Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Trải lòng của một Designer khi nhận được một bài test tuyển dụng

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Kennysirius, 18/10/16.

Lượt xem: 207,572

1. duonglam

duonglam Thành viên cấp 1

Tuyển người kiểu đấy đủ biết trình đến đâu còn chày cối,chém vừa thôi,trình đến đâu mà đòi test người khác,ngồi ảo tưởng tự nghĩ ra a, 3 tieng xong het brochure kể cả có sẵn hết nội dung với hình ảnh cũng eo làm đc đâu,có làm ra cũng kiểu đối phó không ra gì eo bh đạt cần thì đăng bài mà hỏi cả diễn đàn.
    ryo.uitbdesign thích bài viết này.
  2. bdesign

bdesign Banned

Kha kha, vui vãi chưởng với trình thày Lâm, bậc thày của em. Gửi thày sự kính phục của đàn em.
  3. Skyrism

Skyrism Mới đăng kí

Chẳng thể hiểu nổi lại có những bạn bảo vệ cái công ty rác rưởi này.
    Xin thông báo với các bạn là cái thực trạng dùng hình thức " test " để lấy chất xám của designers rất nhiều. Mình đã từng chứng kiến agency cũ của mình làm điều này.
    Với khối lượng công việc như này mà cho thời gian chừng đó thì công ty này chẳng đáng để bạn làm việc đâu.
    Còn cái bạn gì kể chuyện ở trên thì đầy mùi chém gió.
    ryo.uitThevipdarcularII thích bài viết này.
  4. duong8x

duong8x Thành viên cấp 2

mình thích là mình làm test thôi =))
    tranvan.muon thích bài viết này
  5. kimexpress

kimexpress Thành viên cấp 1

Bạn thớt nóng tính quá. Nhà tuyển dụng (NTD) có thể đưa ra một yêu cầu rất vô lý, rất vớ vẫn. Và nếu bạn thấy nó ko hợp lý thì bạn có quyền phản biện lại, vì đơn giản NTD đưa ra yêu cầu của một kh nào đó và xem thử design của mình xử lý tình huống ntn thôi. Và họ đã có dc quyết định có nên tiếp tục vs ứng viên như bạn nữa hay không rồi.
    tranvan.muonThevipdarcularII thích bài viết này.
  6. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

Các bác không thấy thầy bdesign nói là có borchure sẵng , mình nghĩ 3 tiếng thiết kế layout cũng ko có vấn đề gì , còn nội dung thì khỏi bàn cãi.
    Còn các bạn nói phỏng vấn chỉ cần CV và Profile thôi đó là 1 sai lầm , phải xác thực bằng hành động chứ. Lúc đó mới nhận định được có phải người mà cty cần tuyển. Chứ ko ôm thêm của nợ vào , tăng quỹ lương :))
    K.Trangtomatoleez thích bài viết này.
  7. Hummingbirds

Hummingbirds Thành viên cấp 2

E đọc mail là biết cty nào, vì vừa ứng tuyển ở đây xong nhưng quyết định không làm.

E không kêu ca gì đâu, nhưng bài test chỉ là bước 1 thôi, và còn 1 hành trình bước đằng sau đấy nữa. Bác tuyển dụng công ty đấy có vào đây thì nghe em kể khổ tí vậy.

Bài test của em y như bác thớt, và em đc làm từ lúc người ta gọi điện là 6h tối thứ 6 (khi mà e đang đi làm về, cơ mà ntd xin rút kinh nghiệm gọi giờ hành chính hộ em ạ). hạn là trước 10h sáng thứ 2 tới. Vị chi là 2 ngày rưỡi cho 1 logo 1 web. Em không kêu ca khoản này đâu ạ mặc dù t7, cn e rất thèm đi chơi.

Em làm bài test với tâm thế cực vui vẻ và chấp nhận mọi yêu cầu. Gửi bài test đúng hạn, gửi CV, phỏng vấn các kiểu con đà điểu. Oke bài test, e cứ tưởng sẽ được tung hoành ở 1 chân trời mới thì vài ngày sau chị HR pm skype, hỏi về CV của e. Nói rằng CV của e không tương thích với bài test (ý là sản phẩm trong CV hơi tệ so với bài test) và yêu cầu gửi thêm sản phẩm đã làm.

