Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

TP HCM-nên chọn học Graphic design ở DPI hay POLYGON dh Mỹ thuật

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi xin kinh nghiệm cho designer' được đăng bởi Alexie, 14/6/16.

Lượt xem: 17,612

1. Alexie Mới đăng kí

chào mọi người , em đang có ý định học graphic design để đổi nghề , e thực sự rất thích nghành này mà giờ mới nhận ra nên cũng hơi muộn ( em 25 rồi ) .nên e quyết định sẽ theo học 1 khóa học đồ họa ngắn hạn để lấy căn bản. Tìm hiểu trên mạng e thâý có nhiều trung tâm ở HCM dạy đồ họa , trong đó có DPI với POLYGON của đh Mỹ thuật khá nổi bật , e đang phân vân giữa 2 trung tâm này , cho e hỏi trong diễn đàn mọi người đã từng học qua 2 trường này hoặc có kinh nghiệm gì về chọn trường học có thể chia sẻ với e được không . Em cám ơn nhiều nha !

...
  2. D.Maxx

D.Maxx Thành viên cấp 1

Nếu có điều kiện thì bạn theo học POLYGON nhé. Có điều học ở đây hơi lâu, nếu bạn muốn học ngắn hạn thì có thể qua DPI. Học cái này ngoài chuyện học ở lớp ra bạn phải tự học, cũng như thực hành nhiều mới vững tay nghề để đi làm... :)
    Alexie thích bài viết này
  3. huytuandesign

huytuandesign Thành viên cấp 1

ngắn hạn ở DPI cũng khá là khó kiếm lớp, thứ 2 là bạn chuyển nghề thì nên học dài hạn chứ bang vào ngắn hạn có khi phí tiền, mình có dự buổi ngắn hạn rồi, cũng nhiều thành phần vô học cho vui lắm chứ ko tập trung. Dài hạn nói vậy chứ 2 năm qua nhanh lắm mà bạn có căn bản vững về sau, nên suy nghĩ dài hạn. Bạn nên học ở Polygon, nó thiên về não nhiều hơn tay (theo mình nhận định) và tốt cho bạn về lâu dài hơn, lưu ý học phí hơi cao.
  4. Alexie

Alexie Mới đăng kí

oa hình như mọi người có thiện cảm nhiều với Polygon thì phải , e cũng tìm hiểu trên mạng khóa của dpi là 15 tháng còn polygon là khoảng 20 tháng , hp của dpi lại cao hơn mới ghê chứ ^^! nhưng mà e quan trọng nhất vẫn là chất lượng . huytuandesign hồi trc a học môn gì ở dpi vậy , gv dạy hay ko ạ
    annnnnnnnn thích bài viết này
  5. huytuandesign

Alexie anh học môn Typography cách đây cũng mấy năm rồi, do lúc đó gia đình có việc nên a không thể tham dự được hết khóa, về kiến thức thì thầy là ng VN (nghe nói nếu em học dài hạn có thày Hàn Quốc?) và cũng đang đi làm cho cty ngoài, họ dạy cũng ổn nhưng có 1 điều là typography không phải học lý thuyết chay rồi cứ thế mà được, nó cần thử nghiệm rất nhiều, điều này quá khả năng của 1 khóa ngắn hạn, lớp đông, thày chỉ sửa dc chút chút của 1 số bài mà thôi. Mà kiến thức chay thì em hoàn toàn có thể google hoặc đọc các quyển cực kỳ nổi tiếng như The Elements of Typographic Style. Trong khóa học ngắn hạn thì có nhiều thành phần kiểu như họ ko thực sự nghiêm túc, học cho biết, cho vui nên cũng phần nhiều ảnh hưởng đến việc học nếu em nghiêm túc. Về khóa dài hạn thì nghe nói họ quản rất chặt và cho bài tập rất nhiều, a thấy nhiều người tốt nghiệp ra cũng khen, họ nhận xét là học dài hạn thì nội làm bài tập thôi là ko đủ thời gian đi làm thêm ở ngoài
  6. Alexie

Alexie Mới đăng kí

vậy có nghĩa là khóa dài hạn của dpi cũng ok đúng không anh . Em thì 100% là ngu ngơ ko biết gì về graphic design hết ,lý thuyết thì e nghĩ e có thể tìm hiểu dần đc ..... aiza tóm lại là e vẫn chưa biết chọn trường nào hết
  7. huytuandesign

Alexie Anh không muốn đề cao trường nào cả vì nó ảnh hưởng đến nhiều người nếu họ đọc được comment và sau đó không như ý thì trách, nhưng anh khẳng định là DPIPolygon là 2 trường nổi tiếng ở SG, và có nhiều người đã theo học, họ cũng giới thiệu lại cho người khác. Polygon ở ĐH MT thì do anh có học qua khóa vẽ tay của ĐH MT nên anh khá là có cảm tình với thầy cô ở đây với lại CSVC của họ cũng tốt nên anh gợi ý cho em. Còn DPI hiện nay thì anh không theo dõi nên không rõ, 2 trường anh nghĩ là 1 chín 1 mười, em nên đến tận nơi và hỏi thật kỹ các thông tin rồi quyết định nhé!
  8. Alexie

Alexie Mới đăng kí

cám ơn a huytuandesign nhiều nhé , e lên FBook hỏi thì mn hầu như vote cho DPI nhiều, e cũng bớt lăn tăn r ^^
    huytuandesign thích bài viết này
  9. annnnnnnnn

annnnnnnnn Mới đăng kí

Alexie bạn ơi bạn đã đk học ở IDP chưa? ok ko bạn? mình cũng đang phân vân ko biết nên học ở đó ko nè
  10. Alexie

Alexie Mới đăng kí

@annnnnnn Mình học rồi bạn , chương trình của trường thì ok , nhưng ko phải giáo viên nào dạy cũng hay , nói chung trường lớp chỉ 1 phần nhỏ thôi .70% là do mình bạn ạ
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn