Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Trải lòng của một Designer khi nhận được một bài test tuyển dụng

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Kennysirius, 18/10/16.

Lượt xem: 207,617

1. kemyeu

kemyeu Thành viên cấp 2

desiigner ngành thiết kế ở VN nó không có chiện thay đổi định nghĩa xoành xoạch như bọn teen teen đâu ợ, không phải cứ vài tháng lại có từ lóng mới đâu ợ :)) thế nên đừng so sánh kiểu vớ vẩn như thế, nhé :)) mãi iu
  2. bdesign

bdesign Banned

bdesign mẹ nó ơi, ko biết mẹ nó có hiểu câu ko thể chống lại được 1 đám đông ngu và dốt không? brochure là gì? mẹ nó gọi là brochure thì cả 1 đám đông ngu và dốt cũng coi đó là brochure và rồi từ đó =)) mẹ nó là nguyên nhân sai lầm cần được chỉnh đốn trong khi mẹ nó tự nhận mình là pro thì tớ thấy mẹ nó chả phù hợp tí nào, mẹ nó chắc bên CHẠY LON TON BÊN TUYỂN DỤNG thì đúng hơn =))

Kha kha vui vãi! Giờ lại được thày em gọi là "mẹ nó", tự dưng được thêm bím vào trym, mang phong vị webtretho vào đây. Nay cũng xin được trịnh trọng gắn thêm bím cho thày em. Thank mẹ nó nhé.
  3. duonglam

duonglam Thành viên cấp 1

kemyeu phải theo chuẩn quốc tế e ơi, đừng có lôi ở việt nam ra đây ở việt nam hiểu sai,nói sai riết thành truyền thống ngành thiết kế ở VN a?
  4. kemyeu

kemyeu Thành viên cấp 2

duonglam anh ơi, anh rep post của bác bdesign thì em cũng nói về cái post của bác í, ngữ cảnh như thế thì chỉ có thể là design tờ gấp A4 thôi chứ không có thằng điên nào giao cả quyển 5 6 trang giấy chỉ với 2-3 tiếng đồng hồ đâu, còn em cũng nói là "đa số" chứ em không có đề ra cái định nghĩa "brochure chỉ là tờ gấp" ở VN thế nên anh cũng đừng thắc mắc việc em có đủ trình độ làm thiết kế hay không anh nhé :)
    hydrangea, rexpeketranvan.muon thích bài viết này.
  5. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

Nói đến đây bắt đầu so sánh bên nước ngoài. Phải phong cách nước ngoài rất là tốt nhưng chỉ áp dụng cho 1 số nhỏ ở Việt Nam. Bạn đang và làm Việt Nam chứ ko phải ở trời Tây. Có câu "Nhập gia tùy tục". :))
    kemyeu buồn ngủ thì cứ đi ngủ :)) em gọi lào Justin Nguyễn vào cho xôm :))
    hydrangeatranvan.muon thích bài viết này.
  6. kemyeu

kemyeu Thành viên cấp 2

BíĐỏ ngủ trong giờ làm việc là bị kì thị đó ông :-w xúi dại ko à,, Justin Nguyễn dạo này bận rộn gì đó ít thấy xứt hiện

mà tự nhiên đang ở VDS lại thấy cái kiểu xưng hô phong cách WTT, EVA, hoang mang quá đi thoy, lại bùn ngủ lại ròi (:|
  7. desiigner

desiigner Mới đăng kí

bdesign thôi mẹ nó tìm mấy thằng xin việc rồi bắt nó làm cuốn brochure trong vòng 3 tiếng đi =)) nội dung thì cái éo gì chả phải có nội dung.
    Riêng mẹ nó là anh thấy mẹ nó lươn lẹo ngay từ câu trước đá câu sau rồi nhé. Mẹ nó còn cho cả ứng viên cái file có sẵn text (trong khi bắt lỗi cái text mồ côi) + hình ảnh rồi cơ à. Mẹ nó bổ sung nhanh quá chưa kịp bị toàn thể vietdesigner thân ái ... vào mặt gì cả. Mẹ nó lươn lẹo mọi người ko để ý nhưng anh thì thấy rất rõ nhé. Làm chân lon ton bên tuyển dụng biết tí pts bày đặt TRƯỞNG PHÒNG DESIGN =)) sống lại đi, ảo quá
    bdesign thích bài viết này
  8. duonglam

duonglam Thành viên cấp 1

kemyeu nếu từ đầu e nói thế ngta chả cãi e làm gì e hiểu không,còn cái t bdesign ý nó khác cơ nếu tờ gấp đơn giản vậy thì nó đã hok bảo nhanh với trình em a
  9. lamborghini711

lamborghini711 Mới đăng kí

Bác @bdesign này nói chuyện hơi khó nghe nhỉ xưng anh xưng chú khí thế kiểu như chiếu trên người ta á. Chưa biết ai hơn ai nhưng hy vọng mình sau này mình có chuyển công ty thì mong ko gặp phải bác này ko bác lại o ép em chết mất :)) đùa chứ mình cũng thông cảm với bác thớt về cái chuyện phỏng vấn này lắm đòi hỏi thì cao ngất. cách đây 3 năm mình có đi PV 1 công ty lương 8tr mà đòi hỏi đủ kiểu test tới test lui tùm lum từ PS đến Ae kiêm thêm Html css các kiểu nản quá tới vòng 3 mình mệt quá ko đi lun ^:)^
    ryo.uit, ThevipdarcularIIbdesign thích bài viết này.
  10. kemyeu

kemyeu Thành viên cấp 2

duonglam vầng thì em cũng chỉ hỏi 1 câu đơn giản đáng iu không hề có ý công kích mà anh kêu em coi lại trình độ thiết kế thì cũng hơi dị ứng chút :))
    @chủ thớt : gửi thớt xem cái website với logo mình từng làm test cho 1 agency chuyên design mấy cái template trên themeforest, giờ mới nhớ ra là từng làm 1 bài test logo T_T, vì logo đi chung với layout web nên thực sự nó không phải cái quan trọng nhất, không yêu cầu đổ nhiều tâm sức vào, chỉ là làm sao cho nó phù hợp với web là được, mình nghĩ kiểu như hình thì không khó để làm trong 1 ngày.

lời cuối, chúc thớt may mắn và sớm tìm được việc ưng ý :)) và bỏ cái kiểu bật lại NTD đi nhé, thấy ko ưa thì ko cần làm, chứ nói lại cũng chả thay đổi được điều gì đâu, trừ khi NTD quá bố láo và coi thường chất xám designer :))
    Trương Hiệp, hydrangea, Buffalo3 người khác thích bài viết này.
  11. bdesign

bdesign Banned

Riêng mẹ nó là anh thấy mẹ nó lươn lẹo ngay từ câu trước đá câu sau rồi nhé. Mẹ nó còn cho cả ứng viên cái file có sẵn text (trong khi bắt lỗi cái text mồ côi) + hình ảnh rồi cơ à. Mẹ nó bổ sung nhanh quá chưa kịp bị toàn thể vietdesigner thân ái ... vào mặt gì cả. Mẹ nó lươn lẹo mọi người ko để ý nhưng anh thì thấy rất rõ nhé.

Đàn em của thày đưa cho nó file brochure xấu, của 1 designer cũ trước khi đàn em của thày đến ngồi thay thế, và muốn xem cách nó làm mới ra sao. Nó dàn lại, và máy móc đến nỗi có 1 chữ mồ côi của file cũ do thằng kia làm ẩu, tự dưng xuống dòng lẻ loi và thụt lề vào trong không có lý do gì. Thằng test bắt chước làm y chang phần nội dung (chỉ đổi thiết kế), chắc nó không đọc để hiểu, và tưởng rằng nội dung thì cần phải tôn trọng để nguyên. Sự việc là như thế thày em ạ. Có nghĩa nó không nghĩ gì cả. Không hiểu cái đầu nó để làm gì?
  12. Trungg

Trungg Thành viên cấp 2

Đông vui quá :D
  13. nerog93

nerog93 Thành viên cấp 2

Cũng theo dõi topic từ trưa rồi, có một vài ý kiến theo quan điểm cá nhân, có thể với người khác thì mình không biết nhưng mình thấy những gì mình làm và đồng nghiệp làm để có thể nói được như vậy.
    1. Thực sự thì việc test người ta thường dùng để kiểm tra skill (thậm chí là tư duy ý tưởng thế nào) nên thực sự là kiểu cách có thể không đòi hỏi như khi đi làm với khách hàng chuyên nghiệp (file, lưới, quy chuẩn,...). Như trong bài của chủ thớt, tôi thấy họ đòi có jpg thì cũng có thể hiểu được.
    Tất nhiên việc này không thể đánh đồng mọi trường hợp được, vì xã hội nó không có máy móc như vậy. Hoàn toàn có những chỗ họ chỉ lợi dụng sự đói nghề của designer để lợi dụng khai thác ý tưởng mà thôi, bạn phải tỉnh cái đó chắc không phải nói.

Nếu là mình thì mình vẫn sẽ làm bài test đó như bình thường, làm xong mà không kịp thời gian thì thôi. Quan trọng là nói ít làm nhiều, làm mới biết được là mình làm hay không, còn đừng bảo là design tốn thời gian vì mình nói thật là bạn càng sử dụng kỹ năng, sử dụng đầu óc để tư duy và làm việc nhiều thì bạn sẽ càng nhanh nhẹn và sắc bén hơn trong thiết kế. Nghề thiết kế là làm càng nhiều thì càng giỏi, và thực sự thì cái gì nó cũng thế, đừng chưa làm đã kếu này nọ.

2. Trên vị trí của một designer trẻ tuổi đi tìm bến đỗ cho mình, thì mình cũng đồng ý là thời gian mà bài test đưa ra có vẻ khá là ngắn, nhưng thực tế là sau này, khi mà bạn đã làm cho một agency, một công ty nào đó một thời gian dài, bạn sẽ thấy cái thời gian đó là quá bình thường. Mình hồi bước vào nghề cũng từng nghĩ là mình làm cũng khá nhanh đấy, nhưng khi mà nhìn thấy anh chị đồng nghiệp làm mới thấy mình làm quá chậm. Đồng nghiệp họ làm rất nhanh (tất nhiên là vẫn rất đẹp, chuẩn mực nữa) vì đơn giản họ làm quá nhiều rồi.
    Nói thật chứ về cái logo, ra đề một cái là mình có thể nghĩ ngay ra vài cái ý tưởng trong đầu rồi, chắc tầm 1 buổi để sketch mới là tốn thời gian, còn khi đã chính xác thì dựng lên vèo cái xong.
    Tiếp đến mấy comment sau có đề cập tới vấn đề làm brochures 3 tiếng, đúng là nếu tay không làm thì không thể nào mà xong được, nhưng thực sự thì chả có ai đi làm designer mà lại không thủ sẵn cho mình một đống trang web các thứ để tham khảo, ít nhất từ đây cũng phải có khái niệm về layout cơ bản là thế nào, từ đó triển ra thì cũng không thực sự tốn thời gian lắm đâu (chưa kể là hình ảnh thì có sẵn)

3. còn về việc rep của bác thớt thì mình không có quan điểm gì cả, vì đó là ở mỗi người khác nhau, không có quyền phán xét :D
    hydrangea, tranvan.muon, bdesign1 người khác thích bài viết này.
  14. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Thớt: Bài test này đưa ra có mục đích như bạn Alex Ferguson nói. Mình nghĩ bạn k nên đáp trả NTD như vậy! Thấy ko ổn thì thôi ko làm. Cái tự ái của bạn đang ở mức high rồi đấy.
    Đi làm 1 thời gian, mình sẽ có những job mà ko cho bạn thời gian lên idea hay những cái gì đó sáng tạo nữa, lúc đó chỉ còn bản năng, là làm sản phẩm này thì nó ntn, khách hàng ko chờ mình đâu, họ phải có kịp sp để chạy event, hoặc khai trương chẳng hạn. Cho nên bạn phải làm thật nhanh, và tất nhiên trông ổn nữa. Lúc này thì thao tác và kinh nghiệm của bạn sẽ phát huy tác dụng đó :D

1 số bạn tranh cãi quanh cái Brochures: Nôm na thì chức năng của Brochures là ấn phẩm cung cấp thông tin về sản phẩm, dịch vụ hay sự kiện j đó (khá là giống Catalogue, nhưng không chi tiết bằng). Khi lượng thông tin khách hàng cân truyền tải ít thì có thể thể hiện dưới dạng tờ gấp 2 (bi fold), gấp 3 (tri fold), hoặc gấp ruột mèo... vân vân và mây mây. Nếu lượng thông tin nhiều hơn nữa thì lại thể hiện dưới dạng 1 quyển sách. Chứ k phải brochure nhất định là tờ rơi 2 mặt hay gấp 2, gấp 3 đâu
    bdesign, Kennysirius, PanDa20101 người khác thích bài viết này.
  15. Kennysirius

Kennysirius Thành viên cấp 2

Gửi các bác, em up bài này trong tâm trạng "đầy xúc động và mâu thuẫn" =)) và cũng đéo ngờ là nó lại thành ra um tỏi lên như này. Em đã cố tình dấu danh tính cty (mà tđn sơ hở vẫn để các bác biết được).
    Em đi làm cũng 2 năm kinh nghiệm, chả phải thần thánh gì nhưng cũng không phải hạng gà mờ. Em ứng tuyển vào đây trên cương vị một SENIOR Design và đó là đòi hỏi phía nhà tuyển dụng. Chả thằng Junior design nào dám nhận mức lương của nó cả. Em cũng nói rồi, trước giờ em rất ghét làm test nhưng nếu yêu cầu em không từ chối. Phần cũng thông cảm rằng không phải lúc nào người tuyển mình cũng là một designer. Và xin nói thẳng cho các bác, người đưa ra đề test này là bên nhân sự(ghi chữ kí). Trước khi gửi bài test họ có gọi điện trao đổi với em, giọng đúng là "người nhà nước" nhưng lúc ấy em bỏ qua. Chỉ là khi đọc bài test họ gửi đến sau đó em tự hỏi các đồng chí bên này có ông design thực sự nào không? Vì trước giờ nhân sự bên em khi đăng tin tuyển dụng, quy trình tuyển dụng, đề test đều hỏi ý kiến design xem như vậy có hợp lý không...
    Quay lại bài test, bác nào làm đến Senior lương mười mấy củ cho hỏi thẳng, các bác có muốn làm cái thứ rác rưởi nửa ngày rồi đưa cho khách không? Cái gì mà bài test chỉ là bài test?? Tôi không quan tâm các ông ấy làm gì với bài test của tôi. Nhưng đó là hình ảnh của tôi. Tôi miễn cưỡng làm bài test cũng đéo có chuyện đưa ra cái mớ hỗn độn như trình độ một thực tập sinh đâu ạ.
    Đáng ra mình cũng kệ cha nó, vì thật ra mình cũng đã có công việc khác rồi nhưng lúc ấy thấy bực quá làm một tràng nên từ hôm qua đến giờ cày hộc mặt cả đêm làm logo với giao diện web cho nó đây. Lý do chỉ là cảm thấy tự ái và không muốn kiểu chửi um lên rồi cắp mông chạy. Tính em nó thế, hay sĩ diện hão. Với nghĩ, cái kiểu bọn này cũng thừa mứa ra màng càng ngày càng nhiều ấy, cũng muốn vả cho kiểu nó vài cái biết là vô vọng nhưng cũng mong nó tôn trọng hơn những thằng design đang làm cho nó.
    Bác Nguyễn Tất Thắng đọc kỹ bài em nhé, nó yêu cầu em thiết kế logo và giao diện web của một công ty nội thất chứ không phải cho một sự kiện. Và thằng nào làm ra một cái logo chuyên một lĩnh vực như thế cũng phải nghiên cứu về thông điệp, lựa chọn họa tiết hình ảnh... Không phải chuyện đùa.
    ryo.uitNguyễn Tất Thắng thích bài viết này.
  16. Pagoda92

Pagoda92 Mới đăng kí

VDS được hôm rôm rả quá nhỉ..:v
    Công ty thì muốn tuyển designer xịn, mà ra cái đề bài gấp gáp thế thì designer nó bức xúc là đúng rồi còn gì.
    Fake lại logo hay Layout thì ko cần 1 ngày cũng dc. Nhưng làm thế giải quyết được gì đâu, mỗi sản phẩm làm ra cần đầu tư thời gian chứ đâu thể cứ đi fake fake nhàng nhàng để đối phó. Xem CV mà ko tin tưởng nhau thì gọi nhau lên mà test trực tiếp chứ test qua mạng làm gì.
    Ahihiiii :">
    ryo.uitKennysirius thích bài viết này.
  17. trunghieudesigner

trunghieudesigner Thành viên cấp 2

Ui zời các thím nói nhiều thế. Theo e thì thế này
    Tùy từng ngành nghề mà ta cần tuyển thiết kế như nào cho hợp lý
    - Em nói giả sử in ấn. Các thím không thể nào ôm cái brucher gấp 3 mà làm trong vòng 2 3 ngày được. Như thế thì các bác sẽ k có lương đâu ạ, Card visit, phong bì chỉ giới hạn thời gian 15 phút. Không cầu kỳ
    - Nếu là làm cho Spa, mỹ phẩm. cái này các bác cần tỉ mỉ hơn. Vì dù sao nó cũng dành cho phái đẹp. Các bác không thể ép 1 người nào đó làm việc trong khả năng giới hạn thời gian 2 3 tiếng được. Vì là sáng tạo nên các bác nên để nhiều time ra cho người ta còn thoải mái tư tưởng thì sáng tạo mới tốt được
    - bdesign thày nói đúng 1 số khía cạnh nhưng còn tùy theo ngành nghề. Như e đang làm in thì ok bác cho thông tin như thế chắc chỉ khoảng 1 tiếng là e hoàn thành chứ không cần đến 3 tiếng. Nhưng mà công ty trước của thày làm về phái đẹp hay là in ấn ạ thế nên người tuyển dụng bị áp lực khi ngồi ở công ty, tự dưng bí ý tưởng. Xin hết. Em góp ý nhá. Thày đừng giận e. Em buồn
    bdesign thích bài viết này
  18. bdesign

bdesign Banned

Kennysirius Topic của chú được rôm rả ỏm tỏi thế này là chú phải cảm ơn anh, bởi anh một khi đã vào đâu chửi vài phát thì lập tức các loại võ mồm xảy ra nhộn nhịp, vì vậy mà thớt của chú trở nên nổi tiếng.

Riêng câu này của chú cần phải nghiên cứu lại:
    Quay lại bài test, bác nào làm đến Senior lương mười mấy củ cho hỏi thẳng, các bác có muốn làm cái thứ rác rưởi nửa ngày rồi đưa cho khách không? Cái gì mà bài test chỉ là bài test?? Tôi không quan tâm các ông ấy làm gì với bài test của tôi. Nhưng đó là hình ảnh của tôi. Tôi miễn cưỡng làm bài test cũng đéo có chuyện đưa ra cái mớ hỗn độn như trình độ một thực tập sinh đâu ạ.

Bài test thì chỉ là test, chú đừng quan trọng quá về hình ảnh của chú. Hình ảnh chú có ra thế nào thì sẽ thể hiện qua cuộc đấu. Đấu võ thì có thể thua hoặc thắng, vấn đề là chú phải đấu tốt nhất trong khả năng và thời hạn cho phép, đó là danh dự. Chú có thể đấu trong 1 tuần mới cho kết quả tốt nhất, nhưng thằng khác có thể chỉ cần đấu trong 1 ngày mà vẫn ổn. Vấn đề là ta cần phải biết tùy cơ ứng biến chứ đừng cứng nhắc, đó mới là đạo của kẻ võ sỹ. Xem ra với cái avatar của chú, thì cuộc đấu võ giành giải Senior Designer có vẻ là quá sức chú. Ta nên liệu sức của mình.
    tranvan.muon thích bài viết này
  19. desiigner

desiigner Mới đăng kí

bdesign làm gì có lắm gà cho mẹ nó thịt vậy, nhìn kĩ lại mặt hàng đi. Mẹ nó cứ trình bày cái câu chuyện của mẹ nó trong khi anh chỉ thấy mẹ nó đề cao bản thân bằng trình độ tuyển dụng của mẹ nó thôi. Mẹ nó định chơi chữ với anh à =)) chắc hẳn mẹ nó nhìn thấy ai cũng gà như mấy thằng design mà mẹ nó từng tuyển dụng và coi thường ấy nhỉ. Chúc mẹ nó LON TON với giấc mơ TRƯỞNG PHÒNG DESIGN và bớt xàm lông ở cái diễn đàn này với cái nick bdesgin giùm nhé =)) ko phải người kể việc thật mà là rượu kể ngày hôm qua =))
    Kennysiriusbdesign thích bài viết này.
  20. Trungg

Trungg Thành viên cấp 2

Ủng hộ diễn đàn