Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Topic đấu súng giữa c901-c905 vs DSLR

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi cudyandem, 10/1/13.

Lượt xem: 23,337

1. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

nhại sáng thì mình biết, nhưng nếu thế thì ko phải mỗi điện thoại là đủ để chụp được đúng ko bạn :P mà nói đơn giản vậy thôi chứ mình thấy setup dụng cụ để chụp cũng ko phải vèo cái mà xong, cũng khá lằng nhằng và thử đi thử lại với cả dslr ngon, ống ngon và flash ngon, mà một vấn đề mà mình chưa nói là ánh sáng bg và giọt nước khá đều, do đó cường độ as từ bg và giọt nước đến máy ảnh khá là bằng nhau nên set được cường độ của flash phải rất giỏi, mà bạn này bảo là chưa bao giờ dùng dslr, chẳng lẽ lại biết đánh flash của dslr giỏi vậy
  2. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

nhưng thôi, đây là những suy luận của mình, có thể bác chủ thớt có cách khác mà mình ko biết, giờ bạn ý cứ chụp được giọt nước giống trong cùng điều kiện thông số và ra ảnh tương tự vậy thì mình sai và mong bạn ý dạy mình kỹ thuật đó :D
    cudyandem thích bài viết này
  3. Congachamxup

Congachamxup Thành viên cấp 2

Thế tức là chỉ dùng flash tép?

Khi xem ảnh mình nghĩ do không kiểm soát được hướng sáng, cụ thể là hướng sáng từ điện thoại tới giọt nước chứ không phải là hướng từ 2 bên sang.

Còn BG sáng, thì mình nghĩ là do flash nháy lên, 1 phần đập vào giọt nước đi trở lại vào cảm biến, còn phần còn lại sẽ đi lung tung và phản xạ trở lại, vì với exif 1/3s thì ánh sáng đi đc nhiều lắm =))
  4. cudyandem

cudyandem Thành viên cấp 4

Em xin các bác! ^:)^
    Các bác ngừng tranh luận ở đây giùm em, vì mỗi bên 1 quan điểm. Em cũng rất xin lỗi vì những coment của em tối qua có động chạm tới 1 vài người. Chúng ta dừng tranh cãi được rồi và topic này lập ra để các bác đặt slot cho buổi offline giao lưu sắp tới ở HN. Vì chưa tận tay tận mắt nên nói thật là bản thân em chưa tin về tính năng bắt đứng chuyển động ở 1/15s. Còn ai làm được điều đó thì em cần xác thực lại.
    Nội dung cần xác minh là: tốc độ chụp chuyển động và macro. Đơn giản thế thôi ạ. Anh em DSLR và anh em chơi sành sỏi mobile sony 901 sẽ cử đại diện giao lưu và cùng nhau xem ảnh sau cuộc thử nghiệm. Và cũng nói trước thể lệ là chụp thoải mái, không hạn chế số shoot, thời gian chụp cũng thoải mái luôn để lựa được những tấm ưng ý nhất!
    Nguyễn Tất ThắngMezzazzy thích bài viết này.
  5. Congachamxup

Ok hóng rì viu :D

@to all: bạn nào có thời gian rảnh, mong các bạn đọc topic ánh sáng của JD, topic về sync ánh sáng của bow trên vnphoto. Những kiến thức mình trình vày một phần kha khá nằm trong đó cùng với sự thử nghiệm của bản thân :D
  6. Congachamxup

mình không hiểu lắm về cái gọi là bắt đứng chuyển động, bắt đứng chuyển động của cái gì mới được chứ. Thi bắt đứng chuyển động của mấy thằng đá bóng thì anh em DSLR cứ lôi 1Dx + 400 F2.8L IS II vào đê =))
  7. cudyandem

e hỏi thật bác cố tình bắt bẻ hay bác có ý gì cứ nói thẳng e tiếp thu?
  8. Congachamxup

Em nói thật đấy, bắt đứng chuyển động nó rộng lắm ._.
    Em thiết nghĩ là cái bắt đứng chuyển động, tốc độ chụp chuyển động nó như thế nào, chụp cái gì hay chỉ xoay quanh việc chụp macro giọt nước đang rơi?
  9. Happy Girl

Happy Girl Thành viên cấp 3

Từ đầu đến cuối chỉ nói giọt nước thôi mà :D
    (mọi câu nói đều mang tính tương đối và dựa vào hoàn cảnh, he)
  10. yuHavoN

yuHavoN Thành viên cấp 2

sau khi xem hết một loạt, Mình đã quyết định thực hành. Vì con ĐT của mình không chỉnh thông số được nên mình dùng cái D7000 của ông anh.
    Bạn có thể thấy trong điều kiện màn trập mở lâu(1s), hình ảnh sẽ bị nhòe do nó bắt sáng liên tục. (mình cầm máy ảnh trên tay). Nhưng nếu nó chỉ bắt sáng 1 lần thật nhanh trong 1s đó thì sao?
    về cơ bản, mình hiểu vấn đề thế này: trong điều kiện RẤT TỐI, flash bật rất nhanh(giả sử 1/6000s), nên cho dù màn trập có mở bao lâu, thì nó vẫn chỉ bắt được hình ảnh sáng trong 1/6000s, còn 5900/6000 của 1s còn lại là hoàn toàn tối(hoặc rất tối) --> ảnh không bị nhòe.
    Mình đã test, và kết luận: có thể bắt được chuyển động giọt nước khi mở màn trập lâu khi có flash.
    Điều kiện: không gian tối, thật là tối :D (có leo lắt là ánh sáng từ cái LCD của mềnh nên ảnh dưới bị bóng ma một chút)
    cudyandemMít thích bài viết này.
  11. nguyễn quang bình

nguyễn quang bình Thành viên cấp 2

Nói thật em ...éo phải cái loại Pro hay hơn người gì đâu. Nhưng có câu này em phải nói lại lời bác Thành (cudyandem) :
    Đây là topic đăng kí Offline giải quyết thắc mắc chứ không phải là nơi tranh luận.
    Các bác muốn tranh luận sang dùm Topic này cho mọi người nhờ được không ạ ?
    http://forum.vietdesigner.net/threads/anh-chup-tu-dien-thoai-macro.10590/
    Nguyễn Tất ThắngMít thích bài viết này.
  12. Mít

Mít Thành viên cấp 1

bên kia 18 trang rồi. chắc chả ai lội đọc
    dự là cái topic này cũng xấp xỉ thế =D>
  13. nguyễn quang bình

Anh xem thời gian bên này như thế nào ? Có Ok không, nếu được Update lên #1 cho mọi người biết. Không lại xảy ra tình trạng 2 bên lệch time.
    http://www.facebook.com/events/390187747740681/?ref=3
  14. cudyandem

aaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa
    tks bác vô cùng nhiều, qua ý của bác e đã hiểu đc ý của bác jame duong khi đề cập đến vấn đề flash. em hiểu rồi

Đến giờ thì e đã giải thích được hiện tượng điện thoại có khả năng chụp được chuyển động của giọt nước ở 1/15s mà không nhòe rồi. Đúng là may mắn thật.
    bác hth02x1 ơi, anh em mình sai thật rồi!
    Em giải thích thế này nhé! Vừa hiểu ra xong! (nghĩ mãi tối qua giờ đấy)
    Điều kiện 1: bắt buộc phải tối!
    Điều kiện 2: tốc độ flash phải thật nhanh và chỉ đánh lên tắt luôn
    Điều kiện 3: flash phải đủ "lởm" để đánh trượt với tốc độ trập
    Nghĩa là khi giọt nước rơi, chụp với tốc độ 1/15s chắc chắn sẽ nhòe, tuy nhiên do tối nên sensor k hút được sáng và chỉ thu được ánh sáng duy nhất ở lúc flash lóe lên, vì thế không có hiện tượng nhòe do hạt nước bị "phơi sáng" trong 1/15s mà thực tế nó chỉ sáng trong khoảnh khắc đúng bằng tốc độ nháy flash.

Em giải thích được hiện tượng này chính là nhờ cái ảnh phơi 1s của bác yahavon. Đúng là mình nông cạn thật. Tuy nhiên nhân đây em cũng nói là các bác chỉ chụp bằng đt đã không hiểu được nỗi thắc mắc của bọn em, bởi dslr nó luôn đánh flash chuẩn với tốc độ trập, do đó nếu tốc 1/15s chắc chắn sẽ bị "nhòe". Nhòe k phải là không nét mà do sự hút sáng liên tục của giọt nước trong quá trình rơi trong 1/15s. Còn muốn nét nó và k xuất hiện vệt thì phải ở tốc độ >~ 1/200s
    Nguyễn Tất Thắng thích bài viết này
  15. Panbeo

Panbeo Thành viên cấp 4

Vừa nhìn thời gian, k đi đc r. Rất muốn học hỏi :(
    Chú Thành đi về rồi nhớ pm dạy cháu nhé :(
  16. cudyandem

há há, ok cháu, qua vụ này chú lại ngộ thêm đc vài thủ thuật nữa >:)
    Panbeo thích bài viết này
  17. viet_luong

viet_luong Mới đăng kí

--rất tiếc là bạn phải nghĩ thêm nữa. bới
    ddk1 : chụp ánh sáng đèn điện vẫn được
    ddk3:có bạn hiulatui và evilcrab đã chụp bằng dslr với 1/15s và nhanh hơn vẫn không nhòe nhé
  18. cudyandem

cái chụp bằng dslr = 1/15 kia nó khác với cái giọt nước đang rơi bác ơi, bởi tấm này:
    Mời bác ấn vào hình để phóng to hết cỡ và cùng xem:
    với thông số 1/15s, có đánh flash ở khẩu 5.6
    khẩu 5.6 tương đối nhỏ so với điều kiện sáng nên khá tối nhé.
    nhưng mấu chốt không phải ở đó, bác ấn vào để xem cỡ lớn sẽ thấy 2 giọt bay lên bị nhòe và có hiện tượng chạy hình trong khi phần "núi nhũ" nổi lên không bị.

em sẽ giải thích 2 hiện tượng này:
    thứ nhất là phần dưới kéo lên rất chậm nên dễ bắt nét nhờ sức căng bề mặt của nước.
    thứ hai là bác nhìn hình em cắt từ exif của tấm này:
    chính cái auto flash sync speed này làm đồng bộ tốc độ của giọt nước kèm với tốc độ của flash. Vì thế chính flash đóng vai trò ở đây chứ không thể do tốc độ màn trập. Và điều nữa là với lý thuyết này em chắc chắn không thể chụp được với điều kiện đủ sáng.
    Chờ mong buổi off đợt tới để em mở mang thêm kiến thức về lĩnh vực này :)
    clil thích bài viết này
  19. cudyandem

Đã update lại lịch trình nhé 8-}
    Luân, Đạt, Thắng, Pan, Liên, Minh đi được không mà không thấy nói gì?
    Nguyễn Tất Thắng thích bài viết này
  20. nguyễn quang bình

đã đến hồi giải lao. E xí 1 slot đến làm cổ động viên cho cả 2 bên :D

Ủng hộ diễn đàn