Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

"Trị" tấm ảnh dư sáng bằng Blend mode Multiply.

Chủ đề thuộc danh mục 'Cơ bản' được đăng bởi NhanPhoto, 30/6/12.

Lượt xem: 10,456

1. NhanPhoto Cựu quản trị

Đây hoàn toàn không phải 1 tut Blend màu mà chỉ là một tut giúp các bạn hiểu rõ hơn về chế độ Blend mode Multiply, nó được áp dụng khi bạn có một tấm ảnh khá sáng và thiếu độ tương phản. qua bài tut này hy vọng các bạn sẽ có thêm 1 kinh nghiệm cho các tác phẩm của mình sau này. :)
    ----------------------------------------------------------------------------------------------------
    đây là Stock:

B1: mở stock lên trong PTS nhé.

B2: Nhân đôi layer chọn chế độ Blend mode là Multiply kéo opacity xuống khoảng 90, sau đó dùng cọ mềm để opacity của cọ khoảng 70% là ok, sau đó tô lên da mẫu. ( nhiều bạn chưa quen với mặt nạ thì tìm hiểu thêm nhé không thể cứ mỗi lần nói đến đây các mod lại phải nói lại từ đầu nữa rất là cực ^^ các bạn thông cảm, vào link để xem Mask là gì nhé http://forum.vietdesigner.net/threads/367/ )
    -Các bạn đã thấy hình tối đi và có độ sâu hình hơn nhiều rồi đúng không, ở bài này thì chúng ta học được kinh nghiệm này đến đấy là xong rồi đấy. rất đơn giản và hiểu qua không cần dùng Cuves hay lệnh Brighness/ Contrash nào :)
    B4: đây là bước thêm vào để bức ảnh có màu sắc trong thu hút hơn theo ý kiến riêng của mình. bật Selective color lên sau đó chỉnh như ảnh nhé :) ( bật Selctive color bằng cách nào ư bạn thấy cái chấm tròn nữa đen nữa trắng trong bảng Layer không, nhấp vào là thấy nghen. ).

- Rồi xong bây giờ thì crop hình lại và xóa cái cục rác kia đi là đã có một tác phẩm hoàn chỉnh. ^^
    -( cách xóa miếng khăn giây thì học tại bài này nhé các bạn http://forum.vietdesigner.net/threads/368/ )

...
    leewake, yournametv, mgr9 người khác thích bài viết này.
  2. kts cotin

kts cotin Thành viên cấp 1

tut đơn giản mà hữu ích nè !!!
    NhanPhoto thích bài viết này
  3. toanlove371

toanlove371 Thành viên cấp 3

hay! đơn giản, nhưng mà bạn làm có quá tay ko mà sao thấy tối quá, chỗ phần tóc với cổ ấy:)
  4. tuanphongkt

tuanphongkt Thành viên cấp 2

+1 cho bài viết đơn giản dễ hiểu, +2 cho tính thực tế và áp dụng của bài viết , +3 cho model...rất gợi cảm! :)
    Suntn1991 thích bài viết này
  5. NhanPhoto

NhanPhoto Cựu quản trị

Mod là hoa khôi của đại học quốc gia đó...:">
    ^^ dùng Mask để chỉnh lại tốt hơn, tut chỉ giúp mình học thôi mà..hehe còn áp dụng thì tùy mỗi ng nữa nè..;)
  6. IceF

IceF Thành viên cấp 4

Công nhận là học căn bản có khác,anh thì cái gì cũng biết tác dụng của nó,chứ không biết mấy cái lý thuyết này T_T
  7. Nguyễn Quang Sang

Nguyễn Quang Sang Mới đăng kí

thích cái tóc tóc mod quá ! :))
  8. NhanPhoto

NhanPhoto Cựu quản trị

nói thật là em học pts qua google với đa phần trên diễn dàn vnphoto :) chứ ko có trường lớp, và tự nhận bản thân là người chưa có căn bản..:)
    IceF thích bài viết này
  9. IceF

IceF Thành viên cấp 4

cha,thế à,nhưng mà những thứ em post toàn là về căn bản đó thôi,mà nói thật anh rất dị ứng với những ng` dùng emo " :) " này lắm nhé,mà anh thg` thấy mấy ông mod hay admin rất hay dùng cái hình này :)).
  10. NhanPhoto

NhanPhoto Cựu quản trị

:)) quen rồi, hết câu nó thay cho dấu chấm...tại xem tut nhiều mới biết là mình thấy ng ta làm đẹp mình cũng bắt chước làm giống y chang từ đầu đến cuối, 2 3 bữa rồi quên chả học được gì, em thì khác, cái gì nhỏ nhỏ hay hay e ghi chú rồi nhớ lại để áp dung cho cái khác..
  11. Thành Lộc

Thành Lộc Thành viên cấp 3

Dư sáng... Còn cháy sáng... bác có cách ko. hị hị :*
  12. BeTapDem

BeTapDem Thành viên cấp 1

nhìn cũng đẹp đó thớt
  13. The River

The River Thành viên cấp 2

Cơ mà mình thích cái màu nền cỏ xanh hơn cơ. @@
  14. leewake

leewake Thành viên cấp 2

mình ít dùng chế độ hoà trộn này vì dễ gây bết đặc biệt là tóc hoặc 1 số vùng tối :D

Ủng hộ diễn đàn