Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Trải lòng của một Designer khi nhận được một bài test tuyển dụng

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Kennysirius, 18/10/16.

Lượt xem: 207,639

1. duonglam

duonglam Thành viên cấp 1

kemyeu em ơi nên tìm hiểu lại cơ bản về thiết kế đi,nắm vững tên từng sản phẩm và phân loại chúng rồi hãy thiết kế nhé !
  2. ph0on.hate

ph0on.hate Mới đăng kí

Thứ nhất là không đồng tình và cũng không phản bác ý kiến của chủ thớt, tâm lí ai đi làm cũng vậy và ai đăng tuyển củng vậy nhưng mà đăng tuyển như thế này đúng là không khỏi bất xúc cho chủ thớt, người tìm việc không chỉ có xin vào 1 công ty và là nộp đơn nhiều lần vào các công ty khác nhau, nên CV sẽ tạo 1 file mẫu tiện cho việc nộp nhiều nơi và nếu chỗ nào tuyển dụng cũng yêu cầu khắc khe thì người thiết kế ứng tuyển sẽ ra sao, 1 chỗ 2 chỗ oke yêu cầu khó mấy cũng sẽ hoàn thành nhưng 10 chỗ đều yêu cầu thiết kế logo cho công ty và web cho công ty thì khác nào bán chất xám trong khi làm logo 1 cái cũng 50$ đến 100$, chưa kể đến việc công thêm thiết kế lại trang chủ (giao diện) + HTML (chỗ ứng tuyển đòi chuẩn boostrap), mình cũng là design ko phải giỏi giang gì nhưng trước hết cái gì cũng nghĩ cho bản thân đã, mình đã từng làm 2 chỗ cùng 1 mức lương nhưng chỗ làm cũ thì công việc bắt 1 ngày đạt chỉ tiêu 50 bức ảnh tự ghép theo ý tưởng trong khi phải căng con mắt ra làm ngày 8 tiếng, chỗ đấy nhìn đứa nào cũng cận lòi ra còn chỗ kia thì làm bất động sản có việc thì làm mà làm theo ý tưởng rất sướng, nói hợp lí là sếp oke thiết kế luôn, còn ko có việc thì có thể tham khảo học hỏi làm web làm video thậm chi có thể làm freelancer để nâng cao tay nghề, nói tóm lại cái gì cũng có 2 phía, ứng tuyển thì muốn công việc phù hợp để tư duy đc sáng tạo chứ design ko muốn phải là theo khuôn mẫu 1 ngày đạt như này, còn nhà ứng tuyển thì muốn tuyển đc thiết kế đẹp nhưng không phải là công việc quá khắt khe, bác gì đấy cứ bảo có 2 ngày thì làm đi còn rên nhưng xin thưa bác thớt có nói là bác làm CNC có tiền 2 hay 1 ngày cũng lo làm giao cho khách là đúng thế bác thử làm cái CNC free cho người ta để ng ta nhận bác vào làm việc xem sao, chưa kể là ko biết lương lậu chỗ đó ra sao, chế độ như nào, nói chung làm design thì không thiếu chỗ làm và chọn chỗ nào phù hợp, còn bác nào đấy nói design nhiều như lợn thì có nghĩa bác ko tôn trọng người khác, bác nghĩ bác đc vị trí cao được đứng ra ứng tuyển thì bác đc quyền khắt khe với người khắc chắc, xin lỗi nếu bác từ vị trí thấp phấn đấu lên cao thì bác sẽ hiểu cảm giác người lãnh đạo là hướng dẫn nhìn nhận con người, nhìn sơ qua là bác biết họ có năng lực ra sao, đứng về phía người ứng tuyển thì như đã nói trên 1 lần nộp hồ sơ xin việc nhiều chỗ thì như thế có phần thiệt thòi cho design!
  3. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

duonglam brochure 2 kiểu thông dụng nhất : Bi-Fold vs Tri-Fold.
    Bi-Fold là gấp 2 tất là in 4 mặt
    Tri-Fold là gấp 3 tất in 6 mặt.
    Trong khi đó người ta đã cho bài mẫu và yêu cầu sửa lại. Với 1 thiết kế non tay trong vòng 3 tiếng có thể làm được điều đó.
    Hay bạn muốn nói đã làm là luôn bộ Brading ?????
    trunghieudesigner thích bài viết này
  4. kemyeu

kemyeu Thành viên cấp 2

duonglam hihi em chạ cần hiểu biết nhiều như anh vẫn làm thiết kế được 3 năm rồi ạ ;)) brochure đa số là tờ gấp, gấp 2 gấp 3 gấp nhiêu thì gấp nó vẫn là 1 tờ A4 có 2 mặt anh ạ, anh nói một QUYỂN làm em hốt :))

mà 1 cái brochure làm 3 tiếng trong điều kiện sẵn text, sẵn hình ảnh, thì redesign nó có gì khoai ? mình chỉ cần 1 tiếng rưỡi
    tranvan.muon thích bài viết này
  5. bdesign

bdesign Banned

tóm lại hok cãi nhau nhiều tôi chỉ biết 1 điều: Vứt cho quyển Brochure kêu nội dung đấy,hình ảnh đấy,làm cho tao 1 quyển brochure trong 3 tieng ti tao xem bai test,rieng loai day gap mình bảo m làm đi t đi về,thằng điên

Thày em cần phải cố gắng để đạt tốc độ mà vẫn tốt đẹp, nếu không thày sẽ không bao giờ khá được. Mọi người không đứng yên 1 chỗ để chờ thày thong thả tính toán mục đích ý nghĩa chủ đạo bla blo rồi mới trịnh trọng bắt tay làm từ tốn. Vào chính thức, đôi khi thày sẽ phải làm brochure trong nửa ngày phải xong từ chỗ không có gì, đây có đủ dữ liệu mà trong 3 tiếng là còn hơi nhiều. Áp lực đi làm là rất lớn, phải tập để làm nhanh mà vẫn ổn, nhé. Brochure ở mức bình thường không cần quá đặc sắc, chỉ là cái thứ rất đơn giản phổ thông, xoay quanh vài kiểu gấp xếp, dàn ngang dàn dọc, trong đầu ai đi làm vài năm cũng có vài ba kiểu có sẵn để đối phó, có cái gì đâu? Đó là còn chưa nói đến việc thày làm brochure, phải tính luôn đến cách trình bày như thế nào để sau này khi khách làm thêm catalog, poster, banner, thì phải thống nhất style trong tổng thể, nhé.
  6. ph0on.hate

ph0on.hate Mới đăng kí

Brochure thì mình thấy cũng ko có gì quá đáng, nếu đưa nội dung, hình ảnh sẵn thì sắp xếp theo sao cho hợp lí, chọn font chọn hình màu sao cho ra giao diện phẳng nhìn bắt mắt thì ko có gì là quá đáng, còn đưa 2 ngày là cả logo + web thì yêu cầu hơi cao
  7. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

Cạn lời :)) :))
  8. desiigner

desiigner Mới đăng kí

9. duonglam

bó tay với 2 người này,buồn cười thật,lấy định nghĩa đấy o trên trời a :))
  10. duonglam

thấy ngta post lên mở mắt ra chưa 2 em :)
  11. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

Hiểu nôm na thôi ! Ý nghĩa thật của nó là cung chỉ là 1 tờ A4 gấp 2 or gấp 3 :)) Cho bạn gấp 10 luon vẫn là 1 tờ A4.
  12. kemyeu

kemyeu Thành viên cấp 2

desiigner vầng, quăng cả wiki vào đây thì chịu rồi :)) google image search hộ em nó xem có mấy hình brochure được in thành tập sách hay quyển sách gì gì đấy ko nhé :))
    rexpeketranvan.muon thích bài viết này.
  13. LuJongZ

LuJongZ Mới đăng kí

kemyeu bạn lên pinterest search "Brochure" nhé.
    kemyeu thích bài viết này
  14. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

kemyeu lo làm đi ! Lên đây nàm gì :))
  15. Alex Ferguson

Alex Ferguson Mới đăng kí

Cũng đang rảnh, lên đây đóng góp 1 chút ý kiến cho bạn Designer Kennysirius trong bài. Tuy hơi dài nhưng bạn (các bạn) nên đọc. Comment này tôi cũng copy lên Facebook của Vietdesigner.

Thưa bạn,
    Bài test mà công ty đó đưa ra không có vấn đề gì, mail họ gửi bạn cũng không có vấn đề gì. Vấn đề nằm ở chính bạn mà thôi. Tôi phân tích để bạn hiểu như sau:
    1. Bài test này là hoàn toàn bình thường [tất nhiên là với góc độ 1 bài test :)]. Bài test này là để công ty tuyển dụng kiểm tra bạn về: sự sáng tạo, tư duy, kinh nghiệm và kiến thức.
    Đây là bài test đề mở, có nghĩa là bạn được tự do lựa chọn phương hướng-phong cách mà bạn muốn. Nếu đề bài nói bạn phải thiết kế logo với 1 cái tên cụ thể nào đó, với 1 số yêu cầu cụ thể hơn thì sẽ khó hơn cho bạn, mà chưa kể có thể bạn sẽ không đồng ý làm vì cho rằng công ty đó đang muốn lợi dụng bạn. Với bài test này, họ muốn xem khả năng của bạn như sau:
    - Bạn có thật sự tập trung nghiên cứu về loại hình sản phẩm mà mình thiết kế cho nó hay không? Bạn nghiên cứu nó tới đâu?
    - Khả năng xử lý hình khối - màu sắc và bố cục cho logo đó
    - Khả năng vận dụng logo lên 1 website, bố cục & màu sắc cho website đó.
    - Kinh nghiệm thiết kế giao diện cho 1 website
    - Tốc độ thực hiện. Yếu tố tốc độ này thể hiện 2 thứ: kinh nghiệm và kỹ năng thao tác.
    - Với 1 khoảng thời gian thực hiện như trên, nếu bạn hoàn thành thì sẽ chứng tỏ thêm 1 điều: bạn thật sự mong muốn và dành sự tập trung tối đa để có 1 công việc tại công ty đó. Đây là 1 điểm cộng.
    2. Cách HR của công ty đó soạn email gửi cho ứng viên là bình thường. Email này sẽ bất lịch sự khi nó không phù hợp với quan điểm của cá nhân bạn.
    3. Với 1 công ty đang tuyển dụng, họ phải xử lý hồ sơ và bài test của rất nhiều ứng viên chứ không phải chỉ có 1 mình bạn trong khi HR thường chỉ có 30-40 ngày để hoàn tất toàn bộ khối lượng đó. Nếu họ cho bạn 1 tuần, thì chắc chắn họ sẽ không hoàn thành công việc họ được giao.
    4. Bạn có 2 năm kinh nghiệm, thì gần như chắc chắn là nếu để bạn thực hiện trọn vẹn và đúng quy trình của 1 bộ nhận diện thương hiệu chuyên nghiệp thì có lẽ là quá sức (nếu thời gian dưới 1 tháng).
    5. Chính bài test cũng không nói bạn phải làm 1 cách hoàn thiện và đúng quy trình. Trong thực tế công việc, có nhiều trường hợp bạn phải thực hiện 1 layout website hoặc 1 logo trong vòng vài ngày. Tất nhiên là sẽ chỉ ở dạng demo và concept. Để 1 thiết kế ban đầu đi tới khâu cuối cùng còn phải thông qua nhiều lần chỉnh sửa và đóng góp ý kiến của những người có liên quan. Nhưng ít ra trong vài ngày, bạn phải phác thảo được cơ bản.
    6. Với bài test này, bạn hoàn toàn có thể search bất kỳ 1 thương hiệu nào đó trên thị trường và tiến hành chỉnh sửa lại mới hoàn toàn cho nó. Chưa chắc nhà tuyển dụng đã biết, và nếu họ hỏi thì bạn vẫn có thể giải thích vì về cơ bản, bạn là người ứng tuyển vị trí thiết kế chứ không phải là chủ doanh nghiệp hoặc là giám đốc marketing.
    7. Cách phản ứng và trả lời email như bạn, thì chắc chắn bạn sẽ còn lận đận trong việc tìm việc. Kể cả khi bạn hoàn thành bài test xuất sắc và gửi đúng deadline thì bạn vẫn sẽ fail. Tác phẩm của bạn dù đẹp đến đâu nhưng về cơ bản bạn đã không tôn trọng nhà tuyển dụng, không tôn trọng công ty mà bạn muốn xin vào. Không ai tuyển 1 người ko tôn trọng mình. Mà bạn cũng rất rảnh, bạn đã ko tôn trọng nhà tuyển dụng, ko tôn trọng đề thi nhưng bạn lại vẫn làm và gửi cho họ? Tin tôi đi, sau khi nhận được mail trả lời như trong bài, họ sẽ lờ bạn luôn, khỏi cần đọc mail tiếp theo.
    8. Thường đối với những Designer có 2 năm kinh nghiệm, các công ty tuyển dụng sẽ bắt bạn phải làm bài test tại công ty với đề bài là thiết kế 1-2 Poster/ Banner/ Homepage website với thời gian khoảng 4 tiếng. Sau khi làm xong, thậm chí bạn còn phải giải thích về mẫu thiết kế đó. Thậm chí bạn phải làm bài test cùng với vài ứng viên khác ngay tại chỗ. Như vậy có nghĩa là: đề bài test như bạn được nhận đã là dễ chịu cho bạn rồi.

