Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Trải lòng của một Designer khi nhận được một bài test tuyển dụng

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Kennysirius, 18/10/16.

Lượt xem: 207,649

1. dangtu

dangtu Thành viên cấp 1

Sau khi đọc bài test và một vài comment thì với bài test trên ko cần biết là cty gì, cứ test thiết kế logo là next ngay, lúc đầu thì cũng trả lời ko làm, lúc sau thì em im lun trả lời làm gì, không biết các bạn như thế nào chứ bây giờ mình vẫn sống và làm việc tốt, công ty hiện làm thì cũng chẳng cần test, nhưng có thử việc 2 tháng :3, à mà nói thật mình làm cũng lâu rồi mà thấy các bác trưởng phòng gì ấy nói chuyện có vẻ hư cấu, e thấy là mình làm thiết kế thì cứ lấy tác phẩm đập vào mặt nhau đi cho dân chúng nhận xét ai đẹp thì người đó nói đúng, đầu bếp mún nấu ngon thì phải là người sành ăn, thiết kế thì muốn nhận xét ai đó thì bản thân phải được công nhận oke :3
  2. rejikiji

rejikiji Mới đăng kí

đăng kí nằm vùng tải font này nọ lâu rồi giờ mới thấy chỗ nóng này, đọc hết 11 trang thì thấy có mấy ông cũng giống mình thôi thì trải lòng chung vui, làm nhớ ngày xưa, lần đầu ăn phốt là mới ra trường, người quen giới thiệu, bảo là test logo (tới lúc đi gặp mặt mới biết còn 1 bạn nữa đi chung), cho thời hạn 3 ngày, đưa yêu cầu rất chi tiết, nhưng lại k thể hiện được các anh muốn gì, xong về ngồi vắt óc đẻ ra 4 cái, sau khi hoàn thành thì thấy im re, hơn tuần nhắn tin hỏi thì bảo fail, nhắn cho bạn kia hỏi bạn í cũng nói thấy im re, mình nghĩ chắc fail hết, chừng vài tháng sau mò vào web, giật mình thấy cái logo tương tự cái mình làm, chỉ thay đổi tí xíu, tự hiểu, ngậm ngùi ôm phốt.
    Lần 2 cũng người quen giới thiệu, cũng test, nào là băng rôn, nào là poster, standee, yêu cầu rất dữ, hứa hẹn này nọ, làm xong hết thì chốt câu giờ k tuyển nữa, bị cắt giảm, à ừ thôi em trong sáng nên em hiểu ý các anh chị là bị cắt giảm, từ đó về sau em làm freelance cho mấy đứa bạn, xong qua làm văn phòng cho nhẹ đời, thỉnh thoảng bạn bè nhờ làm quảng cáo, logo nhẹ nhẹ, hay chỉnh sửa hình ảnh thì nhận, công cáng chỉ ly cà phê tám chuyện. Sau gom góp 1 ít đi học 3D để thõa mãn đam mê, hiện tại thì vẫn như rứa, mấy lần định quay lại nhưng thấy bè bạn bị lừa lọc nhiều quá nên lại thôi. Tính ra từ lúc ôm phốt tới giờ cũng ngót 6 năm rồi, quả thật là vật đổi sao dời nhưng chuyện o ép lừa lọc anh em thiết kế vẫn k thay đổi.
    Có lẽ em k có cái duyên với nghề này với cả trình cũng chẳng tới đâu nên thôi rút lui vậy :)
    success86 thích bài viết này
  3. bdesign

bdesign Banned

Các thày em tâm sự hay lắm! Đường đời kiếm ăn muôn lối chông gai, có gì thày trò ta lại tâm sự tiếp nhá.
  4. Trương Văn Dũng

Trương Văn Dũng Mới đăng kí

hehe.. trải nghiệm cùng cảnh ngộ
  5. bdesign

bdesign Banned

Các thày em hồi xưa đi đâu hết dồi, giờ chả còn ai buồn quá! Thày ID 1808 đâu vào đây thày trò ta lại đá giao hĩu nhá.
    ID 1808 thích bài viết này
  6. tieuconuong

tieuconuong Thành viên cấp 2

cơm áo gạo tiền cả rồi haha
  7. ID 1808

ID 1808 Thành viên cấp 2

bdesign Qua kia đá giao hữu đi thanh niên. Chủ để này tràn lan rồi, nói quài nói mãi cũng không giải quyết được.
  8. TKsingle

TKsingle Thành viên cấp 1

Nói chung là khi công ty người ta mở ra thuê người làm là phải cày cuốc rồi.
    Ông lại cứ đòi cả tháng mới ra đc 1 sản phẩm theo ý của ông là ok thế này thế kia thì cty người ta ăn cám hết à
    tieuconuong thích bài viết này
  9. minhnhat8596

minhnhat8596 Thành viên cấp 1

Sao éo le vậy bác :))
  10. lylymeow

lylymeow Thành viên cấp 2

Cuộc đời nhiều đắng cay quá.
    Muốn chửi.....
  11. ruaden4

ruaden4 Thành viên cấp 1

Bữa nay mới thấy bài này, góp vài câu chơi.
    01. Đồng ý với bác bdesign , bx của mình làm design nên việc phải thiết kế 1 mẫu brochure trong thời gian 3 tiếng là bình thường. Với những công ty nhỏ, nhận thiết kế cho đối tác khách hàng thì KHÁCH HÀNG LÀ THƯỢNG ĐẾ. Việc của designer là phục vụ khách hàng, bất kể mẫu thiết kế gì khách hàng OK là mẫu đó đẹp, đạt chuẩn.
    Mình hay có 1 ví dụ như vầy về sự xấu đẹp: tranh vẽ của danh họa Picaso, với cả thế giới là đẹp, riêng mình: XẤU còn hơn 1 đứa bé vẽ. Xấu hay đẹp chỉ là 1 khái niệm trừu tượng, bạn thích thì nó là đẹp, không thích, nó là xấu. Khách hàng trả tiền cho mình để mình làm cho họ thích, không phải là làm theo ý thích của mình.

02. lylymeow , mình không cho ý của bạn là đúng hoàn toàn: designer nào có cái tôi lớn là người giỏi. BX mình lúc trước làm cho 1 công ty kia, việc gì bx mình cũng làm được, từ design brochure, băng rôn,... cho đến thiết kế logo, nhận diện thương hiệu. Trong thời gian đó, sếp nhận thêm 1 bạn designer nữa về chia sẻ công việc. Bạn này là dân thiết kế được đào tạo chính quy ở trường ĐH Mỹ thuật, có cái TÔI rất lớn, tự tin mình được học Mỹ thuật ra, suốt ngày chỉ ngồi chê, phê phán các mẫu thiết kế đủ loại, nào là phải phối màu thế này mới chuẩn, nào là ý nghĩa màu sắc là,... Sếp thì nghe theo răm rắp. Đến khi bx mình nghỉ việc, toàn bộ việc thiết kế đổ hết lên đầu bạn ấy,... 1 thời gian sau, sếp đề nghị bx mình về làm lại vì bạn Mỹ thuật kia chả làm được gì cả, nói giỏi, việc lộn xộn, ngay cả dùng Photoshop còn không xong.
    Lương cũng có sự chênh lệch nhé, bx mình lương thấp hơn, việc nhiều hơn - thậm chí cái gì khó mà bạn Mỹ thuật kia làm không được cũng đẩy hết qua. Và giờ thì đã ra đi và không quay lại. Nhà tuyển dụng không biết nhìn người, không biết giữ người thì... tự chịu.

Trong quá trình nhảy việc, phỏng vấn các kiểu của bx mình, cũng có khá nhiều công ty yêu cầu test để chôm ý tưởng hay sản phẩm. Nên giờ là... miễn test, hoặc thích thì làm test, không thì thôi.
    tieuconuonglylymeow thích bài viết này.
  12. G_x0a

G_x0a Mới đăng kí

Hê hê... em chả biết gì về design nhưng like cho bác bdesign vài cái, trải nghiệm của bác toẹt vời
  13. lylymeow

lylymeow Thành viên cấp 2

ruaden4 đồng ý là không phải cứ designer nào có cái tôi lớn là giỏi. Thường thường người có thẩm mỹ cao sẽ nhìn được nhiều vấn đề sâu cũng như bao quát trong thiết kế hơn, có thể là layout hoặc UI, từ đó đưa ra phán xét và lập luận có cơ sở để thể hiện được cái tôi hơn.

Còn chuyện của bx bạn mình cũng cảm thấy ấm ức thay, nhưng mà cuộc sống nó muôn vẻ quá. Như mình làm việc ở công ty chẳng hạn, anh leader ĐH Mỹ Thuật suốt ngày ngủ, chỉ biết dùng mỗi tool photoshop và hơi kém về mặt technical, nhưng lại có cái nhìn UI tốt nên giải quyết được các vấn đề về sản phẩm của công ty và chém gió khá tốt khiến các Boss tin tưởng. Thành thử lương ổng gần gấp đôi lương mình. @@
    Mà mình cũng đang có ý định nghỉ việc vì làm với ổng tuy học hỏi được UI nhưng mà tác phong chán quá.
    ruaden4 thích bài viết này
  14. em chả biết gì về design nhưng like cho bác
  15. desiigner

desiigner Mới đăng kí

G_x0a không biết gì về design thì không đủ trình like cho bdesign đâu !

Ủng hộ diễn đàn