Em bới móc những sản phẩm mình cho là ổn nhất gửi lại cho chị HR kèm lời giải thích, sản phẩm trong CV là sản phẩm thực tế làm cho khách, và khách thích như vậy. Chị ý oke oke. Xong, vài ngày sau đấy, chị HR lại pm skype nói rằng e sửa lại 1 trong số sản phẩm trong CV cho đẹp theo con mắt của e rồi gửi lại để cty xem xét. E cũng biết công ty đang tạo điều kiện tốt nhất cho e để ứng tuyển nhưng mà nó dây dưa quá :(

Nói thật, e nản vô cùng tận, em không trách công ty vì đây là lỗi của em khi để CV của mình tệ. Nhưng nếu công ty có đọc được cái này, thì em cam đoan là bài test do chính tay em làm và cũng theo như anh lead nói nó chưa chín. Vậy nên em quyết định không tiếp tục làm bài test thứ 2 nữa và xin thôi ứng tuyển (Thật ra là có cty khác nhận rồi :D)

P/s: người ra bài test là a head design của cty chứ ko phải HR đâu ạ, lúc đầu e đọc mail cũng tưởng HR tự ra đề, hihi
    Chỉnh sửa lần cuối: 19/10/16
    ryo.uit, xuanxuxu, chanlekyuen6 người khác thích bài viết này.
  8. Pagoda92

Pagoda92 Mới đăng kí

Không biết là có còn khâu test nào sau bài test này ko nhưng nếu chỉ test qua mạng thế này thì là mình mình cũng không làm. Kinh nghiệm cũng mới 2 năm thui..hé hé
    Bài test này dành cho những người đang rất cần việc hoặc mới vào nghề thì họ quyết tâm làm thôi. :">
  9. Bát Nhã

Bát Nhã Thành viên cấp 2

Làm bài test theo lý vẫn ổn đó chứ :D nhưng hành động của cty này hơi bị tệ.

Bạn nào nhạy cảm cao thì gặp các bài test tầm cỡ một đơn hàng, tuyển dụng lay nhay, không hợp phong thủy thì cứ thẳng thắn bỏ ;;) Xong !!
    tranvan.muon thích bài viết này
  10. Clytie

Clytie Mới đăng kí

Bác nào tuyên bố chỉ cần đọc CV với nói ch là biết làm đc việc hay không thế? :)))) Đến tôi tặng cho cả 1 tủ CV đẹp mê ly mà làm bài test xong là CV cũng vào thùng rác kia kìa.
    Nakio thích bài viết này
  11. kemyeu

kemyeu Thành viên cấp 2

chắc mình hên, làm bài test của hơn chục cty rồi, toàn là làm mấy cái banner, website, profile, dàn trang tạp chí, linh tinh... chứ chưa bao giờ thấy yêu cầu làm logo, ko là cũng chạy dài :)) khuyên thớt lần sau gặp mấy đề bài test ko ưng bụng thì cứ lẳng lặng mà cho qua thôi, reply như vậy NTD cũng loại từ vòng gửi xe rồi :D
    hydrangea, rexpeke, tranvan.muon1 người khác thích bài viết này.
  12. ductuanvnn

ductuanvnn Mới đăng kí

Vừa sáng này phỏng vấn một đồng chí design. Nói thật với mọi người là mấy ông fourder như bọn mình chả biết tí gì về design cả. Nhìn theo cảm nhận xấu và đẹp, ứng viên cũng đưa CV thì mình cũng đọc kinh nghiệm rồi quá trình công tác học tập => chưa tin được. Thôi thi giao cho em nó cái bố cục web rồi em ấy chỉnh sửa tút tát lại với tiêu chỉ càng đơn giản càng tốt.

Vậy nên, cứ phải test và mình nhìn sản phẩm thì mới đánh giá được người ta, chứ chỉ phỏng vấn và xem CV mà tuyển được thì sợ nhìn mặt mà bắt hình dong ( chắc mềnh chưa có kinh nghiệm khoản này ) .
  13. Pagoda92

Pagoda92 Mới đăng kí

Clytie: Tuyển junior thì đúng là cần bài test, nhưng bài test phải hợp lý giữa yêu cầu và thời gian.
    Còn Senior thì mình nghĩ Portfolio, CV và một vài câu chuyện là đủ rồi, test tiếc gì nữa..:D
  14. chuthanh89

chuthanh89 Mới đăng kí

3 tiếng yêu cầu cở đó cũng dc. với yêu cầu trên em len mạng down thẳng 1 cai mockup web + logo tào lao nào em bỏ vào :D , chỉ cần yêu cầu.
    --------------------------------------------------------
    Em cũng có kinh nghiệm chia sẽ sau đây: dao gần dây máy congty lớn bé ko biết thế nào nhưng học đâu dc cai thói quên lám bài test nộp xong ròi yêu chĩnh sửa hết sức vớ vẩn.

Em nộp đon vào vi chí thiết kế của cong ty diện máy ( giấu tên ) Nó yêu cấu em lám cai banner treo xong ròi em lam cho đã nó yêu cấu chĩnh sửa tá ;ả + chuyển từ size dọc sang size ngang. với 1 lời hứa hẹn để anh chuyển len cho sếp. Và các bác biết câu trả lời rồi dầy. "No .Đây lá bài test chứ ko phải công việc em phải làm cho bên anh, nên em se ko sữa bất cứ gì hết"

CeeCeeDao, CrystalShield, lamborghini7111 người khác thích bài viết này.
  15. ngoc_katy09

ngoc_katy09 Thành viên cấp 2

Bác Hummingbirds ngày xưa em có làm ở đây một tuần (tiền thân là DTSoft) nhưng do một số công việc ở trường và gia đình nên em phải nghỉ :D
    test thì em cũng có test nhưng test phát ăn ngay thời gian cũng như bác ấy :D
    ở đấy thì ấn tượng với chị HR tên huyền thì phải :D
    còn môi trường làm việc thì mỗi người một ý nên em không nxet ạ :)
    p/s: inbox làm quen đi bác =))
    lamborghini711 thích bài viết này
  16. kenminhthien

kenminhthien Thành viên cấp 2

Nói thật thớt nên tìm công ty khác, vì nếu không thích cách làm việc đó thì đâu ai ép thớt làm. Đừng hành động kiểu tui vẫn sẽ làm, nhưng không thích cách ra đề như vậy, không tốt cho cả hai về sau đâu.
    CrystalShieldtranvan.muon thích bài viết này.
  17. duonglam

duonglam Thành viên cấp 1

tóm lại hok cãi nhau nhiều tôi chỉ biết 1 điều: Vứt cho quyển Brochure kêu nội dung đấy,hình ảnh đấy,làm cho tao 1 quyển brochure trong 3 tieng ti tao xem bai test,rieng loai day gap mình bảo m làm đi t đi về,thằng điên :))
  18. kemyeu

kemyeu Thành viên cấp 2

duonglam brochure chỉ là tờ rơi 2 mặt thôi chứ nhỉ @@
    rexpeke thích bài viết này
  19. Kaito Ace

Kaito Ace Thành viên cấp 1

Mình đã trải qua 1 câu chuyện hồi mới ra trường, không biết là mình đúng hay là bên phía cty kia đúng nữa.
    - Lúc đó mình có nộp hồ sơ vào công ty XXX vào vị trí dựng phim. Sau khi phỏng vấn xong và bên cty gửi cho 1 email yêu cầu làm bài test. Thời gian làm bàn test đó cũng khá thoải mái (tầm 3-4 ngày đểm làm) nhưng nghiệt 1 cái là nội dung. Họ gửi cho mình 1 link youtube dài khoảng 1p (link thì mình không nhớ cho lắm). Link youtube đó đại khái là cái clip hành trình quay bằng camera hành trình và yêu cầu dựng thành 1 clip hành trình quảng cáo dài tối thiểu 4p. Trong khi đó cái clip chỉ dài vẻn vẹn 1phút ( nếu cắt ra lấy dựng thì dc tầm 10 giây, vì các đoạn kia là quay rung, quay lỗi v.v.v...)
    Bài test gì mà kiểu như thách đố con nhà người ta không bằng ấy
    blacklarsontranvan.muon thích bài viết này.
  20. LuJongZ

LuJongZ Mới đăng kí

ductuanvnn Tôi cũng lậy ông ạ. Nó đưa ông xem CV bố cũng không hiểu ngô ngô khoai khoai. Thế nó làm web nó đưa ông xem ông hiểu cái gì mà nhận với chả xét.
    Nó làm thiết kế tính bố cục này, màu sắc nọ. Thương hiệu này thương hiệu nọ.
    Ông đi xem thằng méo nào vất cái logo của ông vào tự thấy mình cảm thụ được. Chốt câu :"Thế này mới là thiết kế chứ".

Xin được việc đã khó, làm việc gặp thằng Sếp ngu ngu còn khó hơn.
    -----------------
    Không có chuyện nhân viên bỏ việc, chỉ có chuyện nhân viên bỏ Sếp.
    ryo.uitlylymeow thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn