Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Topic nhận Giải đáp, hỗ trợ về bảng vẽ cảm ứng WACOM

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Painting' được đăng bởi tuongduyhoa, 18/12/13.

Lượt xem: 102,030

1. nhatdk911

nhatdk911 Thành viên cấp 1

wacom pth 651 của mình không nhận cáp, dùng bộ wireless thì hoạt động bình thường, có cách sửa không?
  2. tts2k

tts2k Mới đăng kí

Em có một con CTL-490 và định mua dán bề mặt cho nó
    Em muốn hỏi là có thể có thể mua dán bề mặt ở đâu ạ?
    Và có thể đặt làm một tấm dán với hình vẽ bất kì rồi dán lên được không ạ?
  3. nhat_7755

nhat_7755 Mới đăng kí

Mình đang dùng một con PTH-451 dạo gần đây thì phần Expresskeys vào touch ring ở bên trái của bản vẽ không hoạt động được, ấn mãi không lên và xoay lên xuống không được, khung tích vào show express view cũng bật và các phần khác hoạt động bình thường. Mình đã thử xóa driver và cài lại nhưng vẫn không được. có cách nào để nó hoạt động lại không ạ?
  4. thimeo

thimeo Banned

cho mình hỏi là khi nào biết cái ngòi cần phải thay, mình mới xài cái ngòi đầu tiên nên ko biết
  5. Reija Pearl

Reija Pearl Mới đăng kí

Mình mới rinh 1 em wacom CTL490 về. Vì lần đầu sử dụng wacom nên run lắm, nâng như nâng trứng hứng như hứng hoa luôn, và có cơ số câu hỏi không biết thắc mắc với ai. Vì vậy, mình rất mong có người giải đáp cho cái đứa dốt như mình :(
    1. Khi ngắt kết nối giữa tablet với máy tính thì cứ thế mà rút dây cáp USB ra thôi phải ko nhỉ? Vì mình cứ nghĩ nó như USb thì phải bấm vào đâu đó để eject nó trước rồi mới rút cho an toàn.
    2. Mình lỡ làm rơi bút vẽ xuống đất ngay lần đầu cầm lên (vì sung sướng nên run tay T_T ) liệu có để lại di chứng gì không ạ?
    3. Có phải khi vẽ phải sử dụng nét cọ to để vẽ ko? Vì mình cứ quen dùng chuột chọn cọ bé thì nét bé, cọ to nét to nên lúc vẽ wacom thấy khó hiểu...
    4. Bạn mình bảo vì bảng bé nên chỉ vẽ dc trên khổ A5 thôi, nhưng nếu mình muốn tô màu 1 hình có sẵn khổ A4 thì có dc ko ạ?
    5. Lúc vẽ, mồ hôi tay ra làm ướt mặt bảng vẽ thì có ảnh hưởng tới mặt bảng ko?
    6. Khi ngòi mòn thì mình có thể kéo dài nó ra không? (vì mình thấy ngòi nó cũng dài mà, thay cái mới hơi phí ;__; )
    Mình xin cảm ơn!
  6. Phuocy Phan

Phuocy Phan Thành viên cấp 2

Reija Pearl
    1. Không bn nhé, vì wacom cũng như chuột máy tính, bàn phím nên cứ rút ra thôi. Và cũng vì mình không biết làm sao để Eject nên thôi bỏ qua luôn
    2. Một lần có lẽ không s nhưng nhiều lần thì sẽ hư nhé! Bảng wacom thì rất bền nhưng bút thì không như thế, và nếu bút hư phải mua cây khác (750K/cây @@)
    3. Wacom có hỗ trợ lực nhấn, nghĩa là khi bạn tì mạnh thì nét cọ trong PS sẽ đậm/to, tì nhẹ thì nhạt/nhỏ. Không có một chuẩn mực nào là phải xài cọ to, cọ nhỏ; bn phải vẽ và rèn luyện để quen tay với việc tạo ra nét đậm nét nhạt như mình muốn.
    4. Có bn. Kích thước bảng vẽ chỉ tạo cảm giác khó khăn ở bàn tay khi vẽ thôi, còn về chất lượng những nét bạn vẽ trên máy tính vẫn như vậy, không khác gì những nét dc tạo bởi wacom kích thước lớn hơn.
    5. Theo mình nghĩ là hk
    6. Không bn, khi lắp ngòi vào bn sẽ cảm giác/ hoặc nghe tiếng ngòi đi qua một cái ngấn. Ngòi phải được lắp tiếp xúc với bộ phận cảm ứng bên trong thân bút mới có thể hoạt động được. Bn tháo ra thì hk thể xài dc nhé
    Reija Pearl thích bài viết này
  7. KazuoBaka

KazuoBaka Mới đăng kí

Khi nào mũi vẽ phẳng như cái bàn thì phải thay đối với mình dùng 4 tháng mới phải thay 1 mũi
    có lẽ do vẽ ít ;)
    Reija Pearl thích bài viết này
  8. đỉnh

đỉnh Thành viên cấp 2

Hi bạn . Bạn tư vấn cho mình 5 6 triệu thì nên mua loại wacom medium nào . tư vấn mình cái bền mà dùng tốt nhá
  9. longluonleo37

longluonleo37 Thành viên cấp 1

mình có cái máy tính từ thời kháng chiến chống Pháp, dùng win xp thì có cài được drive để dùng wacom không các bạn???
  10. Ngọc Anh Nguyễn

Ngọc Anh Nguyễn Thành viên cấp 2

Đang dự định mua để vẽ chân dung nhưng do dự chưa biết mua loại nào đây. Có gì các bạn tư vấn giúp nhé! Có kèm theo giá cả thì càng tốt
  11. mottydong

mottydong Thành viên cấp 1

cho hỏi muốn cài lại mấy cái phím tắt trên wacom thì làm tn ạ?
  12. quantamvn

quantamvn Thành viên cấp 3

Các bạn cho mình hỏi mình vào trang wacom download driver dành cho windows 7 của Intuos CTL-480 (vào đó web chỉ cho chọn Intous). Mình dowload về và cài driver nhưng khi cắm bảng vẽ vào thì win báo ko support ỗ đĩa. Bật ctrinh WACOM TABLET PROPERTIES sau khi cài driver download ở trang wacom vào thì nó lại báo A SUPPORT TABLE WAS NOT FOUND ON THE SYSTEM. Mặc dù mình đã cắm bảng wacom vào rồi.

Mình đã gỡ ra cài lại driver nhiều lần nhưng cũng vẫn như trên

Rất mong các bạn trợ giúp.
    CẢm ơn các bạn.
  13. hoang_le91

hoang_le91 Thành viên cấp 1

quantamvn bạn đã reset lại máy chưa? cài xong phải reset lại ngay không thì driver không nhận được đâu
  14. quantamvn

quantamvn Thành viên cấp 3

hoang_le91: mình luôn reset sau mỗi lần cài lại
  15. thangds

thangds Thành viên cấp 1

Cho hỏi có bạn nào xài companion 2 ko? Mình muốn cài Mac OS cho em nó mà ko biết mò từ đâu? :D
  16. mèoo đen

mèoo đen Mới đăng kí

con wacom của em cài driver trong đĩa nó cứ hiện lỗi
    cài bản mới nhất thì gặp lỗi khác dù em đã cài C++ đầy đủ
    bên shop bán wacom bảo cài lại win là ok, mà ổ cứng máy em nó bị lỗi nên k lên win 8 hay 10 được :'( có cao thủ nào gặp rồi cho e ý kiến với, máy e loại msi
  17. bao771612

bao771612 Mới đăng kí

cho em hỏi là , cái wacom của em là intuos pensmall ctl480 ,sau khi dùng đc 1 thời gian tự nhiên lúc vẽ nó nhạy hơn gấp đôi , ngòi chưa chạm mặt cảm ứng thì đã vẽ lun rồi , 1 thời gian sau vùng cảm ứng trên bảng vẻ bị thu nhỏ lại ( thu nhỏ lại theo tỉ lệ luôn mới ghê , tức là em chỉ còn cảm ứng đc ở gần vùng trung tâm của cái bảng vẽ , ra gần 4 cạnh còn lại là bị mất cảm ứng , bị ngắt (kg nhận bút ) 1 khoảng tầm 5-10 giây mới vẽ lại đc tiếp , khi vẽ thì nét đút tùm lum với lực nó nó yếu quá trời xuống luôn vẽ mạnh mà nó bị mờ y như vẽ nhẹ , Cho em hỏi là cái này phải sữa ntn ạ , có phải do win hay là do wacom ạ T^T , h em bó tay rồi , gỡ ra cài driver lại các kiểu , stop-start trong services.msc cũng kg ăn thua
    Chỉnh sửa lần cuối: 14/12/16
  18. ngoyenoy

ngoyenoy Mới đăng kí

E đang dùng wacom cth-480/s3, là dòng cả dùng bút lẫn tay, thế mà không hiểu e cài đặt kiểu gì mà tay chạm cảm ứng lại không được, e thử lên tất cả các video hướng dẫn mà vẫn không thấy ai gặp phải trường hợp kia, đây là lỗi của sản phẩm hay do e cài driver không đúng ạ?
  19. quangnguyen210

quangnguyen210 Mới đăng kí

em mới mua bảng vẽ chưa quen cho lắm có cách nào: bài học, chương trình gì đó giúp mình thao tác quen với bảng vẽ ko anh?
  20. AkiV

AkiV Mới đăng kí

nghe bảo khi mua waccom thì sẽ có 1 cái đĩa để cài driver. trường hợp laptop ko có đầu đọc đĩa thì phải làm sao?

Ủng hộ diễn đàn