Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Trải lòng của một Designer khi nhận được một bài test tuyển dụng

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Kennysirius, 18/10/16.

Lượt xem: 207,634

1. chipmum88

chipmum88 Banned

5 năm kinh nghiệm cần phải test
  2. bdesign

bdesign Banned

Hang Duong thày gái em hiểu sai ý em. Em không nói là quy định chung, mà là "phần lớn". Với định nghĩa "phần lớn" thì có nghĩa ngầm quy ước như thế chư không phải quy tắc thày gái ạ. Cũng có thể thày gái em là thiên tài, nên trên hay dưới 5 năm không thành vấn đề. Thày gái em chỉ cần 1 năm kinh nghiệm, vừa bước vào công ty phỏng vấn 3 câu là nhà tuyển dụng đã vồ lấy tức thì. Kính thày nhé.
    tranvan.muon thích bài viết này
  3. wongzilee

wongzilee Thành viên cấp 2

Thế hôm nào ông biểu diễn thiểu năng í nhầm kỹ năng "xem con ruồi biết nó đực hay cái" và xàm chiêu nhìn người biết người này có làm được hay không vậy ông bdesign.
  4. bdesign

bdesign Banned

Thế hôm nào ông biểu diễn thiểu năng í nhầm kỹ năng "xem con ruồi biết nó đực hay cái" và xàm chiêu nhìn người biết người này có làm được hay không

Kính cẩn xin được báo cáo thày, thày cũng là một thiên tài, nên em không dám phạm thượng biểu diễn trước mặt thày. Với thày thì em xin thua. Chỉ xin mở ngoặc với thày: hình ảnh "biết con ruồi đực hay cái" chỉ là môt cách nói ngoa ngữ cho vui, mà các cụ tổ dân gian nước ta đã phát minh ra, và em chỉ dùng lại cho vui, chứ còn bản thân em đến nhìn người bây gờ còn éo biết là đực hay cái nữa là đến ruồi. Thế còn để biết 1 người có làm được hay không, thì chỉ có cách trao đổi trực tiếp qua công việc cụ thể, tức là test đấy thày ạ. Nhưng việc ấy thì vì em đã tỏ rõ lòng kính phục thày, nên không dám biểu diễn với cá nhân thày. Kính chúc thày rồi rào sức khỏe để nâng ngành design nước nhà lên tầm cao mới.
  5. wongzilee

Thế cho nên tôi nói này ông @bdesgin: ông đừng lôi tổ tiên ra bình phong cho cái sự ngạo mạn của ông, tôi chưa từng nghe hay học ở đâu trong sách có câu của tổ tiên bảo là "chỉ nhìn là biết ruồi đực ruồi cái". Ông cũng từng bảo "chỉ nhìn là biết người đó có làm được hay ko" thì giờ này ông lại thêm vào "trao đổi trực tiếp qua công việc cụ thể". Thế là thế lào ? Có phải rằng bản thân ông tự cao tự đại, tự cho mình hay mình là trường phòng hay dọn phòng gì đó ở công ty ông rồi ông khua môi múa mép trên diễn đàn, tôi nhắc lại rằng ad chỉ cần ông tư vấn chứ éo cần ông thể hiện mình tài năng ra sao, bởi thế ông bớt xàm xí đi nha cho xã hội này phát triển.
  6. bdesign

bdesign Banned

Thày em hơi thiếu hài hước. Làm nghề gì cũng nên có tính hài hước để đơn giản hóa cuộc sống. Mỗi người mỗi tính cách, không thích thì xin ngừng theo dõi. Xin phép từ đây ngừng tiếp chuyện với thày. Kính chúc thày cứ việc giúp xã hội phát triển theo cách của thày. Em cũng giúp xã hội theo cách của em.
  7. wongzilee

Ơ, hay cho ông bdesign: Tôi éo hơi đâu đi theo dõi ông cả, chủ topic này có phải ông đâu mà ông lại ảo tưởng nữa rồi. Chính ông vào topic người ta ông khua tay múa chân, khoe khoang đủ kiểu. Làm nghề nào cũng nên có tính hài hước ? Nếu lãnh đạo quốc gia mà có tính hài hước giống ông thì thôi rồi. Dạ thôi ông, ông đừng giúp xã hội theo cách của ông, ông mà giúp xã hội theo cách đó thì kẻo người dân ta suốt ngày chỉ có ngồi nhìn để phân biệt ruồi đực, ruồi cái mà không chịu lao động thì hỏng hết. Thôi, bỏ ý định giúp xã hội đi cho tôi nhờ.
  8. goodhealthvn

goodhealthvn Banned

Mình hiện cũng là trưởng phòng marketing. Về việc tuyển người mình chỉ cần họ trình bày những sản phẩm đã làm, hỏi thêm dăm câu kiểu em thiết kế bằng phần mềm gì, trong bao lâu, có dùng tài nguyên free trên mạng không, ... là đủ nhận vào thử việc rồi.

Việc gấp kiểu nửa ngày phải thiết kế xong cái bandroll hay tờ rơi là chuyện bình thường. Nhưng nếu thiết kế website, sếp tổng có yêu cầu làm trong 1 ngày mình cũng từ chối, ít nhất là 1 tuần và bản hoàn thiện là 2 tuần. Tùy từng công việc mà dành cho nó thời gian bao lâu. Sự việc cần giải quyết trước mắt thì nhanh lên hàng đầu. Việc sử dụng lâu dài thì yếu tố hoàn hảo đặt lên trước.

Như bài test tuyển dụng, chủ yếu nhà tuyển dụng mong muốn:
    1. Bạn có kỹ năng thiết kế hay không
    2. Bạn có óc sáng tạo hay không
    3. Bạn có con mắt khoa học, tính cẩn thận tỉ mẩn hay không
    4. Bạn có hiểu biết thêm về marketing, về phong thủy, ... hay không

Nếu bạn muốn có một công việc tốt, bạn phải có ít nhất 3 trong 4 yếu tốt trên. Còn trở thành chuyên nghiệp, thì còn đòi hỏi nhiều thứ hơn nữa.
    ryo.uitblacklarson thích bài viết này.
  9. Lee Saker

Lee Saker Thành viên cấp 2

Forum không có chức năng quote nhưng giọng ông #185 thối bỏ mẹ :))
    duonglam thích bài viết này
  10. Trương Hiệp

Trương Hiệp Thành viên cấp 1

chuyện cũng ko có gì to tát, e xin góp ý chủ thớt thế này, đấy chỉ là bài thi phỏng vấn, nhà tuyển dụng chỉ xem nó là công cụ để tìm ra ứng viên tiềm năng, khi mà designer thì nhiều mà người dc việc chẳng dc bao nhiêu. nếu bác chủ thớt tự tin về bản thân thì quá tốt rồi, việc cần làm là bác thể hiện ra cho người ta thấy, chứ bác cứ ngồi vặn nó 1 2 ngày làm ko dc tốt.. này nọ thì ích gì. còn thể hiện như thế nào thì do bác. Người ta tuyển dụng cho hạn là 1 ngày thì có ý nghĩa của bài thi hoàn thành sau 1 ngày, ghi là 1 tuần thì có ý nghĩa của bài thi 1 tuần. bài test chỉ là bài test bác đừng đặt nặng vấn đề đẻ ra đứa con tinh thân méo mó, cứ nghĩ đơn giản thôi, bác làm dc, trúng tuyển thì đó là tiền công của bác rồi, còn bảo làm ko công, méo mó thì bác ko làm thì quả thực e ko biết ns thế nào nữa Kennysirius
  11. duonglam

duonglam Thành viên cấp 1

bdesign Forum không có chức năng quote nhưng giọng ông #185 thối bỏ mẹ :))

Có người bảo thối mồm kìa vào nói tiếp đi thằng em,khua môi múa mép đi nào !
  12. tieuconuong

tieuconuong Thành viên cấp 2

Cty mình bài test cho designer:
    - Anh văn basic
    - ăn văn thương mại
    - Toán Logic
    - Còn chuyên môn thì có 90 phút đê 3làm 1 mẫu design nho nhỏ tại vp
  13. bdesign

bdesign Banned

Có người bảo thối mồm kìa vào nói tiếp đi thằng em,khua môi múa mép đi nào!

Ối giời ơi thày Lâm đây rồi. Lâu lắm không có con gà nào để thày trò ta nhắm diệu thày nhể? Forum buồn quá thày ạ.
  14. thien0211

thien0211 Thành viên cấp 2

BoldDots đây mà.
  15. duonglam

duonglam Thành viên cấp 1

bdesign quá buồn chú ạ,thời đại số con người rẻ mạt lắm,cắm đầu làm còn không đủ sống lấy đâu time rảnh lên forum :))
  16. yaya03

yaya03 Mới đăng kí

bài của bác lâu rồi nhưng h em ms đọc đc
    đọc xong thấy kiểu test quá đáng quá
  17. nguyen_antu

nguyen_antu Thành viên cấp 2

Hồi trước mình gặp trường hợp còn kinh hơn, bảo làm nguyên cái sân khấu 3Dmax cho chương trình như đại nhạc hội trong vòng chiều phỏng vấn, tối về làm, sáng mai có nộp + trả giá lương 6-7tr (Bảo ở đâu lương designer cũng vậy 8tr là max). Xong mình ậm ừ rồi im re luôn, qua ngày sau nó bảo xong chưa, mình bảo thôi khỏi làm mất thời gian, mà biết éo được gì, 8tr max cho nghề 3D thì nó tự làm ăn shit.
    Sau này thì theo kn của mình gặp trường hợp mà kêu làm THỬ thì bảo thôi khỏi, tui làm THẬT lấy $, vì thời gian mỗi người ko nên ăn cắp như vậy, thà ngồi cafe, sure là tốn thời gian, công sức tiền bạc mấy pác, vì mình đi làm thấy tuyển dụng nhiều cty kiểu đó mất dạy, ko chỉ dựa vào cái design tốt nhất, mà cái nào deal giá thấp nhất thì hốt.
    goodhealthvn thích bài viết này
  18. quangthanghp

quangthanghp Mới đăng kí

Không có gì đáng tiếc cả! Thiết kế kém không phải là thảm họa, thảm họa là nghĩ cái danh xưng designer của mình nó là cái gì ghê ghớm lắm và ứng xử vô cùng thiếu chuyên nghiệp. Đi làm, trước khi là designer giỏi, thì phải là một nhân viên giỏi đã!...
    Anh Design - GV thích bài viết này
  19. ChestnutVN

ChestnutVN Thành viên cấp 2

Post này sôi đông vãi nồi mà giờ mới biết :v
  20. bdesign

bdesign Banned

Thày em muốn thớt nào sôi động nữa, cứ mạnh dạn chỉ đạo cho đàn em để em vào quậy cho nổi lên nhá!
    ChestnutVN thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn