Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Topic nhận Giải đáp, hỗ trợ về bảng vẽ cảm ứng WACOM

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Painting' được đăng bởi tuongduyhoa, 18/12/13.

Lượt xem: 102,324

1. Snoworld

Snoworld Mới đăng kí

Bạn ơi cho mình hỏi? Sau 1 thời gian sử dụng thì bây giờ khi mình đặt bút xuống, dù chỉ dùng lựa nhẹ nhưng bút vẫn hiển thị như khi mình dùng lựa ấn mạnh (Tức là nó xuất hiện 1 vòng tròn loading) Điều này gây bất tiện trong quá trình sử dụng như nét cọ đi ko mướt, hay bị gián đoạn lúc quẹt cọ,... Có phải máy mình bị lỗi hay hỏng hóc ở đâu không?
    Son Rice, LamHatuongduyhoa thích bài viết này.
  2. tuongduyhoa

tuongduyhoa Thành viên cấp 1

Tips : Cho bạn nào đang sử dụng WACOM :

Các bạn sử dụng Wacom thường hay thắc mắc là có thể dán bề mặt bảng vẽ được không và dán bằng cách nào : ad xin trả lời là có thể và dán như dán điện thoại bình thường nhưng cái này các bạn nên cân nhắc vì có thể làm giảm cảm giác thô ráp, bám bút như bảng vẽ nguyên bản chưa dán (còn về khả năng cám ứng thì ko hề suy giảm chút nào nhé - thậm chí các bạn có thể lấy cả 1 QUYỂN SÁCH đặt lên bảng vẽ WACOM bất kỳ vẫn vẽ được bình thường - các bạn có thể thử ngay và luôn để cảm nhận đc khả năng cảm ứng TUYỆT VỜI của WACOM )
    tranvan.muon thích bài viết này
  3. tuongduyhoa

@judash137 : xin lỗi bạn vì mình trả lời hơi muộn, bạn muốn mua bảng vẽ WACOM có thể qua cty Tứ Gia - 123 Thụy Khuê hoặc đặt hàng online trên website www.tugia.com.vn nhé

dịp tết vừa rồi bên mình có chương trình khuyến mại giảm đến 1900k cho bảng vẽ intuos 5 nhưng hiện giờ thì chương trình đó hết rồi bạn ạ, bạn có thể tham khảo các chương trình KM trên website tugia.vn nhé
  4. tuongduyhoa

Snoworld : có thể phần mềm của bạn bị lỗi, bạn remove phần mềm đi rồi cho đĩa vào cài lại hoặc vào website www.tugia.com.vn để download driver mới nhất cho chiếc WACOM của mình nhé ^_^
  5. shinrm

shinrm Mới đăng kí

Mình được người bạn cho mượn cái wacom, nhưng không biết sử dụng, mỗi lần vào illustrator vẽ thì phải 1 tay bấm cái nút đầu tiên trên wacom, 1 tay lướt trên wacom thì mới vẽ ra nét, dùng bút thì không ăn thua gì luôn.... Có thể cho mình biết cách sử dụng được không :D (mình gà lắm). Thanks
    tuongduyhoa thích bài viết này
  6. tuongduyhoa

@shinrm : nếu hướng dẫn sử dụng wacom thì bạn nên search trên youtube sẽ trực quan sinh động hơn
    ví dụ :

tranvan.muon, hoandsgshinrm thích bài viết này.
  7. thaonguyen_vt

thaonguyen_vt Mới đăng kí

tuongduyhoa bạn ơi, mình ở HCM mua hàng thì phí ship khoảng bao nhiêu hả bạn, mình có đại lý trong HCM ko hay phải mua ngoài HN rồi ship vào, mình tính mua em TCH-480 giá bao nhiêu vậy bạn
  8. QuyhAnh

QuyhAnh Mới đăng kí

bạn ơi, máy mình hỏng mất ổ CD h muốn cài lại intous table driver thì làm sao hả bạn? Mình thử tải mấy link mà nó hiện k nhận wacom T_T
  9. lehieuds

lehieuds Thành viên cấp 1

Chủ thread cho mình hỏi là mình xem trên trang có 2 phiên bản CTH-480 và CTH-480/s1. 2 phiên bản này có gì khác nhau không.
    hongngochoangtuongduyhoa thích bài viết này.
  10. Wang Pi

Wang Pi Mới đăng kí

lehieuds mình mới mua 1 cái CTH-480 thì anh bán hàng bảo chức năng hoàn toàn giống với CTH-480 manga, chỉ có điều là cái CTH-480 manga nó có tặng thêm 4 phần mềm bản quyền vẽ truyện tranh và làm anime thôi :)
    hongngochoang, tuongduyhoalehieuds thích bài viết này.
  11. cuongbaolocnet

cuongbaolocnet Thành viên cấp 1

Sao mình sài ngòi nhanh mòn thế ko biết ???
    vẽ vài tiếng 1 ngày, cứ 10 ngày thì mòn và lúc vẽ có cảm giác soạt soạt khó chịu nên thay ngòi mới thì lại ngon ... có phải ai cũng vậy ko nhỉ ???
  12. cuongbaolocnet

lehieuds là được kèm phần mềm vẽ manga bản quyền trị giá cũng kha khá ... cơ mà có photoshop rồi thì tiết kiệm khoản đó cũng được.
    Hoặc nếu vẽ màu nước và art thì nên dùng mấy cái đó!
  13. tuongduyhoa

@thaonguyen_vt : Tứ Gia Computer miễn phí giao hàng đến TP HCM bạn nhé
    @QuyhAnh : không cần ổ đĩa vẫn cài đc driver bình thường bạn nhé, bạn download driver WACOM mới nhất tại đây :http://us.wacom.com/en/support/drivers/
    @ lehieuds : bạn Wang Pi và bạn cuongbaolocnet nói hoàn toàn chuẩn xác đấy, xin cảm ơn 2 bạn
    @ cuongbaolocnet : do bạn dùng lực tay hơi nhiều, bạn có thể đặt 1 tờ giấy lên trên bảng vẽ để vẽ thử xem ngòi có bớt mòn đi ko nhé, nếu hết ngòi thì ngòi có bán tại www.tugia.com.vn
    tranvan.muonhongngochoang thích bài viết này.
  14. SoledadArs

SoledadArs Thành viên cấp 1

Chủ thớt cho em hỏi với, em đang dùng wacom intuos pen small CTL-480 để vẽ với photoshop trên Mac Os 10.9

Nhưng khi vẽ thì brush bị lỗi không theo ý muốn được (hình minh hoạ)

Những chỗ em bôi đỏ là những chỗ nét cọ bị cong, không thể kiểm soát được. mặc dù em đã dùng rất hiều cách như cắm bàn vẽ khác vào máy tính, gỡ photoshop cài lại, thử tất cả các phiên bản photoshop kể cả CS2 vẫn bị.

Trong khi đó wacom của em cắm vào máy windows thì bình thường không có lỗi như vậy.

Một điều nữa là em vẽ trên phần mềm corel painter nét cọ vẫn ok, không bị gì cả.

Thớt chỉ giáo giúp em hoặc chỉ em cách cài đặt lại wacom, hay giới thiệu người biết cái này cho em cũng đc.

Em xin cảm ơn.
    tuongduyhoa, dawnemilyart thích bài viết này.
  15. Son Rice

Son Rice Mới đăng kí

Mình có 1 cái WACOM INTUOS 4 mua cách đây 2 năm rồi giờ mới mở ra dùng lại , hồi đầu cài đặt mọi thứ xong thì đèn vẫn hiện sáng đều , bút vẽ có khả năng ấn mạnh nhẹ. Nhưng bây giờ mình cắm vào và wacom không còn khả năng như vậy nữa:
    Khi vào mục " Wacom Tablet Properties" thì nó luôn báo lỗi là "THE TABLET DRIVER WAS NOT FOUND", mình đã thử mọi cách (uninstall đi cài lại hoặc download driver về cài) cũng không khắc phục được :(, đèn chỉ còn sáng mỗi 1 điểm như hình trên thôi :(. Mình tưởng wacom bị hỏng hay có vấn đề, một hồi mò mãi, mình mới thử cài sang máy khác thì lại được, chứng tỏ wacom không hỏng. Vậy PC của mình bị làm sao? máy mình không chịu nhận hay một vấn đề nào khác? Xin bạn giúp mình cái T_T
    jacktitanicktuongduyhoa thích bài viết này.
  16. emilyart

emilyart Mới đăng kí

SoledadArs : Minh cũng bị như thế làm thế =.= làm thế nào để chỉnh được vậy
  17. dawn

dawn Mới đăng kí

Mình cũng đang dùng cái intuos CTH480S, và cũng gặp lỗi y chang của bạn SoledadArs, hình như dòng wacom này cái nào cũng bị lỗi như vậy thì phải. Trường hợp cửa mình cắm vào máy Windows cũng bị vậy luôn, mình cũng thử update driver và cài lại đủ kiểu vẫn không được, có bạn nào từng fix được lỗi này thì xin hướng dẫn tụi mình với. Cảm ơn nhiều!
  18. cuongbaolocnet

emilyart dawn cái đó là do tay bị run đó chớ :D kê tờ giấy nhám nhám vào vẽ thử xem khác ko
  19. Tép 2048

Tép 2048 Mới đăng kí

tuongduyhoa
    1. Sao t thấy các bạn bàn về intuos CTH480 và intuos CTL480 ko vậy? Mình chưa biết j về wacom nên mún mua 1 cái, mình thấy wacom bamboo CTH300 giá khá rẽ mà sao ko thấy mn bàn luận. Trên chotot.vn cũng ko thấy ai rao bán bamboo CTH300. Có phải loại Bamboo này xài rất dỡ phải ko?
    2. Ai đó giải thich dùm mình về cái intuos 2048 nấc lực (gấp đôi bamboo) là sao?
    3. So sánh dùm mình: (vẽ bằng bút cảm ứng trên 1 cái laptop màn hình cảm ứng khoảng 15-16tr) và (vẽ bằng wacom intuos CTH480 trên 1 cái laptop phổ thông) thì cái nào tốt hơn?
    4. Độ bền của bảng vẽ khoảng bao lâu.? Bảng vẽ có dễ bị trầy , xướt ko?
    5. Mình la sinh viên ngành điện tử. Ko có liên quan j đến đồ họa. Mình mới tự tập vẽ chibi tren SAI và PS bằng chuột. Tugia có thể tu vấn mình nên mua loại nào cho thích hợp ko?
  20. Tép 2048

Tép 2048 Mới đăng kí

tuongduyhoa
    6. Mình chưa sử dụng nên có thắc mắc này: giữa bút có đầu xóa và ko có đầu xóa. Cần j phải mua loại có đầu xóa (mắc tiền), sử dụng cái ko có đầu xóa thì click zo Eraser rùi xóa thôi. >> Vậy thì cái có đầu xóa có j hơn??????????????

Ủng hộ diễn đàn