Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tư vấn chọn lens cho con canon 600D

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi leesin123, 10/5/13.

Lượt xem: 4,033

1. leesin123 Mới đăng kí

Hiện tại em đang dùng lens kit EFS 18-55 và EF 50mm 1.8 II
    Em đang không biết cần mua thêm lens gì để chụp đẹp nữa à :(
    À cho e hỏi luôn là cái để lắp vào les, kiểu che ánh sáng là có sẵn trong lens hay phải mua ạ? Và nó có chức năng gì? :)
    Em xin cảm ơn.

...
  2. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Phần nội dung thấy bạn gõ viết hoa chữ cái đầu tiên rất cẩn thận, hầu như dòng nào cũng viết hoa (mặc dù nội quy ko bắt buộc), thế mà cái tiêu đề lại ko viết hoa nỗi chữ cái đầu tiên. Thật ko thể hiểu nỗi :) (đã fix)
    leesin123 thích bài viết này
  3. baoquan287

baoquan287 Thành viên cấp 2

Cái nắp che lens đi theo máy mà. Cái bạn nói chắc là Filter, dùng để chống trầy cho lens. Có bụi hay gì nó dính lên Filter. Có trầy thì mua Filter mới ko ảnh hưởng đến lens
  4. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Cái chắn sáng đó là hood, thường thì bán kèm lens, chức năng là che nắng :))
    Vì bác ko nói budget nên e đành tư vấn 14L + 24L + 35L + 50L + 85L + 135L + 200L vậy :)), đủ range luôn, à bác nhớ mua thêm 1Dx hoặc tiết kiệm hơn thì 5DIII để phát huy hết khả năng của lens :)
    hoangchip, leanhnhatleesin123 thích bài viết này.
  5. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Cái lắp vào lens đó gọi là hood, thường thì các dòng lens kit hoặc fix vòng vàng thì hãng bán rời. Dòng lens vòng đỏ thì thường đi kèm theo lens.
    Dàn fix thế kia tốn kém quá x_x
    Để chụp đẹp nữa thì bạn nên mua 24-70 f2.8L II + 70-200 f2.8L IS II + 16-35mm f2.8L :3 :3
    Muốn góc rộng nữa có thể mua 10-20mm ;)
    Zeroco, leesin123Trung Kiên thích bài viết này.
  6. Tiểu Hổ

Tiểu Hổ Thành viên cấp 2

mua 70-200 f2.8 đi dùng để còn bắn trộm mẫu nhà họ nữa :P
  7. HoangPigg

HoangPigg Thành viên cấp 2

xuangiang1011
    Toàn lens viền đỏ thế này thì nản lắm :P
    Theo mình thì 1 kit,1 fix,1 tele là đủ nhu cầu bình thường!
    leanhnhat, htcboy1leesin123 thích bài viết này.
  8. Mezzazzy

Mezzazzy Thành viên cấp 2

Càng lắm len càng lười thay ra thay vào, ước mơ mãi con 17-55 mà cày mãi vẫn chưa đủ :((
  9. Jucker

Jucker Thành viên cấp 2

Bạn phải xác định rõ sẽ đi theo thể loại nào mới tư vấn lens được bạn ạ, tầm tiền bao nhiêu nữa. ^^ Còn để mà nói thì ai fan canon sẽ bảo mua L, ai fan nikon sẽ bảo mua N, mà ai sony sẽ lại G và CZ :)) Vô vàn. Người lười thì bảo mua zoom, người hâm mộ fix thì bảo chỉ có fix là số một. :) Nhưng chắc mấy ai hiểu hết công dụng của từng lens :)
    Zeroco thích bài viết này
  10. HSP

HSP Thành viên cấp 4

bác kiên với giang nói hết lens rồi , mình tư vấn về lô đề học và quánh 1 con sanh tữ nữa là chuẩn men cây cà lem =))
    Zeroco thích bài viết này
  11. leesin123

leesin123 Mới đăng kí

"Phần nội dung thấy bạn gõ viết hoa chữ cái đầu tiên rất cẩn thận, hầu như dòng nào cũng viết hoa (mặc dù nội quy ko bắt buộc), thế mà cái tiêu đề lại ko viết hoa nỗi chữ cái đầu tiên. Thật ko thể hiểu nỗi :) (đã fix)"
    Em xin lỗi ad ạ -.-
    .
    Cám ơn mọi người, chắc em sẽ mua con 70-200 f2.8 ạ :)
    À, còn cái e hỏi thì chắc là hood.
    Cho em hỏi nó có tác dụng gì nhiều không ạ :) và tầm bao nhiêu ^^.. Chắc e gắn vào lens kit chụp thử :)
  12. Jucker

Jucker Thành viên cấp 2

leesin123: 70-200 khi mua lens đã có kèm hood bạn ah. Còn các lens khác tùy loại hood for hay hood xịn có giá khác nhau.
  13. Tiểu Hổ

Tiểu Hổ Thành viên cấp 2

Nếu chuyên chụp chân dung và muốn bokeh mượt đẹp thì lấy fix 85 đi, còn lens thì nó vô vàn lắm tư vấn mỗi người 1 kiểu, súng nào chả bắn chết người, quan trọng là biết chụp nữa thôi :D
  14. leesin123

leesin123 Mới đăng kí

Cám ơn các bác ạ :3.. Hix chắc phải tiết kiệm, con 70 - 200 mắc quá :(
    Jucker thích bài viết này
  15. Jucker

Jucker Thành viên cấp 2

Chạy theo 70-200 mệt phết đấy bạn ạ, mình là ví dụ đây :D từ f4 rồi nghĩ là ko mua gì nữa, rồi lăn tăn f4IS, rồi f2.8, rồi bây giờ là 2.8IS mark2 :) Thật ra để làm rõ sự khác biết về chất ảnh thì chưa đủ tầm. Nhưng mà vẫn có cảm giác muốn lên và ko dừng đc :)) kìm hãm cảm xúc khổ lắm hehe.
  16. leesin123

leesin123 Mới đăng kí

:( E chỉ cần 1 con xóa phông, góc rộng, đa dụng thế thôi :( cơ mà con 70-200 mắc quá :(
    baolong thích bài viết này
  17. Jucker

Jucker Thành viên cấp 2

Lens 18-200 góc rộng, xóa phông, đa dụng hehe :P
  18. baolong

baolong Thành viên cấp 2

leesin123 bạn muốn tư vấn thì nên nói rõ túi tiền & khả năng nâng cấp để mọi người dễ tư vấn
    theo ý của bạn - xoá phông, góc rộng, đa dụng
    ý kiến cá nhân là:
    - Canon tầm giá vừa: 17-55/2.8 IS USM
    - Canon hàng cao cấp: 24-70/2.8
    - Tamron/Sigma: 17-50/2.8
    tất cả đều là ống đa tiêu cự góc rộng 1 khẩu lớn 2.8, thích hợp cho nhiều thể loại từ chân dung đến góc rộng, đặc biệt có thể chụp buổi tối với f/2.8
    leanhnhat thích bài viết này
  19. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Vừa góc rộng vừa xóa phông thì chỉ có mấy con MF là đáp ứng nổi thôi :v :v, mamiya, pentax hoặc hassy,...:3 :3
    [​IMG][​IMG]
  20. leanhnhat

leanhnhat Thành viên cấp 1

Bác baolong nói có lý đấy ..:like::-bd
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn