Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tổng quan về các style trong Graffiiti

Chủ đề thuộc danh mục 'Thảo luận - Hỏi đáp - Kỹ thuật Graffiti' được đăng bởi Sun, 31/12/12.

Lượt xem: 36,430

1. Sun Mới đăng kí

Bữa nay SUN sẽ post lại bài viết này, bài viết viết này là của anh TOMS bên C9, mình đã biên soạn và sửa lại link ảnh vì bị thất lạc link ảnh

huyền thoại TAKI 183:
    Vào cuối những năm1960 và đầu những năm 1970 , graffiti đã bắt đầu phát triển,lúc đó các writer đầu tiên (người vẽ graffiti) bắt đầu cạnh tranh với nhau về dấu ấn riêng của mình,nhưng đầu tiên phải kể đến Taki 183, ông tên thật là Demetrius. Vào năm 1971 ông được tờ NEW YORK TIMES phỏng vấn. cái tên "TAKI 183" bắt nguồn từ viết tắt của tên ổng là Demetaki và ông sống tại đường số 183 ở Washington​
    Ông này sau khi ra trường thì làm công việc Delivery (chuyển phát nhanh) và khi ông giao hàng cho nhà nào đó thì ổng dùng sơn vẽ lại chữ "TAKI 183" coi như đánh dấu là "tôi đã giao hàng ở nhà này".​
    Taki có thể không phải là writer đầu tiên cũng như ông vua của graffiti. Tuy nhiên,ông l người đầu tiên được công nhận bởi các phương tiện truyền thông. Là writer đầu tiên được công nhận ,Taki chiếm một vị trí nổi bật trong lịch sử graffiti,là một trong những người đầu tiên đặt nền móng cho graffiti
    các style của graffiti:
    TAG:
    Cái này là hành động đánh dấu tên mình ở trên 1 mảnh tường hoặc 1 bề mặt nào đó, bản chất của nó là để phân biệt vớiHandstyle vì 1 số người vẫn dùng Handstyle để tag (*Lưu ý là việc dùng handstyle để tag là ko hề sai nhé). Từ này bao gồm cả Throwie và Tag (chữ ký)​

SIMPLE STYLE :
    Hiểu 1 cách đơn giản nhất là nó đi từ handstyle mà ra, bằng cách phóng đại kích thước con chữ, thêm 1 ít chi tiết phụvà thêm màu sắc vào.​
    Ngoài ra nó còn có khả năng bao gồm cả BLOCKBUSTER.​

THROW-UP / THROWIE :
    Đây là bước đột phá trong việc biến đổi cấu tạo con chữ ra khỏi khuôn khổ của Handstyle​
    và là nền tảng chủ yếu để đi đến việc tạo hình cho Wildstyle. Sự phát triển từ đường nét, bố cục cho đến những chi tiết phụ tạo nên cái đẹp riêng của bức vẽ.​
    WILDSTYLE :
    Như ở một số bài viết đã từng có cách đây vài năm thì Wildstyle là cái thứ gì đó rất là "vê lờ" thì thực ra nó chính là bản chất nền để người ko biết gì về Graffiti nhìn vào có thể nhận biết nó là Graffiti. 1 Phần được tạo ra từ SIMPLE cộng thêm sự sáng tạo chi tiết mạnh mẽ trong con chữ sẽ tạo ra WildStyle.

CHARACTER :
    Tiếp theo là món khó có thể thiếu nếu như bạn có khả năng vẽ comic, vậy thì tội gì ko tạo cho mình 1 đứa con riêng coi như là mỗi khi vẽ nó là người ta nhìn vô thì biết là do mình vẽ... cũng như nhìn Doraemon bạn có thể biết đó là Fujiko. Đây cũng là mục đích cho ra thứ gọi là CHARACTER. đây đa số là 1 nhân vật mang phong cách comic riêng của mình và nhân vật đó ta sẽ sử dụng để tăng thêm cảm xúc cho bức vẽ cũng như bộc lộ cảm xúc cá nhân.

3D :
    Nhu cầu thị giác tạo nên những thứ nhảy ra khỏi vòng lẩn quẩn của những con text phẳng đơn thuần và nó trở thành những thứ đúng là "nhảy ra". một writer vẽ text phẳng thì có thể ko cần lắm việc cảm nhận ánh sáng, nhưng với 1 writer muốn vẽ được 3D thì bắt buộc người đó phải có khả năng tả khối, ánh sáng và kiểm soát phối cảnh trên hình vẽ. Nhắc đến 3D thì phải nhắc đến những cái tên lừng danh như: Daim, Odeith, Peeta.​
    PHOTO REALISTIC :
    Đây cũng là 1 dạng style đòi hỏi người vẽ phải có 1 kiến thức nhất định về hình họa và ánh sáng vật thể.​
    Điển hình lớn ở thể loại này ko thể ko kể đến the mac, belin :​

NEWSCHOOL:
    Cái thứ này là thứ khó định nghĩa, nó là dạng style xuất hiện từ khoảng năm 2008 đến nay.
    điển hình có 2 nhóm tập trung mảng newschool nhiều đó là TSL và LoveLetter
    và hãng sơn IRONLAK cũng có 1 TEAM tập trung hầu hết những thành phần chơi NEWSCHOOL
    Đại khái đây là dòng style sử dụng hiệu ứng màu sắc nhiều và có hơi hướng như Computer Graphic Design.
    Bonus text việt nam do các writer việt nam mình vẽ từng chữ cái rồi ghép lại:
    Bài viết này được anh Toms bên Click9 viết.
    Mình biên soạn lại và sửa lại một chút, trình độ hiệu biết còn hạn hẹp nên có gì sai sót mong mọi người bỏ qua và đóng góp bổ sung, mình sẽ up date dần dần vì còn nhiều thứ nữa lắm:D

...
    Ariga Truong, Mèo Heo, dohien1316 người khác thích bài viết này.
  2. Luffy Kenn

Luffy Kenn Mới đăng kí

;)) mình nhớ hùi trc hay vẽ dạng kiu3 windstyle :)) chả bik graffity là ji chỉ bik vẽ đại =))]z bóc cái tem =))]z
  3. Eminem

Eminem Cựu quản trị

Biết mỗi Simple Style . :D
    Backboy thích bài viết này
  4. HUS

HUS Mới đăng kí

lần đầu pít đến PHOTO REALISTIC style
  5. hoang7991

hoang7991 Thành viên cấp 2

bài viết chất thiệt, mở mang thêm 1 mớ kiến thức mới. :like:
    sun_writer thích bài viết này
  6. Sun

Sun Mới đăng kí

hehe thanks bạn mình chỉ lấy và chỉnh sửa thêm đôi chút thôi :D trước đó bạn đã biết gì về graffiti chưa?
  7. hoang7991

hoang7991 Thành viên cấp 2

Mình thì vẽ kém lắm, lâu lâu rảnh thì lấy giấy ra vẽ nguệch ngoạc vài chữ cho đỡ chán thui, nhưng mình thích graffiti lắm. :-bd
  8. Cjtzzy

Cjtzzy Banned

Đam mê thì sợ gì bạn :)) Zugi và Mr.T đã viết trong bài rap : "Mặc cuộc đời, người khen kẻ chê. Tôi chỉ biết 1 điều tôi vẽ theo niềm đam mê
    Dù bạn khen hay là bạn chê lúc tôi vẽ đó không phải là vấn đề
    Cái quan trọng khẳng định cái tôi qua từng nét vẽ"
    tuantact thích bài viết này
  9. always

always Thành viên cấp 2

Dân grafffiti chất nghệ sĩ cao, niềm đam mê lớn :-bd cơ mà mình không thích thể loại charactor
  10. KanK

KanK Mới đăng kí

bức thứ 2 mục throw up đâu phải throw up đâu chị mod
    sun_writer thích bài viết này
  11. princekute19

princekute19 Thành viên cấp 1

=)) newschool hình ảnh nguồn đúng của a toms =)) click9 crew
    1 trong những crew mình thích nhất, và bác zoi ộp là 1 thành viên =))
    kết a khang, bông hoa
  12. Sun

Sun Mới đăng kí

:)) em có đưa cho anh toms lại duyệt bài viết và ok rồi :D tại bài viết trước của anh toms nó ví dụ chưa được thuần việt đó mà =))
    princekute19(deleted user) thích bài viết này.
  13. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

Toẹt vời :like::+1:
    Hải Trang thích bài viết này
  14. link_vu

link_vu Mới đăng kí

15. Azenis Bm

Azenis Bm Thành viên cấp 1

bài hay :D..... mình có vài tác phẩm trên giấy với 2 style là Wild và 3D r =)) kết nhất 2 cái này
  16. bboyvn

bboyvn Mới đăng kí

Mình thì toàn vẽ wildstyle là chủ yếu.nhưng mình nghĩ 3d cần 2 loại màu cd như xanh đậm.và xanh nhạt.còn phần photo relic style thì mình có ông anh học ở đại học mĩ thuật vẽ dáng người bằng sơn mài.sơn dầu .sơn nước...đã vẽ dc 3 lọai sơn kia thì vẽ sơn phun cũng dễ
  17. Sun

Sun Mới đăng kí

mình cũng đang học mĩ thuật và cầm sơn và điểu khiển sơn khác hẳn sử dụng cọ nha bạn ;)
  18. phạm ninh

phạm ninh Thành viên cấp 1

Ảnh đầu không xem được bác oưi
  19. h0angke112

h0angke112 Thành viên cấp 1

Mình cũng Thích Graff. Nhưng chẳng biết phân biệt nó như thế nào. Cứ thấy thích là vẽ thôi. màu mè tùm lum :)))

Ủng hộ diễn đàn