tìm hiểu, riêng khi dùng quadpro thì phải hiến Xeon, nếu không nghẽn cổ chai đấy
  14. rhxshine

rhxshine Mới đăng kí

Yeah. Vô chủ đề chính các soft nào cần làm thì ko thấy, ở đó Xeon Quadpro =)). Thôi chút bác tìm dc dàn ưng ý, Quadpro ko biết xài đúng còn thua cả GeForce. Xeon ko biết chọn, lựa nhầm mấy con 1 đống core mà xung thấp tè lè thì dual còn thua cả i7. Chúc bác vui.
  15. Danong_Danong

rhxshine chả cần bảo soft nào, riêng vụ mấy soft liên quan đến đồ họa hầu như dân làm nghề nào cũng dùng là photoshop, after effect, 3ds max, auto cad......mấy cái này thì i7 không có vé với xeon, vì intel tối ưu hơn trên các chip workstation với sever rồi, ông kia đã bả ổng làm đa năng cơ mà, vì thế dựa vào đó mà tối ưu.

xeon thì con nào xung chả thấp, xung cao là ngon à =)))) i7 render ăn 4 core, nhưng không ăn hết tài nguyên trên core, còn xeon 8 core xung thấp nhưng luôn chiếm dụng hết 8 core, cái nào lợi hơn =))) chưa kể xung thấp không có nghĩa là yếu, i7 có vé so với Xeon E5 mới bây giờ à =))
  16. TechView1111

TechView1111 Mới đăng kí

Mây bạn trên nói hêt những điều mình muốn lưu ý thêm rồi, có 1 điều khá rõ rệt là Xeon tương thích tốt hơn những chip khác, Intel cũng không phải dại dột gì khi tự nhiên ra 1 dòng xeon nếu nó vô dụng đâu.

Các bạn nên lưu ý, làm việc liên quan đến đồ họa, video, render, dựng ảnh, phim thì xeon là tối ưu nhất, đừng ông nào đem chơi game rồi bảo xeon yếu
  17. S-Design

S-Design Thành viên cấp 1

Vậy con nào có thể vừa dùng để chơi game vừa dùng để design tốt vậy các bác :D
  18. DubStepEDDM

DubStepEDDM Mới đăng kí

S-Design Nhu cầu của bác thế nào, design nếu vẽ vời cơ bản thì không cần so đo làm gì, chứ nếu như render, làm sâu về đồ họa, video (cần có quicksync, CUDA...nói chung là hỗ trợ công nghệ mới tương thích với việc làm video) thì xeon nhé.

Game thì xeon chiến vẫn tốt, E5 mới giờ dùng nền 14nm, mạnh đấy
  19. SuperMax

SuperMax Mới đăng kí

À, e có thêm cái ảnh tương thích của mấy soft làm việc với xeon, tiện các bác xem luôn với em nhé, cũng moi được kha khá thông tin từ mấy hôm nay :D

20. S-Design

S-Design Thành viên cấp 1

@DubStepEDDM Mình chủ yếu là làm PTS, AI, Corel là chính thôi ngoài ra thì chơi game onl kiểu như FO3 LOL ... Bạn có bộ nào cho mình xin cấu hình với giá luôn nhé, đủ dùng là okie rồi :D
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn