Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Topic đấu súng giữa c901-c905 vs DSLR

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi cudyandem, 10/1/13.

Lượt xem: 23,381

1. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

mình cũng nghĩ đến nó rồi bạn à, nhưng vấn đề là canh đúng thời điểm để bấm khi flash vừa nhá lên cũng là lúc giọt nước vừa rơi qua hình camera, mà hơn nữa background của ảnh rất rõ nên sẽ có ánh sáng phản lại giọt nước sau khi flash đã tắt và sẽ tạo độ nhòe. Đó là lí do vì sao mà xem ảnh chụp nướ bắn lên của dslr thường thấy bg rất tối vì ko để phản xạ lại ảnh chụp
  2. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

ko sao, mình có học hay ko mọi người tự biết :))
  3. Congachamxup

Congachamxup Thành viên cấp 2

Mình có thể lý giải cho rõ hơn rằng, khi set F16, iso 100, 1/15s trong 1 căn phòng nhờ nhờ tối thì kết quả là ảnh ra sẽ rất đen, đen hơn cả CR7 cảm thấy ko được QBV vậy =))

Như vậy, ánh sáng sẽ chỉ phụ thuộc vào ánh sáng flash, vậy khi đèn flash sáng lên, ánh sáng đi từ đèn đến giọt nước, rồi vào sensor máy ảnh chỉ trong tầm 1/5000s (bỏ qua mọi sức cản của không khí và delay quãng đường) thì khoảng thời gian còn lại, không có ánh sáng nào hết, do vậy có thể bắt cứng được chuyển động. Mình lý giải còn hơi sơ sài, nhưng mình sẽ cố gắng trả lời các câu hỏi liên quan
    :*
  4. Congachamxup

BG có thể để 1 đèn nữa cũng có nguồn sáng tương tự, thêm tí giấy màu cộng với dof mỏng là lung linh lắm =))
  5. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

theo ý bạn là con điện thoai đó điều chỉnh được cường độ của flash ??? hay thật tình cờ là cường độ của nó cũng y như thế, xem link bạn gửi như mình nói đó, bg nếu chụp nước closeup hay marco thì tối
  6. Happy Girl

Happy Girl Thành viên cấp 3

đây rồi. cái này nè. cái này giải thích được băn khoăn lớn nhất của nhiều bạn. hic. sao k share sớm @@
  7. pitlamgi

pitlamgi Banned

Hôm nay thấy anh em tranh cãi chủ đề này nhiều quá :D
  8. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

nên nó sẽ làm sáng giọt nước bạn à vì ánh sáng có đi từ bg đến sensor trong suốt 1/15s
  9. Congachamxup

Không phải là nó điều chỉnh được cường độ flash, mà nó bù trừ với một lượng sáng thích hợp. Mình ccungx không pahir KS điện tử nên mình ko rõ là cái flash xenon của em này có sycn là bao nhiêu =))
  10. amateur

amateur Thành viên cấp 1

cường độ as càng mạnh thì ss càng cao
  11. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

nó khác với cái ảnh đó mà bạn
  12. Congachamxup

Không, cái này là không, bạn đã bao giờ dùng trigger chưa, hoặc 1 trigger 1 slave ũng được, nó sẽ làm 2 đèn nháy đồng thời 1 lúc nên không có chuyện 2 giọt nước đâu ;)
  13. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

bạn ko rõ sao bạn lại lấy cái cách chụp ảnh cho dslr và đánh flash có kiểm soát để giải thích cho chụp bằng điện thoại :-s
  14. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

thế tức là chụp ảnh giọt nước này phải dùng flash của dslr và dùng 2 cái chứ ko phải dùng mỗi đt và flash xenon của nó:-s và phải có một người hỗ trợ đánh sáng ^:)^
  15. Congachamxup

Mình chỉ giải thích dựa trên quan điển của ánh sáng và đường đi thôi, vì flash điện thoại nó cũng chẳn khác gì flash cắm on body mà dùng chế độ M cả.
    À, nó còn lợi hại hơn ở chỗ, flash rất gần ống kính, nên không bị ống kính che, còn thường những người chụp macro thì hay có Flash ring ;)
  16. amateur

amateur Thành viên cấp 1

bác này nói quá chuẩn và am hiểu kiến thức
  17. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

cái đấy thì mình cũng nghĩ đến rồi nhưng mình ko tin một con điên thoại 2.5tr có thể đánh sáng như dslr, và hơn nữa còn đánh như strobit cùng với 2 con flash khác :-s
  18. HSP

HSP Thành viên cấp 4

là lá la ngồi hóng kết quả từ mấy bác , ở sìa gòn thì hú cái e đi theo học hỏi :))
    có ai mở góc ảnh ipod touch hem :))
  19. Congachamxup

Mở khẩu hơi lớn tí và flash tép mình nghĩ là có thể, cứ chụp khoảng 100 hình thì cũng phải có 1 hình có giọt nước rơi xuống chứ :))

Cái này là mình đoán nhé, do hơi thiếu sáng nên cái ảnh chụp bằng điện thoại phải để ở 1/15 để có lượng sáng tương đối, và 1 tí flash tép bù sáng, và thời gian chớp của ánh sáng là rất nhỏ.
    hth02x1 thích bài viết này
  20. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

Xin lỗi các member vì mình chưa bao giờ nói vớ vẩn hay bảo ai ngu ở forum này, chẳng qua lần này có vài ng ko có lập luận gì mà chỉ vào chém vài câu thôi rồi nói ng khác này nọ nên hơi bực chút. Còn các bạn kia tranh luận lịch sự thì mình rất ok thôi :D
    cudyandem thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn