Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tư vấn] Em quyết định bỏ học kiến trúc, đi học thiết kế đồ họa !

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi namluongslna, 31/7/14.

Lượt xem: 6,361

1. Kakita

Kakita Mới đăng kí

Đã quyết định bỏ học rồi thì thôi thì còn tư vấn gì, còn vấn đề học đồ họa thì bạn đã định hướng theo nghề nào chưa hay chỉ nghe chung chung là làm đồ họa lương cao. Còn theo mình thì FPT Arena và Arena Multimedia thì FPT có nhỉnh hơn chút nhưng nói chung là không khác nhau là mấy mặc dù mình học Arena Multimedia ^^
  2. vanthao171088

vanthao171088 Thành viên cấp 3

Quyết định tốt nhất là chính mình, nếu bạn có lập trường tốt bạn sẽ thành công
  3. namluongslna

namluongslna Mới đăng kí

Sao ai cũng không ủng hộ việc em bỏ học vậy, em thi vô Kiến trúc không mấy khó khăn, có lẽ đó là điều làm cho em ko quý trọng hay ko cố gắng nhỉ ?
  4. Nhan Photo

Nhan Photo Mới đăng kí

bỏ rồi thì học Designer luôn đi bạn @@! theo mình thì bạn nên học FPT :D
  5. Vũ Phi Huân

Vũ Phi Huân Thành viên cấp 4

:v :v vấn đề chính là giờ bạn có thích học kiến trúc ko, chứ đã ko thích rồi thì học như trong địa ngục vậy á, nếu mà đã ưng cái nào bên đồ họa rồi thì cứ cố hết mình :-" Việt Nam mình rất coi trọng bằng cấp, thứ 2 mới là kinh nghiệm, đi xin việc nộp cái đơn vô họ đâu có biết bạn giỏi cỡ nào đâu, thấy cái bằng cao vẫn hơn chứ
  6. conmeohen

conmeohen Thành viên cấp 4

Gọi là lập topic trò truyện cho rôm rả chứ đã là thằng đàn ông thì phải tự quyết định,chẳng phải nghe thím nào cả.mình chỉ có lời khuyên thế này, bạn thực sự thích j?tại sao lúc đầu bạn đến với kiến trúc và tại sao lại chọn đồ họa?đừng quan tâm đến bạn đã bỏ ra bao nhiêu thời gian mà hãy sống với niềm đam mê của mình vì chỉ có niềm đam mê trong công việc thì lúc làm việc mới hiệu quả,mới có hứng thú đi làm.đừng vì những suy nghĩ nhất thời mà lầm đường lạc lối.
    Chúc bạn có 1 sự lựa chọn sáng suốt!
    P/S: mình cũng chuẩn bị bỏ công việc gắn bó 7 năm để đi theo 1 ngành mới mà thậm chí nó chẳng liên quan j đến nhau =))
  7. nguyenkynam

nguyenkynam Thành viên cấp 1

Chào bạn. Mình cũng là sinh viên năm 3 chuyên ngành kiến trúc. Từ hồi còn cấp 3 mình đã đam mê bên đồ họa và lập trình web, ngay từ năm lớp 10 đầu tiên mình đã thiết kế cho lớp một trang web và diễn đàn riêng lúc đó thật sự rất hứng thú. Nhưng đến năm 12 dưới sự tư vấn của thầy cô và anh chị. Cuối cùng mình lại chon thi vào Kiến trúc. Trong những năm học tiếp theo thật sự mình nhận ra rằng đam mê của mình không dồn hết vào chuyên ngành mình đang học. Đồ án hay những môn thiên về nghệ thuật mình học rất tốt và chưa bao giờ phải học lại. Nhưng những môn cơ học kết cấu, nền móng, bê tông ... thì mình lại bỏ bê hoàn toàn vì không có hứng thú. Điều đó dẫn tới hệ lụy càng ngày mọi thứ càng nặng nề vì kiến thức không vững. Lòng tin cũng mất dần. Nhưng mặt khác, vì học kiến trúc nên các bạn sinh viên khác như mấy bạn học sư phạm thì nhờ vẽ tranh làm đồ chơi, bạn học du lịch thì nhờ làm logo, brochure sửa ảnh và mình học cad, 3d cũng chỉ để thiết kế nhân vật game, vũ khí game hay các mẫu concept điện thoại... Thật sự mỗi lần "bị nhờ" nhưng mình luôn cố gắn hết sức và cực kì hứng thú. Rồi một ngày vì những lo âu, gánh nặng, cã tiền bạc nữa gây áp lực và mình quyết đinh nghĩ học để đi theo đồ họa. Mình về nhà báo và làm công tác tư tưởng đến gia đình, may sao ba mẹ cũng chấp nhận. Ba mẹ mình có nói: " cuộc đời là của con, quyết đinh là của con ba mẹ luôn tin tưởng con đường con chọn, miễn sao con sống thật tốt và đừng hối hận, con hãy suy nghĩ thật kĩ con nhé". Vậy là mình quyết đinh dừng trợ cấp của ba mẹ và cầm số tiền ít ỏi tích góp vô SG lập nghiệp. Ở SG cuộc sống thật sự rất vất vã. Nhưng mình luôn mơ tới một ngày mình sẽ thành công, và những vất vã bây giờ đó là bước đệm vững chắc cho con đường mình đi.
    Đó là câu chuyện của mình và đây là suy nghĩ của mình: Đôi khi nhìn nhận cái thực tế và cái mong muốn luôn đối ngược nhau. Và đương nhiên con đường thực tế luôn ngắn và thoải mái hơn. Nhưng dẫu có chông gai hơn nữa mình cũng không sợ vì cuộc đời không gì vui sướng bằng làm công việc mà mình thích. Có thể bỏ ăn, bỏ ngủ thậm chí bỏ bồ để ngồi làm nó, có thể mất từ 6h sáng đến 12h tối ngồi lì một chổ để mày mò chỉnh sửa một tấm ảnh mình chụp, hay đọc hết một giáo trình tiếng anh 300 trang dù không thể nói được một câu nói đúng ngữ pháp ( mình dùng google dịch :3) và theo đuổi đam mê không bao giờ là muộn. Mình muộn là muộn ở công sức bố mẹ bỏ ra, muộn ở sự lựa chọn thiếu sáng suốt muộn ở sự chay ỳ không quyết đoán để thời gian trôi đi một cách vô ích.
    Lựa chọn là của bạn, khi bạn lên đây nhờ tư vấn. Thật ra bạn chỉ là cần những lời động viên, khích lệ để vững tin hơn con đường bạn chọn. Nhưng dù bạn có chọn điều gì, thì thành công luôn được xây dựng trên nỗi lực, kiên trì, niềm tin và khát khao vượt lên tất cả. Và điều đó nằm ở bản chất của bạn. Hãy cố gắn hết sức lực và mình tin gia đình họ hàng hay mấy ông bà hàng xóm kia rồi cũng sẽ công nhận.
    ...Thân...
    À quên vì vote 1 phiếu cho: arena multimedia. Chúc bạn thành công.
    SilverLance thích bài viết này
  8. nucuoinho

nucuoinho Thành viên cấp 2

Hix Năm xưa mình đam mê kiến trúc định thi vào nhưng do điều kiện nên đành phải chọn ngã rẽ, giwof lại có người đã đi được mà lại muốn rẽ sang một ngã khác. tiết thật

Ủng hộ diễn đàn