Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Topic đấu súng giữa c901-c905 vs DSLR

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi cudyandem, 10/1/13.

Lượt xem: 23,386

1. LangTham

LangTham Thành viên cấp 1

tuy mình k phải dân chơi ảnh nhưng thấy các bác tranh luận mạnh quá nên thử nghiệm phát. đây là ảnh chụp bằng đt cùi bắp của e mong các bác đừng chém :D
    [​IMG][​IMG]
    nolove2208yuHavoN thích bài viết này.
  2. amateur

amateur Thành viên cấp 1

mình ngĩ lời giải thích của bác này là câu tl cuối cùng cho cái ảnh giọt nc 1/15s rồi. Ai k hiểu nữa thì em xin hàng k 1 lời hối tiếc
  3. EvilCrab

EvilCrab Mới đăng kí

Lúc sáng mình có post một ảnh 1/3 giây cho bạn (ngồi search mãi mới thấy 1 thằng dở hơi chụp giọt nước 1/3 sec =.=!!). Nói thật là khi thấy exif đó mà mãi mới hiểu thì hơi chậm :P. Nhưng bạn hiểu rồi thì mình cũng sẽ nói thêm về flash và nghiệp vụ.

Thực tế kĩ thuật đánh flash này được gọi là slow sync, được sử dụng khá nhiều đặc biệt trong các bữa tiệc, party, vv... Nguyên nhân :
    - Khi đánh flash, để cố bắt chuyển động tốt mà nền đỡ tối, tốc độ xê dịch sẽ là 1/30-1/60s, không ai đánh đồng bộ flash lên 1/200 hay 1/250 cả vì BG sẽ đen sì. Càng chậm càng tốt, ai chả hiểu thế, nhưng chụp tiệc khi mọi người nghí ngoáy và nhảy chồm chồm thì 1/30s không phải ai cũng chụp được.
    - Hơn nữa chênh sáng tối vẫn là một vấn đề đau đầu khi hình ảnh ra không "thật". Vậy hướng giải quyết cho nó chính là slow sync.

-> khoảng 1/250sec đầu (hoặc cuối), flash đánh với công suất mạnh theo đo sáng (hoặc thông thường dùng manual để dễ khống chế), chủ thể nhận đủ sáng.
    -> toàn bộ khoảng thời gian còn lại tới 1/15 (hoặc 1/8 giây gì đó), cảm biến sẽ nhận lượng ánh sáng tự nhiên từ môi trường vào để bù đắp lại lượng sáng bị thiếu nếu chụp tốc 1/250.
    Kết quả cho slow sync với BG không sáng, không tối, ta được Chủ thể sáng đủ, bị bắt cứng, BG sáng đúng cách tự nhiên như khi ta chụp speed 1/8 giây. (khoảng thời gian còn lại chủ thể chuyển động sẽ chỉ tạo thành vệt rất mờ).
    BG có thể hơi rung tí xíu do speed chậm, nhưng không thành vấn đề, chủ thể được bắt cứng và sáng đẹp.

Vậy nếu BG hoàn toàn đen và đủ rộng để lượng phản xạ rất ít, tức là ko có nguồn sáng nào từ BG thì sao ? -> kết quả thu được chủ thể sẽ chỉ được chiếu sáng trong lúc có flash và bị bắt cứng. Còn khoảng thời gian còn lại coi như vô dụng.
    - Điều ấy có nghĩa là, trong trường hợp BG tối, chụp flash đánh thẳng vào chủ thể với 1s và 1/250s chả khác gì nhau.

Trong trường hợp như ở bên topic chụp bằng C901 kia, đơn giản là người chụp chỉ có dùng auto, cứ thế canh vs phang flash, đến khi nào hình ok thì thôi. Không ngờ nó đơn giản thế phải không ? Điều buồn cười là bản thân các bạn chưa nghĩ, chưa lý giải đã cho rằng điều đó là vô lý :).

Xem thêm về flash nhé.
    sonyalphavn.net/threads/gn-ttl-hhs-toc-an-den-body-la-gi-tat-tan-tat-ve-flash.484/

P.S : Sau khi đọc link vừa rồi, bạn nhìn lại những chỗ mình bôi xanh trên bài của bạn.
    Thực tế là, flash không cần phải "đủ lởm", flash dành cho DSLR xịn hơn nhiều so với flash của mobile. Vậy nếu nó không đủ lởm thì làm sao nó làm được ? nếu bạn đọc kĩ link chắc hẳn có câu trả lời.
    Thực tế là : Những gì mobile làm được, DSLR thừa sức làm được, những gì mobile không làm được, DSLR cũng vẫn làm được. Nếu không cái " C901" đã không được gọi là điện thoại và cái 5D đã không được gọi là "máy ảnh".
    Nguyễn Tất ThắngLangTham thích bài viết này.
  4. viet_luong

viet_luong Mới đăng kí

--1 lần nữa là bạn giải thích vẫn chưa hết ý. mình vẫn khẳng định dk1 và 3 bạn nói,mình làm khác đi vẫn được.
    --riêng bạn đã công nhận là đt có thể chụp được 1/15s rùi thì topic so găng này nên đóng đi.c90x mà so với máy ảnh chuyên dụng thì khác nào lôi con xe dream ra chạy với phân khối lớn. mem se ở hà nội nhiều,bạn qua giao lưu mượn thử chụp rùi nghiên cứu thêm chưa muộn mà
  5. Cui_Kho

Cui_Kho Thành viên cấp 2

căng quá nhẩy :-s
  6. Đoàn_Whinny

Đoàn_Whinny Thành viên cấp 3

Cũng mem se-cafe cơ mà em C902 đang đắp chiếu :v :v
    Xperia_Gaga thích bài viết này
  7. cudyandem

cudyandem Thành viên cấp 4

e nhớ là đã đọc 1 cm về cách bác gọi là chụp chuyển động trong tối k đánh flash và k nhòe. bác có thể ví dụ cho e mở mang tầm mắt k?
    còn 1 điều nữa mong bác chỉ dùm e cách chụp ở tốc 1/15s hoặc trên 1/50s để chủ thể nét với:
    Trường hợp cụ thể: em hay chụp đời thường, và tối kị nhất của đời thường là đánh flash vì cần để chủ thể tự nhiên nhất (hay còn gọi là chụp trộm như cao thủ Cao Anh Tuấn bên hanoi streetlife đùa vs em) Em muốn chụp 1 cô đang quét rác ở đường, khoảng cách k thành vấn đề vì lens đủ tầm net chuẩn, ánh sáng thì k đến nỗi vì ánh sáng đèn đường, mắt thường nhìn thoải mái. Trường hợp này em thường đẩy iso thật cao, tốc để < 1/100s để khi người ta thao tác không bị nhòe và chắc chắn không đánh được flash lên. Muốn đủ sáng trong điều kiện này bắt buộc phải để khẩu cao nhưng nói thật là tốc cỡ 1/100s thì hiếm cái không bị nhòe. Giải pháp ở đây để chống nhòe theo em chỉ có thể là đẩy tốc nhanh vừa đủ theo chuyển động thao tác của người ta để đóng băng khoảnh khắc đó. Còn nếu ở >1/40s thì em nói thật là khả năng của em không thể. Nếu bác có cách xin bác chỉ giúp em.
    Nguyễn Tất Thắng thích bài viết này
  8. hungdylan

hungdylan Thành viên cấp 1

Em đọc các cmt mà chẳng hiểu gì cả chắc em quá ngu
    trước em đã từng dùng c901 và khi chụp giọt nước em ko hề chỉnh thông số gì ngoài để chế độ mắt đỏ để flash sáng trong ban ngày
    giọt nước lên rất gọn và đẹp
    em ko nghĩ chụp giọt nước mà nó lằng nhằng như các bác nói đâu ạ (đây là ý kiến cá nhân em có thể do em cũng ko tìm hiểu sâu)
  9. Đoàn_Whinny

Đoàn_Whinny Thành viên cấp 3

k800 chụp giọt nước vẫn ngon lành hành phở :v:v
  10. EvilCrab

EvilCrab Mới đăng kí

:) Mình lấy ví dụ về tấm ảnh tâm đắc nhất của bạn luôn. Tấm đó bạn chụp chuẩn, rất chuẩn. Cách chụp bắt chuyển động chuẩn nhất chỉ có bấm 1 shot duy nhất chứ không phải chụp liên tiếp rồi chọn ra ảnh.
    Vậy cách của mình đưa ra cũng dựa trên cái đó thôi. bây giờ bạn sẽ tiếp tục chụp những tấm như thế, 1 shot duy nhất, nhưng điều kiện ngặt nghèo hơn, không phải là 1/600 giây, mà là ... 1/30 giây.
    -> để làm được, chỉ có 1 cách duy nhất, là tập luyện :).
    Theo thống kê của mình, nếu dưới 1/8 giây, khó có thể bắt cứng (một cách tương đối) của chuyển động, nhưng với 1/15 giây, hoàn toàn có thể, vấn đề là bạn bấm máy vào khoảnh khắc nào thôi. Không khó đâu, nếu với 1/15 giây, bạn có thể bắt cứng được chuyển động, thì đó cũng sẽ là khoảnh khắc đẹp nhất, giống cái khoảnh khắc bạn chụp trong tấm ảnh kia :).

À, có cách khác, bạn bỏ tiền ra mua D4 hoặc D3s hay 1DsmII, 1DmIV hoặc 1DX, những máy có thể chụp tại iso rất cao ~6400, thậm chí là 12800 mà ít bị noise :P.

Tuy nhiên, mình vẫn nhắc lại một điều, bất kể máy nào, thì khoảnh khắc đẹp nhất, vẫn là 1/8 giây mình nói đó. có những cái máy ko thể làm thay người, đó là cảm xúc và cảm giác.
    Nguyễn Tất ThắngMezzazzy thích bài viết này.
  11. clil

clil Thành viên cấp 1

sặc Hà Nội? @@, sao không phải là Sài Gòn nhỉ, ae ở Bình Dương mà tập trung thì lại vui :D:D
  12. cudyandem

Cái này thì em xin lỗi bác, hoặc là em ngu quá, hoặc là bác đang chém gió, chứ em nói thật tấm này em chụp ở 1/1600s trong điều kiện đủ ánh sáng. Nếu thiếu sáng thì chắc chắn 1 điều là không thể hoặc kĩ thuật em kém! (chắc chắn k được đánh flash gây ảnh hưởng đến chủ thể nhớ)
    Cụ thể: Điều kiện ánh sáng là có nắng, chụp ở khẩu 3.2 trên fix 50, tốc độ 1/1600s thì có thể coi là gần như đóng băng được. (gần như bởi vì phần tóc e zoom lên thấy vẫn nhòe 1 ít)

Giờ e giả sử là điều kiện nhá nhem tối nhé, nếu k đánh flash, thì k thể để tốc > 1/500s nếu k ảnh tối mịt. với điều kiện đó chỉ có cách đẩy iso lên hết cỡ, tăng khẩu lên cỡ 2.2, lùi xa chủ thể để tăng DOF bù cho khẩu độ tránh outnet và duy trì tốc độ trập nhanh nhất có thể để bắt kịp chuyển động. và thời điểm đó chỉ có thể dùng chế độ M
    Còn nếu bác dùng Av để máy auto tốc độ màn trập cho vừa ánh sáng thì thông thường máy sẽ để tốc độ trập lâu. em giả sử nó để tốc độ 1/15s thì em lấy hình dưới để minh họa cho bác.
    Hình này là em chỉnh sửa qua Ps từ hình trên nên vẫn đảm bảo đúng nét chủ thể nhưng bị nhòe tương tự thế này:

P/s: đây thực ra k phải tấm ảnh e tâm đắc nhất về tổng quan ảnh nhưng đúng là tấm tâm đắc nhất về bắt khoảnh khắc. Em ngồi rình cả buổi, nháy lấy nét liên tục từ cách 30m và nằm dưới đất di máy nét đuổi để bấm 1 nhát duy nhất rồi né chỗ khác cho thằng bé đáp xuống.
    Còn khi bọn em đi off giao lưu buổi tối, chỉ cần nhìn cách cầm máy và nghe tiếng màn trập lúc chụp là biết ngay ảnh nhòe hay không, cái này chẳng có gì là cao siêu bởi nghe tiếng trập lâu mà tay chụp k vững hoặc chủ thể chuyển động thì nhòe là đương nhiên.
  13. clil

clil Thành viên cấp 1

tiếc là không ở Sài Gòn nhỉ :D:D,
    nhưng mà cũng mún góp tấm phơi sáng 1s chụp giọt nước:D

14. EvilCrab

EvilCrab Mới đăng kí

Mình cũng đang nói về trường hợp - không được dùng flash.
    Một tấm ảnh đời thường hoặc sự kiện sẽ nhấn mạnh vào khoảnh khắc bấm máy. Nếu khoảnh khắc đủ đẹp, hơi nhòe 1 chút không ai để ý bạn ạ (không nhất thiết phải bắt cứng căng đét). hình bạn chỉnh ở dưới quá tay rồi, nhưng hình bạn chụp thực sự là có nhòe thêm 1 tí cũng chả ai để ý cả.
    Vì bạn quen để AV, nên cảm giác về tốc độ chụp của bạn không tốt. Trong khi bạn chụp chuyển động thì chế độ bạn để nên là TV (với máy canon) chứ không phải là Av. Nếu trong điều kiện thiếu sáng, không chắc khẩu khó mà đủ được, thì hãy để manual.

Mình hầu như ko post hình lên mạng vs cũng lười, lấy tạm hình trong bài review ống kính hồi trước của mình nhé.
    Ảnh trong bài review của mình nên là ảnh chỉ resize, ko can thiệp thêm gì nhé.
    Iso 640 (sorry máy mình lởm tăng lên nữa noise lắm)
    F2.8
    Speed 1/20.
    16mm.

iso 640
    F2
    1/20
    50mm.

Có điều mình vẫn thắc mắc, (như lần trước), sao bạn không cầm máy lên chụp nhỉ ?. Không thử, làm sao biết mình không thể làm được, chưa tập, làm sao biết mình không thể tập được ?
    Như lần trước, bạn cứ khăng khăng rằng 1/15s không thể chụp được. Nếu không có ai đưa ra được bằng chứng, chẳng phải cái "không thể" ấy đã hạn chế khả năng của chính bạn sao.
    Và nếu điều đó dễ dàng, chỉ cần biết mà không cần tập luyện, như vậy bất cứ ai có chiếc DSLR và đọc 1 lượt kiến thức cơ bản đều trở thành nhiếp ảnh gia đúng không nhỉ ? (mình thì ko dám nhận đâu nhé, vì trình độ mình so với pro photoghraper thực sự còn cách nhau xa lắm).
    amateurNguyễn Tất Thắng thích bài viết này.
  15. nguyenducbinbin

nguyenducbinbin Thành viên cấp 2

Em thấy bác chủ đổi tên thớt đi ak. Nghe tên thớt cứ tưởng mấy mem se sang đòi đấu c90x với dslr đó ak. Bác quả là thâm lắm
    EvilCrab thích bài viết này
  16. cudyandem

Sao bác biết là em không chụp thử? sao bác nghĩ là em không thể làm được? Vấn đề 1/15s chụp trong điều kiện có flash e đã thông rồi. Nhưng bác nói là 1/15s và 1/30s không flash chụp đứng chuyển động mà? Giờ bác bảo vs em nhòe 1 tí cũng k thành vấn đề! 8-}
    Bác chụp cụ Tạ Trí Hải ở tốc 1/20 thì em cũng chụp ở tốc 1/25s đây ạ. Và cái này là e cố tình để 1/25s để đầu tay nhòe thể hiện 1 chuyển động. Nhưng nếu e muốn bắt đứng chuyển động của cánh tay thì bác nghĩ sao?
    Yuuchan thích bài viết này
  17. Minh Minh

Minh Minh Thành viên cấp 1

hth02x1 thích bài viết này
  18. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

Nói túm lại là đồng ý đt này có thể chụp giọt nước ở 1/15s :"> xin nhận là mình sai.
    cudyandem, Minh Minh, clil1 người khác thích bài viết này.
  19. Trần Lê Huy

Trần Lê Huy Thành viên cấp 2

Chả cần biết vật lý hay không vật lý, chú cứ cầm cái máy ảnh compact ra (loại cùi như fujifilm 2 triệu cũng được) tại tui hông có điện thoại nên không thể test, bật flash chụp cánh quạt đang quay là hiểu chuyện. Thử rồi sẽ thấy, không thử thì không tin. Đây là bàn về offline mọi người sẽ có cách để chứng minh, đừng mang cái đống lý thuyết về vật lý đó ra hù người khác rồi chửi người ta ngu.
    oo00oo thích bài viết này
  20. green.phan

green.phan Thành viên cấp 2

dk 1 slot

Ủng hộ diễn đàn