P/S: tôi có xem sơ qua trên website của công ty đó thì đây là 1 Agency thiết kế chuyên nghiệp, và tất nhiên HR của công ty đó biết phải tuyển dụng 1 Designer như thế nào. Chưa kể việc giao đề bài này là của 1 Creative Manager hoặc Art Director của agency đó. Bạn chửi sai và còn nhầm đối tượng rồi đó :)
  16. desiigner

desiigner Mới đăng kí

chắc giờ cũng phải dần gọi đó là brochure các mẹ nó nhỉ.
    mẹ bdesign đang có kinh nguyệt hay sao ấy mà sao nói khó nghe thế ko biết =))
    nào mình cũng vui lên nào, đừng lôi cái tôi và thể hiện cái tôi trong khi tớ thấy mẹ nó câu nào cũng tớ làm chức này, tớ làm chức kia. trong khi quan điểm thì lại nhìn về 1 phía và khẳng đinh, tôi cũng xin khẳng định đó là điều ngu dốt nhất mà mẹ nó cần sửa đổi ngay đi nhé, thân ái và ... =))
    ryo.uitbdesign thích bài viết này.
  17. kemyeu

kemyeu Thành viên cấp 2

LuJongZ bạn ơi, ở Việt Nam, ngành thiết kế ở Việt Nam, nói đến brochure đa số người ta chỉ nói đến tờ gấp thôi bạn ạ, còn cái quyển í, nó là catalogue, profile company,... chứ rất ít trường hợp khách/sếp nói là "thiết kế cho anh cái brochure" mà bạn lại nghĩ thành cả quyển như thế :| còn Pinterest ấy mà, nó là nơi người ta tìm ý tưởng cho mấy cái thiết kế mới lạ, độc đáo, ko phải là chuẩn mực để định nghĩa đâu :)

BíĐỏ đang buồn ngủ phải vô đây sạc pin :))
    hydrangeatranvan.muon thích bài viết này.
  18. desiigner

desiigner Mới đăng kí

kemyeu mẹ nó cứ ngu ngơ kiểu gì ấy nhỉ, năm 2014 nó gọi là XẾP HÌNH đến khi 2015 thì là CHỊCH, còn giờ 2016 nó là NỆN nghe chưa =))
    bdesign mẹ nó ơi, ko biết mẹ nó có hiểu câu ko thể chống lại được 1 đám đông ngu và dốt không? brochure là gì? mẹ nó gọi là brochure thì cả 1 đám đông ngu và dốt cũng coi đó là brochure và rồi từ đó =)) mẹ nó là nguyên nhân sai lầm cần được chỉnh đốn trong khi mẹ nó tự nhận mình là pro thì tớ thấy mẹ nó chả phù hợp tí nào, mẹ nó chắc bên CHẠY LON TON BÊN TUYỂN DỤNG thì đúng hơn =))
    bdesign thích bài viết này
  19. dieuhauteo

dieuhauteo Thành viên cấp 2

Design ở Việt Nam nát hết rồi, đã từ rất lâu mình không làm cho người Việt Nam nữa, lừa đảo, chèn ép đủ kiểu. Số người tìm được, có năng lực thì đếm đầu móng tay, à nhầm ngón tay... Chưa kể bưng bít, lấy đầu này đầu kia, và cả ngành Giáo dục cũng thế "dạy cách cr*ack cho sinh viên...".
    Nhớ hồi năm 2008 - 2009 cứ nói là Designer thì cứ như thần thánh phương nào tới giờ nói Designer tìm cách trốn các kiểu éo còn mặt mũi nữa vì đã làm 2 năm cái design + in bảng quảng cáo thì thấy trước mắt họ không coi trọng về ý tưởng thiết kế or đẹp hay không... Họ chỉ để ý là có nổi hay không. Các bác không tin thì cứ dạo vòng TP.HCM trừ quận 1 :v . Bảng đỏ bảng xanh các kiểu toàn những màu nổi nhất. Phông to, màu nổi thế là khách khen răm rắp...
    Chỉnh sửa lần cuối: 19/10/16
    ryo.uit, 1993tantaiCrystalShield thích bài viết này.
  20. ph0on.hate

ph0on.hate Mới đăng kí

Đề nghị các bác quay lại vấn đề chính của thớt, tránh nói lang mang :))))

Ủng hộ diễn đàn