Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Topic nhận Giải đáp, hỗ trợ về bảng vẽ cảm ứng WACOM

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Painting' được đăng bởi tuongduyhoa, 18/12/13.

Lượt xem: 102,314

1. Dbangel1994

Dbangel1994 Thành viên cấp 1

Tép 2048 : Bạn cứ chọn cái dòng mới nhất của hãng mà có quảng cáo trên trang chủ và phù hợp với số tiền bạn có mà mua đc rồi... Vì wacom có nhiều loại không sản xuất nữa vì nó có dòng mới nâng cấp đó...
    Còn ấn lực có nghĩa là bạn đè mạnh hay nhẹ thì nét bút sẽ đậm nhạt và nét to nhỏ đó...loại đắt tiền thì biên độ sẽ rộng hơn thôi...
    Còn 1 dòng có 2 lựa chọn thì không cần thiết lấy cái có đầu xóa với cảm ứng đâu...vì chả ai dùng cả...thao tác tay kia bằng bàn phím hết...mà rẻ hơn kha khá tiền...Mà dùng wacom thì kết hợp phím tắt chứ cũng không cần ấn vào công cụ làm gì..
    Còn gì mà vẽ trên cái màn hình cảm ứng của laptop, bạn đùa à? laptop 15, 16tr cảm ứng ấy dùng chơi trên win 8 thôi chứ vẽ vời gì...vẽ đc thì ng ta đã không dùng Cintiq
    tranvan.muonTép 2048 thích bài viết này.
  2. Tép 2048

Tép 2048 Mới đăng kí

miền nam thì nên mua hàng chính hãng ở đâu vậy các bác?
    tuongduyhoa thích bài viết này
  3. cuongbaolocnet

cuongbaolocnet Thành viên cấp 1

Tép 2048 vote Việt Graphic
    Đang muốn lên đời :D bác có muốn mua lại em để lại cho
    CHT480 size S, dùng được cỡ 4 tháng hộp + đĩa + thẻ quà tặng còn nguyên.
  4. TVT designer

TVT designer Thành viên cấp 1

wacom của em bị hiện tượng như thế này: khi đặt bút xuống di từ A đến B, đến B thì nhấc bút ra. sau đó đặt bút xuống thì chuột lại trở về điểm A. (trong khi bình thường chuột phải ở điểm B)
    ai có thể chỉ e cài đặt với
  5. Dbangel1994

TVT designer bạn thử vào driver mà để lại mặc định đi...chắc bạn vọc vạch gì cái phần scale màn hình chuyển qua chế độ giống chuột gì đó
  6. Tú Ú Lắm

Tú Ú Lắm Mới đăng kí

Cho cả nhà,
    Mình muốn mua CTL 480 nhưng nó không có gôm như CTH 480 thì có sao không? Vấn đề touch thì mình không qtâm lắm vì nghe nói CTH touch cũng giựt giựt, mình chỉ thắc mắc cái cục gôm nó hữu ích và thực sự quan trọng lắm lắm k thôi?
    (Ý là nếu mua CTL 480 khôg có gôm thì dùng có khó khăn lắm ko? Có thể thay thế bằng cái gì khác?)

Thanks all.
  7. Dbangel1994

Không cần thiết đâu...Người ta toàn dùng phím tắt E để chuyển qua Eraser rồi tẩy y như lúc vẽ thôi chứ ít ai lại xoay cái bút lại tẩy...
    tranvan.muontuongduyhoa thích bài viết này.
  8. thangdgs

thangdgs Thành viên cấp 1

cho mình hỏi cái nét brush ko được sắc, cho dù mình cài đặt áp lực muc dộ trung bình và cố gắng lướt nhẹ hết sức. là do bút hay do phần mềm và có ai bị như mình ko
  9. neuerdesign

neuerdesign Thành viên cấp 2

Mình đang sài
    Wacom Bamboo Capture Pen & Touch Small [CTH-470]
    vào PS thì bình thường nhưng vào 3DsMax chuột phải để convert đối tượng thì lại bị giật giật rồi đứng im, không nhấn gì được nữa. Mong bạn giúp đỡ !
  10. tuantudo

tuantudo Mới đăng kí

Mình gặp vấn đề về phần touch, nó không làm việc. Các bạn có thể giúp mình được không? Mình cảm ơn trước!
    Code:
  11. tuantudo

tuantudo Mới đăng kí

Khi sử dụng pen, các thông số "touch info" và "pointing device info" hoạt động bình thường, còn khi dùng touch (chạm tay) "touch info" vẫn bình thường nhưng "pointing device info" không hoạt động. Như vậy là sao nhỉ?

Mình đang trải nghiệm thử wacom intuos, nhưng sao mình thấy phần touch củ chuối" quá! Hay tại mình "củ chuối" nhỉ? (chắc vậy quá! ^_^)
    Mình xem hướng dẫn sử dụng trên youtube, thấy việc sử dụng "touch" mà bắt ham quá, xoay qua xoay lại, zom lớn, nhỏ hoạt động rất trơn tru, linh động. Khi phần "touch" của mình còn hoạt động bình thường, việc làm đó rất khó khăn (trong photoshop). Còn giờ thì em nó ko thèm hoạt động nữa!
    Có bạn nào có kinh nghiệm với nó, có thể chia sẻ với mình được không? mình cảm ơn lắm lắm!
  12. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

tuantudo dùng touch phù hợp với máy cấu hình mạnh thôi, đơ chắc do driver ... cài bản mới nhất xem.
  13. tuantudo

tuantudo Mới đăng kí

hi, thanks ToiHocDoHoa.com. Mình cài lại driver, đặt mọi thứ trở về mặc định và setup lại. Giờ thì ổn rồi. Nghĩa là cả phần pen và touch đều hoạt động được. Tuy nhiên, cái "touch" vẫn "củ chuối như xưa"! ^_^ nghĩa là rất khó khăn khi dùng touch cho công việc. Có bạn nào có kinh nghiệm với Wacom Intuos pen &touch Small không share với nhau đi! (forum lước goài, mình phải GOOGLE translate đuối quá! ^_^),
  14. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

tuantudo chả biết mọi người sao.
    Chứ mình cũng dùng phiên bản touch, tuy nhiên để tiết kiệm thời gian thì mình dùng kết hợp bàn phím.
    Giả lập chủ yếu có 3 phần và tùy mỗi software nữa:
    - zoom in/out: mình set vào phím tắt của bàn vẽ
    - rotate: dùng phím + drag (photoshop R + drag)
    - move: dùng bút click rồi quét lên bàn vẽ

Sài một thời gian cũng thấy phần touch hơi dư thừa :D chắc là các phiên bản vẽ trực tiếp lên màn hình sẽ tiện hơn. Mà cái đó chưa có dùng, ko dám đánh giá bậy.
    tuongduyhoatuantudo thích bài viết này.
  15. FireUnknown

FireUnknown Mới đăng kí

Chào mọi người, mìn hiện tại đang sống ở Hồ Chí Minh. Mình đang tìm chỗ bán bản vẽ Wacom, nhưng hiện tại chỉ mới tìm được wacomvietnam, nhưng ko biết chất lượng ra sao?!? Tại hcm thì có thể tìm mua ở đâu khác, với chất lượng và bảo hành tốt????
    Thêm nữa là mình mua để tập vẽ cơ bản và phác thảo sơ lược để dựng mô hình trong 3d thì nên chọn loại bản vẽ nào, nghe mọi người nói thì mình tính chọn CTL 480 hoặc CTH-470. Nhưng 2 món này hiện có còn lưu hành hay không , hay chỉ còn hàng cũ? và 2 món này có hợp với zbrush hay ko?
    Kính mong mọi người tư vấn cho mình, xin cám ơn rất nhiều.
  16. Lemon_lazy

Lemon_lazy Mới đăng kí

cho em hỏi, cách tự chế miếng dán wacom từ bìa hồ sơ ạ? em không hiểu phải dán miếng dán thế nào? thấy nhiều a/c trên diễn đàn nói dùng bìa hồ sơ chế thành miếng dán mà ko biết làm sao? :((
  17. tuantudo

tuantudo Mới đăng kí

hi, kinh nghiệm đúc kết là thường xuyên sao lưu backup. driver có vấn đề gì cứ lôi bản backup ra là ok. giờ thì touch và pen đều ổn, bước tiếp theo là vọc vạch ^_^, có gì hay ho, mình sẽ chia sẽ với theard này.
    @ Fire Unknown: Tham khảo trang wacom.asia thì thấy có 1 địa chỉ này
    cho bạn có thêm lựa chọn nhà cung cấp 1 chiếc wacom cho mình.

lemon Lazy: trước, mình cũng dùng miếng dán để bảo vệ bản vẽ, nhưng do điểm tiếp xúc của đầu bút và miếng dán bị trơn, rất khó để kiểm soát cây bút, nên mình bỏ luôn, ko xài miếng dán nữa.
    Về việc chế 1 miếng bảo vệ bản vẽ bằng bìa hồ sơ thì phần touch sẽ ko xài được. Nên mình nghĩ, khỏi dán thì sẽ ổn tốt hơn. Có cách bảo vệ bề mặt bằng cách kê 1 tờ giấy trắng lên bản vẽ. bạn thử xem sao!
    tuongduyhoaFireUnknown thích bài viết này.
  18. FireUnknown

FireUnknown Mới đăng kí

Cám ơn bạn. Đó là vietgrapic, nhưng mình nghe nói ở đây mua dễ bảo hành khó. :(
    Hơn nữa mình cần tư vấn bảng vẽ phù hợp với yêu cầu trên, ai có kinh nghiệm hay cùng cảnh ngộ thì chia sẻ nghen :).
    tuongduyhoatuantudo thích bài viết này.
  19. Vũ Phi Huân

Vũ Phi Huân Thành viên cấp 4

:-/ ai có kinh nghiệm rồi tư vấn giúp mình với
    giữa bamboo ctl 470, intous pen small tablet ctl-480 với intous manga pen and touch tablet cth/480/s1 thì nên mua cái nào
    trên tugia thì giá tiền thấy nó ko chênh lệch nhau lắm băn khoăn ko bik mua loại nào.
    Chưa bao giờ sử dụng nghe mấy cái từ cảm ứng đa điểm hay touch gì đó ko hiểu gì cả T_T mình mua để luyện vẽ manga với vẽ texture 3d là chính thôi
    Chỉnh sửa lần cuối: 22/2/15
  20. Lemon_lazy

Lemon_lazy Mới đăng kí

Vũ Phi Huân: Theo em thì CTL-480 là lựa chọn tốt nhất :)
    CTL-470 là dòng cũ, thiết kế ko đẹp bằng, ko có 4 phím express key, và có thể khó tìm linh kiện thay thế
    CTH-480 thì thêm đầu tẩy (vốn dĩ quay đầu bút lại tẩy mất công hơn là nhấn phím tắt trên bàn phím) và touch (có thể thay thế bằng phím tắt và thao tác, hơn nữa touch của wacom xài rất chán, tương đối vô dụng)
    CTH-480/s1 thì chức năng y chang CTH-480, có thêm một số phần mềm vẽ manga bản quyền, nếu có pts rồi thì khỏi cần :)
    => CTL-480 là ok nhất :">
    tuongduyhoaMaMa thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn